cách bảo quản trứng được lâu

tôi đang nuôi gà thả vườn tỉ lệ gà đẻ trứng tốt nhưng không đồng điếu . Theo tôi biết trứng gà bảo quản tốt trong 7 ngày cho tỉ lệ nởi cao vậy cho tôi hỏi có cách nào bảo quản trứng tơi 30 ngày mà vẫn cho tỉ lệ nởi cao không vậy mong các bác giúp tôi:(:2cat:

Vấn đề bạn hỏi, mình cũng đang quan tâm. Thông thường gà đẻ ấp trứng tự nhiên thì từ lúc để đến khi ấp phải mất từ 12 - 15 ngày (thường gà đẻ 12 đến 15 trứng mới ấp). Vậy ta có thể bảo quản trứng để đưa vào ấp điện với khoảng thời gian như thế có được không? tỷ lệ nở như thế nào? mong ACE có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giùm.
Xin cảm ơn!

@ To chiendidau12: Bảo quản trứng 30 ngày ấp nở tốt là hoàn toàn có thể, như mình có thể nói 1 điều này với 2 bạn, muốn làm đựợc như vậy các bạn phải đầu tư rất lớn các thiết bị bảo quản. điều mình nói là nghiêm túc đó, chỉ có những cty lớn mới có khả năng làm dc vấn đề này.

@ To dangtrungkien: lý thuyết chỉ nói là bảo quản cho ấp nở tốt là < 7 ngày chứ kg ở đâu nói là trứng bảo quản 12 -> 15 là kg ấp nở dc nhé. trại bạn đang ở đâu vậy?

Thân chào,

Last edited by a moderator:
cach bao quan trung ap

nếu bạn nuôi gà ta thì chắc không có nhiều trứng đến mức để mua sắm thiết bị ,máy móc để bảo quản rồi vì gà ta chỉ đẻ bình quân 30% trên tổng số gà mái trong đàn mà thôi ,nên bạn hãy áp dụng những phương pháp truyền thống, về mùa hè không quá 5 ngày ,mùa đông không quá 10 ngày chúc thành công.

sealight;44868 @ To dangtrungkien: lý thuyết chỉ nói là bảo quản cho ấp nở tốt là < 7 ngày chứ kg ở đâu nói là trứng bảo quản 12 -> 15 là kg ấp nở dc nhé. trại bạn đang ở đâu vậy? Thân chào đã viết:
ThanhK sealight! Mình không có trang trại, chỉ hỏi cho biết để vận dụng ấp trứng nuôi nghiệp dư, cải thiện đời sống thôi. Bác có chăn nuôi con gì không vậy?

nếu bạn nuôi gà ta thì chắc không có nhiều trứng đến mức để mua sắm thiết bị ,máy móc để bảo quản rồi vì gà ta chỉ đẻ bình quân 30% trên tổng số gà mái trong đàn mà thôi ,nên bạn hãy áp dụng những phương pháp truyền thống, về mùa hè không quá 5 ngày ,mùa đông không quá 10 ngày chúc thành công.

Tỉ lệ 30% hình như thấp quá thì phải bạn ạ. Mình chỉ nuôi đúng 5 con gà ta mà ngày nào cũng có từ 2-3 trứng. thi thoảng có ngày gối vụ 4 trứng .

ThanhK sealight! Mình không có trang trại, chỉ hỏi cho biết để vận dụng ấp trứng nuôi nghiệp dư, cải thiện đời sống thôi. Bác có chăn nuôi con gì không vậy?
Mình cũng đang khởi đầu chăn nuôi nuôi gà, mà cũng nuôi duy nhất 1 loại gà thả vườn, bước đầu đã có khả quan nhất định, mình mở trại ở Cẩm Mỹ, Đồng Nai. Hiện tại chăn nuôi là công việc thứ 2 của mình, mong rằng 1, 2 năm nữa sẽ chỉ 1 nghề nuôi gà, hehehe:mad::mad::mad:

bao quan trung

xin chào nuoide tôi nói tỷ lệ đẻ của gà ta 30% là không thấp đâu nếu bạn nuôi 5 con thì gà đẻ như bạn nói là đúng đó nhưng nuôi 1000 con như tôi thì đạt 30% cũng tốt rồi, về việc này thì tôi đã trải qua nhiều năm rồi, làm trại mà chỉ dế là chưa nuôi thôi hôm nào mình sẽ nhờ bạn tư vấn nhé , thân chào.

CHÀO CÁC BAN, Hiện mình đang chăn gà đẻ AI CẬP

Chào các bạn
Mình cũng muốn biết cách bảo quản trứng để ở ngoài được lâu, hiện mình đang chăn gà Ai Cập, đang đẻ, mình vẫn chưa tìm được đầu mối để bán đi, mỗi ngày 1.500 quả, các bạn chỉ cho mình cách bảo quản trưng ở ngoài trời với, mình xin cảm ơn các ban.
Bạn nào có đầu mối nào đổ trứng ở ngoài Hà Nội, giới thiệu cho mình với nhé, thanhks các ban
ĐT:0918.70.8668 & 0978.774.339 Hoặc Gmail:sieuthisimvip.vn@gmail.com

Muốn giữ trứng được lâu thì phải để mát, chừng 15 độ C.Chuồng gà đẻ phải sạch, không ẩm ướt. Các đồ chạm vào
trứng cũng phải sạch, khô ráo, tiệt trùng.
*
Để được bao lâu vẫn còn ấp nở, thì chưa biết rõ tỷ lệ.
*
Trứng để ngoài trời, thì không thể bảo quản được.
*

Đây cũng là vấn đề mà mình đang quan tâm , nhưng hình như cũng ko có phương án nào phù hợp hơn thế nữa đâu, còn đầu tư máy móc thì có lẽ ko phù hợp rồi , nghe nói có loại dầu hay keo gì đó thoa đều lên quả trứng đề kéo dài số ngày của trứng lên mà ko biết nữa, Ai bíêt gì thì củng chia sẽ trong Topic này luôn nhé

Khi đẻ, dạ gà mẹ có một lớp keo mỏng bọc trứng.
Lớp này giết các vi khuẩn, nhưng vẫn cho trứng thở.
Vì thế, sờ nhiều vào trứng làm mất lớp keo này,
thì trứng rất chóng hư. Nếu trứng lỡ bẩn, cũng không
được rửa, kể cả nước sạch, vì sẽ mất lớp keo này.
*
Khi mua trứng, các chị em nhìn thấy trứng nhẵn bóng,
thì biết là trứng đã cũ lắm (gà hay người chạm vào
nhiều). Trứng phải còn sấn vỏ, mới là trứng ít va chạm
và vẫn còn lớp keo đó.
*
Người ta chưa nghĩ ra được lớp keo nào tốt hơn.
Cũng có thể sẽ nghĩ ra nếu trứng đắt hơn mấy lần nữa.
Trứng cứ rẻ như bây giờ, thì không thể nghĩ được.
*

Sao em nuôi 5 chú Ai Cập thấy nó lớn nhanh mà ăn ít.Sao các thông tin lại kêu là gà Ai Cập chỉ hướng trứng nhỉ.Nuôi thịt vẫn tốt chứ.
Các anh em có ai có thể so sánh thịt gà ai cập và gà kiến nhà mình con nào ngon hơn không?cứ nói theo cảm nhận khi ăn thôi...

Sao em nuôi 5 chú Ai Cập thấy nó lớn nhanh mà ăn ít.Sao các thông tin lại kêu là gà Ai Cập chỉ hướng trứng nhỉ.Nuôi thịt vẫn tốt chứ.
Các anh em có ai có thể so sánh thịt gà ai cập và gà kiến nhà mình con nào ngon hơn không?cứ nói theo cảm nhận khi ăn thôi...

Mua số lượng 5 con mua chồ nào vậy bạn , mình muốn mua số lượng ít như vậy , nuôi thừ mà người ta toàn bán số lượng lớn ko àk , bạn bíêt chỉ mình chồ mua với nhé !!!

Mua số lượng 5 con mua chồ nào vậy bạn , mình muốn mua số lượng ít như vậy , nuôi thừ mà người ta toàn bán số lượng lớn ko àk , bạn bíêt chỉ mình chồ mua với nhé !!!

Mình mua 300 con gà sao nên ghép thêm 5 con Ai Cập nuôi chơi.Mình nghĩ.Bạn cứ tới sở nông nghiệp hỏi,họ sẽ có cơ sở cung cấp giống cho bạn.Mua bao nhiêu cũng được hết.Đừng mua 1,2 con là được :D.

Mình mua 300 con gà sao nên ghép thêm 5 con Ai Cập nuôi chơi.Mình nghĩ.Bạn cứ tới sở nông nghiệp hỏi,họ sẽ có cơ sở cung cấp giống cho bạn.Mua bao nhiêu cũng được hết.Đừng mua 1,2 con là được :D.

Mình ờ HCM, sở nông nghiệp ko cho phép nuôi , nó cũng ko chỉ chồ luôn bạn àk

Mình ờ HCM, sở nông nghiệp ko cho phép nuôi , nó cũng ko chỉ chồ luôn bạn àk
Vậy sở Nông Nghiệp Sài Gòn sinh ra là làm nhiệm vụ gì không biết.Nghe mà đã phát cáu rồi.Bạn ở Sài Gòn thì theo mình nguồn gà Ai Cập không thiếu.Cố gắng tìm sẽ có thôi.Mình thấy nó lớn nhanh,trứng thì chưa biết thế nào.Cố lên.Đừng nản là được

Gà ai cập bạn đẻ rồi chứ , trứng nó so với gà ta như thế nào vậy , có người nói y chang luôn phài ko , trứng gà ai cập bán giá trứng gà ta có người nói là ko phân biệt được luôn đúng ko bạn , chờ tin từ bạn

Để trứng gà làm gì mà đến 30 ngày mới cho ấp? Nếu có 1 con đẻ thì ngày thứ 30 nó đã đi đẻ lứa sau rồi. Nhà mình đây cứ dồn trứng cho gà ấp là đảm bảo. Ví dụ khi 3 con đẻ cùng đợt (tất nhiên là chênh nhau ít ngày), con nào ấp trước thì dồn trứng cho con đó ấp. Hai con còn lại cứ đẻ, trong 2 con này con nào ấp trước lại được ưu tiên cho ấp. cứ vậy trứng đảm bảo nở đều. Con còn lại còn ít trứng quá thì cho con trai ăn, nhiều trứng thì cho ấp.

Back