Cần các bác tư vấn giúp!

• Thread starter Google.cu
  • Ngày gửi
Em có trồng một ít bưởi quanh vườn nhà. Hiện có một cây đang bị bệnh thế này xin các bác tư vấn giúp thông tin chi tiết về loại sâu bệnh này và cách phòng trị một cách hiệu quả. Xin cảm ơn các bác nhiều ạ!

Cây bưởi của bạn giống như bị một loại ký sinh goi la rệp sáp hay rệp dính, hình như là Pseudococcus citri hay planococcus citri gì đó tôi cũng không nhớ rõ lắm. Loài nay thường hay chích chút nhựa cây trồng ở lá, trái, cành, thân, rễ... Khi bị nặng có thể làm cây bị chết cành hoặc nặng thì chết cả cây, đặc biệt nghiêm trọng nếu nó gây hại ở rễ. Sau đây là khuyến cáo việc phòng trị loài này của các chuyên gia:
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]- Vệ sinh cho vườn cây thông thoáng, ngắt bỏ các lá, cành có nhiều rệp;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]- Dọn sạch cỏ rác, lá cây mục tủ ở xung quanh để pha vỡ nơi trú ngụ của kiến hôi. Nếu trên thân cây có nhiều kiến hôi thì mỗi lần phun thuốc trừ rệp thì nên phun cả thân cành để trừ kiến hôi;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]- Phun nước với áp lực mạnh rửa trôi rệp sáp;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]- Nuôi kiến vàng cũng hạn chế được rệp;[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]- Thường xuyên kiểm tra vườn để phát hiện và phun thuốc diệt trừ rệp kịp thời nhất là giai đoạn cây có đọt non, lá non, bông, trái. Có thể sử dụng một trong các loại thuốc như: Dầu khoáng SK-EnSPray 99, Supracide 40EC, Regent 5SC, Marshal 200SC, Pyrinex 20EC,… phun trực tiếp vào chỗ có rệp bám. Ở giai đoạn trái già sắp chín nếu có phun thuốc phải chú ý bảo đảm thời gian cách ly thuốc để giữ an toàn cho người ăn.[/FONT]
[FONT=arial,helvetica,sans-serif]Đối với rệp sáp hại rễ nên dùng biện pháp rãi thuốc hạt chung quanh gốc. Sử dụng một số loại thuốc như: Basudin 10H, Diaphos 10G,… trước khi rãi 2-3 ngày nên tưới nước đẩm cho rệp trồi lên trên gần mặt đất và sau khi rãi phải tưới nước để thuốc hòa tan thấm xuống rễ.[/FONT]

những cây mai nhà tôi..thỉnh thỏang cũng bị loại rệp..giống giống thế này.Chúng nằm 1 chỗ không di chuyển..và ăn hết vỏ tới xương luôn. .vỏ chúng hơi cứng màu nâu nhạt và không có phấn như rệp sáp, nếu dùng tay giết..người chúng như có...máu đỏ...
Do hằng ngày khi tưới tôi đều quan sát kĩ từng cây...nên phát hiện sớm.. chỉ có ít con tôi giết bằng tay...sau đó phun supracid..
cứ vài năm mới bị tái phát 1 lần..và lần nào cũng bị tôi phát hiện rất sớm.. giết rồi phun thuốc liền nên chưa hề bị nặng hoặc thành dịch

bạn nên mua môt it suprasit cong htem chat bam dinh thi co hieu qua cho ma coi nhe
chuc ban lam thanh cong

Hiện có loại thuốc giống như Supracid là Suprathion, sử dụng loại thuốc này thì hơi bị hôi nhưng rất hiệu quả. Bạn nên phun thật đậm vào những nơi có nhiều rệp, sau 3-5 ngày phun tiếp lần nữa để tiêu diệt những rệp non mới nở ra vì thuốc không diệt được hết trứng của nó.

Last edited:
Em có trồng một ít bưởi quanh vườn nhà. Hiện có một cây đang bị bệnh thế này xin các bác tư vấn giúp thông tin chi tiết về loại sâu bệnh này và cách phòng trị một cách hiệu quả. Xin cảm ơn các bác nhiều ạ!

BỆNH HẠI TRÊN BƯỞI DA XANH
Trên cây bưởi da xanh thường hay gặp các loài gây hại như sâu vẽ bùa, rầy mềm, rệp sáp, rầy chổng cánh, nhện..
- Theo hình của bạn, thì đây là loài thuộc nhóm rệp sáp (còn gọi là rệp dính) chúng hay bám thân, cành hút nhựa, nếu không xử lý kịp thời cành sẽ hư hại và ảnh hưởng đến cả cây. Bạn nên thực hiện theo như bác "hienhoa" hướng dẫn, chú ý vệ sinh vườn cây thông thoáng, khi tưới có thể dùng vòi phun mạnh, kết hợp nuôi kiến vàng...Với vườn của bạn thì nên phun thuốc diệt.

- Ngoài ra, theo hình bạn cung cấp, thì cây bưởi của bạn có khả năng bị bệnh thối cành, chảy nhựa: Triệu chứng ban đầu là vỏ thân cây bị sủng nước, thối nâu, nứt, chảy nhựa...Nguyên nhân là do nấm Phytophthora gây ra. Bệnh này thường xuất hiện vườn rậm rạp, độ ẩm cao (điều kiện thuận lợi bệnh phát triển).
Biện pháp phòng trị là giảm rậm trong vườn (giảm độ ẩm), tránh bị ngập nước, mô trồng thông thoáng, hàng năm có thể bón thêm phân chuồng. Trên vườn cây bệnh nên dùng thuốc đặc trị như Ridomin, Aliette, Vimonyl, Mexyl-MZ, Ridozeb...

Vài ý trao đổi cùng bạn, chúc bạn có vườn bưởi xanh tốt!
Thanh Duy BT

Hai loại thuốc mà bác tranvi hướng dẫn cho bạn là cực kỳ hiệu quả. Bạn nên xịt loại này trước và 5 ngày sau xịt tiếp loại kia. Mình bảo đảm là vườn cây của bác sẽ hết bị rệp. Chú bạn thành công, thân chào.

Hai loại thuốc mà bác tranvi hướng dẫn cho bạn là cực kỳ hiệu quả. Bạn nên xịt loại này trước và 5 ngày sau xịt tiếp loại kia. Mình bảo đảm là vườn cây của bác sẽ hết bị rệp. Chú bạn thành công, thân chào.
Trời! 2 loại thuốc này có cùng chung hoạt chất nên có thể thay thế nhau chứ không phải hổ trợ nhau vì vậy nên nghiên cứu loại nào kinh tế thì dùng chứ luân phiên chắng giải quyết được gì đâu Bác ạ!

Back