• Cần người có đất rộng để hợp tác trồng cỏ alfarfa

Thảo luận trong 'Cây công nghiệp' , 22/3/16

1. buidinhngoc

buidinhngoc Không gì tốt bằng làm cho bản thân mình VIP

Nghề nghiệp:
      NôngDân Là Nhất
      Chào anh

2. Nguyenphuongcasd

Nguyenphuongcasd Học làm nông dân

It
      It người nuôi lắm
      --- @ 26/4/16 ---
      Mà bò sữa thì chưa có ai nuôi luôn

3. tranquoctra

tranquoctra Học làm nông dân

e ngóng giống bác bữa giờ.mà chả nghe bác nói gì cả

4. Plumeria

Plumeria Học làm nông dân

Chìm xuồng rồi

5. Dat phuong Nam

Dat phuong Nam Nông dân nghèo

Cảm ơn anh em đã quan tâm đến toppic. Thực ra Mình trồng Test trên diện tích nhỏ tại Long Khánh, Đồng Nai cây phát triển phải nói là rất rất tốt. Thời gian thu hoạch lứa đầu chỉ có 35 ngày ( thông thường là 45- 50 ngày). Sau khi cắt đợt 1 chỉ có 21 ngày cây lại đạt chiều cao 50 cm và ra hoa ( Đến thời điểm thu hoạch lần 2) thông thường là 28 - đến 30 ngày. Như vậy về tốc độ phát triển và năng suất mình khẳng định là quá tốt, vượt xa dự kiến.
      Hình ảnh cây trước khi cắt lần 2 :

Tuy nhiên mình đang gặp 2 vấn đề :
      Sau khi mình Test Hàm lượng Protein cắt lần 1 chỉ được có 5 % ( Thông thường phải đạt 19-23%)
      Mình cho rằng đất ở đây đã bị chua và quá nghèo nên mình mới làm lại đất, bón phân, rải vôi, sau khi cắt đợt 3 mình sẽ test lại. ( 12 ngày nữa)
      Vấn đề thứ 2 : Đã chuẩn bị đất bài bản để test diện rộng hơn thi hạt giống nhập khẩu về bị thất lạc trên đường, đang phải đợi anh bạn nước ngoài gửi lại.
      Mình sẽ thông tin cho các bạn khi mình có kết qua mới, mình vẫn rất nhiệt huyết với nó đấy!

6. tranquoctra

tranquoctra Học làm nông dân

e vẫn theo dõi thông tin từ bác.hi vọng thành công.sau này bác có thể nghiên cứu tạo ra giống phù hợp với địa chất nước mình :)

7. pductien

pductien Nhà nông tập sự

loại cỏ này mà bi nấm thì vấn đề về bệnh. nếu loại cỏ này k chịu được nước và mưa thì ta có thể làm thoát nước nhanh chong đâu có khó đâu

8. Dat phuong Nam

Dat phuong Nam Nông dân nghèo

Cây này trồng dày như cây lúa gieo xạ, thoát trên diện rộng thể nào được bạn.

9. pductien

pductien Nhà nông tập sự

bạn xem lại những tấm hình bạn đã đăng đó, tấm mà có hai người đàn ông đứng giữa vườn cỏ, một người mặc áo hồng, một người cầm chai nước. bạn thấy người ta trồng cỏ thế nào? có phải là theo luống không và có lối đi lại giữa các luống không? nhìn sơ qua ta có thể thấy như thế, ta tạo các luống cỏ giống họ và các lối đi thấp hơn họ đó là các rãnh thoát nước, còn bề mặt luống ta làm có độ dốc hại bên ở giữa cao hơn hai bên một chút, khi mưa xuống vì luống có độ cao ở giữa và dốc ở hai bên nươc sẽ thoát ra rãnh ( nước chảy từ nơi cao xuống nơi thấp - quy luật ai cũng biết) và chảy theo y muốn của ta. lúc đó luống cỏ thoát nước nhanh chóng cỏ không bị úng nước nữa. nước đã chảy ra rãnh lúc này thì bạn cho nó chảy đi đâu thì tùy bạn thôi. thân.

10. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Ở phi châu mới về hả thím .. Vấn đề ở đây là nước ngoài rãnh nó còn cao hơn ở trong vườn .. làm rãnh như ý thím là để mang nước ngoài rãnh về vườn phải không nhỉ :D:D Khi nào kiếm cái thửa đất trồng lúa xem mùa mưa nước nó chảy đi đâu :D:D

11. pductien

pductien Nhà nông tập sự

hihi bạn đó đang trồng thử nghiệm ở miền đông nện nước không dồi dào như ở miền tây bạn nói, miền đông đất đai cũng không bằng phẳng như miền tây. thế nên nước thoát ra ngoài rất dễ dàng bạn ah. miền đông nước k nhiều như miền tây khi mùa mưa đến đâu bạn ơi.