Cần sự giúp đỡ

• Thread starter Lamgiau_old92
  • Ngày gửi
E quê ở thanh hóa. Cũng vừa lấy vk năm ngoái. Gia cảnh khó khăn...nen hiện tại e rất cần sự đóng góp của mọi người.layas vk vào 2 vc tich gop được số vốn nhỏ... chẳng biết làm nghề gì. Nhưng sau khi e theo dõi tren youtube thay chăn nuôi lợn rừng cũng dễ. Vc em quyet định đầu tư nuôi lợn rừng. Hiện tại chuồng trại xây tạm rồi. Nhưng kinh nghiem nuôi lợn chúng e ko có một it nào. E muốn thông qua diễn dàn để học hoi các achi.ai có kinh nghiệm hay tài liệu gì có thể cung cấp hay chỉ bảo e với được ko ạ. Ky thuat nuôi từ nhỏ đến khi trưởng thành luôn. Từ khâu phòng bệnh đến tim phòng các loại bênh. Em xin chân thành cám ơn.

trồng cây chè đại giàu đạm, xong nuôi thì biết. Tất cả các trại lợn rừng nếu k nuôi bằng cám viên rồi trá hình bằng thô xanh sau đó để giảm mỡ, tăng tuổi tăng dày giòn về da bì thì k bán được. T chả có lạ gì cả, người thật việc thật là nếu nuôi sạch thì 140k/kg hơi mới hòa vốn thức ăn chưa tính công.
Các thứ các bạn xem chỉ là trá hình, còn làm kinh tế để có lợi nhuận thì k ai cho lợn nhai thân ngô và ăn tinh thực vật cả, nếu có thì giá rất cao và k thể tăng đàn số lớn. Phương thức chăn nuôi nhắm tới người có tiền k phải là cách thông minh hiện nay.
Ở Hà Nội có nhiều giá lắm, 150k kg hơi là rẻ nhất cho tới 300k , nhưng chỉ có ai nuôi mới biết, ăn miếng thịt hiểu cách họ chăn nuôi, nhưng cần nuôi trên 2 năm mới có kinh nghiệm này.
B phải xác định khách của b là ai?
B muốn chế biến nó như thế nào ?
B phải hiểu thị trường, hiểu thị hiếu để khai thác lãi trên cả 2 cách giống và thương phẩm. Nó khó hơn gà nhiều về cả vốn và thời gian.
Tui cũng muốn mua giống cây chè đại lá to mà k biết ở đâu bán ?

Ok mình hiểu... nhưng bạn nay con di hok ko. Sao b bao ko hứng vs chăn nuôi mà bạn hiểu rõ vậy.

M k đủ vốn với lợn rừng, chứ ai kêu m k hứng ????
Đi từ gia cầm, rau rồi mới chuyển qua lợn rứng, nặng vốn quá k đỡ được.
Cứ google , chè đại trong đó mà k có thì còn chỗ nào có nữa .

Duc ơi. Tôi hỏi toi tinh tnay. Nếu cho khẩu phan chat xơ là chính 70% thì sau 8thangs lợn được bnhiu kg vậy
Ah vậy là ko phải ko coa hứng ah..tot oy. Teuoc kia c có hoc truong gi ra o

học điện ở trường nghề, học nhiều, lan man mà thực hành cũng tạm. Nhìn chung xóa mù chữ :))

Tôi cũng thế. Hok dh dk 3 nam xong bỏ ngang. Lai hok truong khac roi cũng về quê. Hnay tôi bắt đầu xây chuồng rồi. Diện tich duoc khoang 60m2. 20m2 toi lam 4 chuồng. Mỗi chuồng rộng 5m2. Còn lại là sân chơi vs khu nuoi giun quế... diện tich nthe tôi có thể nuoi được bnhieu con vậy bạn... tu vấn giúp tôi nhé

Sân chơi làm gì ô?
Nếu ô cho nó phơi nắng thì xương nó cứng hơn, chế biến có thể khó hơn nhưng thân nhiệt tốt hơn, tốc đô tăng trọng cải thiện nhiều, khả năng hấp thu khoáng cũng cải thiện rõ rệt.
5m2 quá bé, phải 6 - 10m2, ví dụ nọc đi 2 nái 1 lúc thì ô tính sao ?
Ô đừng có hàn làm cửa sắt nhé, gỉ rất nhanh và dễ bị phá, tuổi thọ thấp mà tốn kém. Cứ làm cửa gỗ xập xuống, đóng chuẩn vào và đừng để điểm tựa cho lợn ở trong để nó húc lên.
Chuồng cho lợn mới, f1 f2 f3 có tính hoang dã cao phải cao trên 2m, có thể làm 1m6 tường gạch rồi hàn sắt trên nghiêng 45 độ so với mặt phẳng song song với đất. Chống nhảy ra ngoài tốt hơn, k là mất lợn hoặc đi đuổi hết ngày đấy.

Gi mà cao như vậy cơ ah... mình đang xây chuong 1m2... nếu như vậy nó còn vọt ra được thi chịu... cửa ko có diểm tựa là cửa gắn sat mặt trong của chuồng hả bạn. Ma diện tich đất nhỏ nvay liệu co nuoi được 20 con không
Nái thì mình bắt khác tuổi. Hoăc ít nái cùng tuổi. Nếu di đôi thì mình thả ra một diện tich khác chứ ko phải trong chuồng
Bạn có face ko... có gì mai mình chụp ảnh lại ban tu vấn thêm cho minh cái nhé

60 m2 nuôi 20 con thoải mái, xây 1m2 về nó bay qua chứ k phải nhảy nữa :)) Cứ bắt về biết liền.
Mai mình up lên bài này
Chuồng 1m2 chỉ nuôi lợn tách mẹ, đã thuần dưỡng từ con mẹ rồi thì k sao.

Sặc loại này chắc biêta bay. Mình mua lợn thuần thôi chắc cungz ko đến nỗi. Ma ban cho minh xin face minh kb vs

https://www.facebook.com/NguyenHoangLong2712 thuần hay k thuần, tính về gen còn về tính thuần dưỡng, hay hoang dã mới quan trọng. Các f1 f2 f3 từ bố mẹ bị bắt từ rừng về luôn hoang dã hơn các f4 f5 f6, f... được nuôi trong các trại. Tức là b cần biết con bố mẹ là f mấy từ bố mẹ rừng tự nhiên.

hihi, khó xem quá. Lên hình lại 1 kiểu khác.

Back