• CẦN TƯ VẤN ĐỂ PHÁT TRIỂN NÔNG NGHIỆP

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 19/3/15

1. Trinh quoc Oai Nhà nông tập sự

Kính chào bà con, Em là Oai ở Hà Nội
      Xin bà con tư vấn, định hướng và chia sẻ cho em để em bỏ việc về quê làm kinh tế nông nghiệp ạ. Hiện tại em đang có 1 khu đất nông nghiệp năm cách ly với khu dân cư rộng 15,000m2 ạ, em đã cho đào ao hết 5,000m2 còn diện tích còn lại em đã cho san lấp bằng phẳng. Hiện tại em muốn xuống đó làm kinh tế chăn nuôi, trồng trọt. Xin bà con cho em lời khuyên, định hướng phát triển để em học hỏi và phát triển dần ạ, với số vốn còn lại là 100 - 200tr thôi ah. Em cảm ơn.

Đang tải...
    2. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Đánh dấu ! e ở Hoài Đức :)

3. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Bạn làm sao mà ngày làm được 8h là giàu hơn khối người rồi. Vì ở quê mình tính ra thì mỗi người làm khoản 15 ngày trong năm thôi.

Trinh quoc Oai thích bài này.
    4. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      điều kiện vậy là khá rồi, có điều hơi ít vốn.
      bạn cần đầu tư cơ bản là hệ thống tưới và thoát nước, để trồng trọt. nên trồng những cây dễ trồng và hợp khí hậu, thổ nhưỡng ở đó trước, rồi nâng dần lên những giống cao giá sau. trồng dạng thông thường trước rồi nâng lên nhà kính, nhà lưới sau.
      nuôi cũng vậy, chọn các giống cá và thú dễ nuôi làm trước, rồi thay dần bằng giống có giá trị sau.
      phương thức vẫn là lấy ngắn nuôi dài, làm cái nhanh thu hoạch 1 phần, làm cái dài hạn 1 phần, và tập trung độ vài ba loại cây với vài giống vật nuôi thôi, có thu hoạch tốt sẽ mở rộng sau.
      ngoài ra cần chú ý khâu bảo vệ tường rào, kẻo làm đâu mất đấy.
      cơ bản là bạn nắm vững loại gì thì làm cái đấy mới có lãi. ví dụ bạn giỏi nuôi lợn mà bảo bạn nuôi chó thì khó làm lắm. hoặc đất bắc mà bảo trồng giống cây nam như xoài thì khó có hiệu quả cao.

5. phamloi2

phamloi2 Nhà nông nghiệp dư

chào bạn .mình đang nuôi ốc PHÁP .đây là món ăn đặc sản của pháp .bên châu âu họ ăn rất nhiều ,mình đã có giống ,có mô hình nuôi rồi ,đc phạm tiến lợi khu 6 -tam hồng yên lạc -vĩnh phúc 0979121889

Các file đính kèm:

Greenmountain thích bài này.
    6. Đỗ Mến

Đỗ Mến Nhà nông nghiệp dư

Ở HN mà có diện tích rộng như bạn để làm thì quả là ước mơ của nhiều người muốn làm nông nghiệp. Trồng gì nuôi gì theo mình không quan trọng bằng việc mình làm được tới đâu. Làm nông bây giờ là theo hướng thâm canh tăng năng suất, chính vì vậy đòi hỏi bạn phải thật am hiểu về loại cây con ấy bạn mới làm được, kể cả thuê người làm mình cũng cần phải biết họ làm có đúng kỹ thuật không. Các loại cây ăn quả hiệu quả cao ở HN như là cam Canh, bưởi Diễn, bưởi Quế Dương, nhãn chín muộn, phật phủ... điều có thể cho nhu nhập tiền tỷ/ha. Nhưng đấy là trên lý thuyết chứ làm thực tế thì đòi hỏi nhiều yếu tố lắm

Trinh quoc Oai thích bài này.
    7. Trinh quoc Oai

Trinh quoc Oai Nhà nông tập sự

Em đang trồng ổi lê đài loan đây bác, nhưng chưa có kinh nghiệm chăm sóc, tỉa cành... Bác có am hiểu tư vấn em với

Đỗ Mến thích bài này.
    8. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Chỗ bạn ở đâu vậy? Trông đất này có vẻ hợp với cây có múi

9. Trinh quoc Oai

Nhà em ở Quốc Oai, HN. Đất này do nhà em múc ao đắp lên ạ.

10. Đỗ Mến

Đỗ Mến Nhà nông nghiệp dư

Bạn ở chỗ nào Quốc Oai vậy, nhà mình ở Thạch Thất cuối đại lộ Thăng Long. Vườn ổi của bạn rất đẹp, nhà mình chỉ có bưởi, mít, 1 ít nhãn chín muộn và chè. Mình cũng đang muốn bỏ chè để phát triển cây ăn quả

11. Trinh quoc Oai

Anh ở Thạch Hòa ạ ? Em ở Tuyết Nghĩa anh à, e cũng trồng đc it nhãn muộn. Có gì anh chỉ giáo với