Cần tư vấn về cỏ VA06

• Thread starter loCòm
  • Ngày gửi
Các bác ạ, em đang trồng cỏ VA06 để chăn nuôi trâu, vừa trồng từ tháng 7 năm nay nên muốn các bác tư vấn thêm
+ mùa rét như bây giờ mà cắt cỏ có mọc đc ko, có sợ bị chết luôn cả gốc không?
+ em đang muốn giữ lứa cỏ hiện cao tầm 1,5m để ra giêng làm giống mà nó nhú hoa nhiều quá, tai hại là các mầm ngủ cũng dài ra, nguy cơ ko để làm giống đc nữa
+ có người bảo cắt cách mặt đất 10 15cm có người lại bảo cắt sát mặt đất cỏ lứa sau mới mập và lâu bị lồi gốc. Vậy em nên cắt ntn.
Vậy xin các bác giúp em. Em ở Lạng Sơn mùa đông lạnh các bác ạ
cảm ơn các bác!

Mình ở Bến Tre ( miền tây nam bộ ) nói thật với các bạn đối với cỏ giống, dân miền tây chỉ cho chứ không bao giờ bán, tôi đã cho tặng từ người quen đến người không quen biết gì cả - cỏ giống VA06 không biết bao nhiêu tấn mà tính - không phải riêng tôi mà cả hàng triệu người dân miền tây ai cũng vậy, bạn cứ đến trang trại tôi bất cứ lúc nào, nếu ở xa tôi sắp xếp lo cho bạn chổ ăn ở vài ngày mà không lấy của bạn 1 xu, sẽ dẫn bạn đi tham quan những trại bò có tiếng là đẹp nhất Việt Nam . Rồi bạn sẽ thấy dân miền tây hiền hòa, dễ mến, phóng khoáng, hiếu khách và đặc biệt rất chịu chơi. Rất mong được tiếp các bạn ! Mến chào tất cả !
xin chân thành cảm ơn thiện chí của bạn...hi vọng sẽ có dịp tôi được đến thăm miền tây...

Nghe caboyboy nói ma khoái quá ,muốn đi liền luôn,cho sdt đi bạn,co dịp mình sẽ thăm quê bạn choi

Mình trồng được gần 3 năm rồi, trước đây cũng trồng nhiều kiểu, cũng tùm lum lắm, nhưng không đạt năng suất, hiện giờ thì có hệ thống tưới, kiểu tự xoay, đặt cây tưới này đến cây kia là 6m, mỗi cây quay tròn có đường kính là 6m, chiều cao là 2.2m, nếu bạn có hệ thống tưới thì vô tư - không sợ tháng hạn, năng suất rất cao, hiện cỏ mình trồng có năng suất khoảng 500-600tấn/ha/năm, mình trồng hàng cách hàng 1,2m, mỗi lổ hom cách 60cm (6tất), mỗi lổ đặt 3,4 hom (tuỳ), nhớ trồng dưới mô, bón lót bằng phân hữu cơ hoai mục, bạn nhớ đặt hướng làm sao cho ánh nắng sáng chiều xuyên qua luống là được, khi cỏ cao được 30cm mình bón phân Ure + ADP (tỉ lệ 2:1) trộn điều rải sương sương thôi, khi cây được 50cm mình phun phân bón lá và tiếp tục vô phân như trên (cách 7-10ngày), trước khi thu hoạch nên vô phân trước 5 ngày, như vậy cây con lên rất mạnh, cỏ sẽ đạt năng suất cao khi cắt được 2,3 lần, khi thu hoạch nhớ chặt xéo để tránh nước đọng trên thân cỏ - dễ bị úng, Cách trồng như vậy cỏ sẽ cho bụi rất to và rất lâu cõi, bạn đừng ghim hom tùm lum giống cách trồng của nhiều nông dân - chắc chắn cỏ sẽ không có năng suất cao đâu, mau tàn cõi, phải trồng lại rất tốn kém, hiện giờ cỏ mình rất tốt, nếu phải trồng lại chắc phải khoảng 5-6năm tính từ lúc trồng . Chào Bạn !

Chào bác !
Như bác mô tả thì không phải đánh luống hả bác ? Cứ thế đào hố trên đất bằng luôn à ? Mà mỗi hố bác bảo cho 3-4 hom cho nó xòe ra nhiều hướng à bác ?

Bác Caboyboy trồng tận 7ha thật ngưỡng mộ. Thật tiếc tận Bến Tre xa quá trong khi mình tận Lạng Sơn. Nếu gần thì đã đến thăm quan bác ấy rồi!

Xin chao anh caboyboy, e o biên hoà đong nai, quê ngoại o ngay bình đại bến tre, nge a kể mà ham quá, mong co dịp đc giao lưu tham quan trang trại của a đe học hỏi thêm, nêu có thể thì a inbox cho e sdt và đia chỉ của anh.
Thân chào anh

Chào "hoa ban trắng" bạn gọi là ''luống'' còn mình gọi là ''mô'', bạn đánh luống xong thì trồng ở dưới luống nhé, (hơi ngược phải không ? )kaka. yên tâm đi bạn !

Cám ơn các bạn đã có lòng hướng đến vùng quê mình, mình sẽ rất vui khi chào đón các bạn và rất tự hào khi giới thiệu về miền đất hiền lành quê mình, mình tên Trung Thành 0913.549.114. Xin Chào !

Lê Mạnh Hùng ơi ! Mình cách bạn đến 1967 km, mình ở tận Bến Tre, sao gặp được Hùng ?

Phải đánh luống và đào trồng dưới luống, mình đặt 3,4 hom song song với nhau cùng 1 hướng hơi nghiêng, 2/3 hom nằm dưới đất, nhưng mình nghĩ đặt hom xòe như bạn sẽ hay hơn vì nó sẽ có nhiều khoảng trống để cây con phát triển nhanh hơn, mình sẽ thử cách của bạn , cám ơn bạn !

Mình cũng ở Bình Đại nữa bạn, khi nào có về quê Alô mình nhé! 0913.549.114 Trung Thành .

Chào "hoa ban trắng" bạn gọi là ''luống'' còn mình gọi là ''mô'', bạn đánh luống xong thì trồng ở dưới luống nhé, (hơi ngược phải không ? )kaka. yên tâm đi bạn !

Mục đích đánh luống là để mùa mưa cỏ không bị ngập nước, sao bạn lại nói trồng dưới luống vậy đọng nước hư cỏ sao ban?

Xin chào Toan892! Mình cũng nghĩ như bạn trước khi trồng cỏ - phải trồng trên luống, nhưng khi thi công vô tình có 1 anh công nhân góp ý rằng anh phải đặt hôm dưới luống mới thích hợp, tại sao?? Anh nói rằng nếu anh trồng cỏ trên luống khi vô phân rồi tưới nước phân bị trôi hết, nghe có lý nên mình trồng hai cách và thấy trồng dưới luống thật sự phát triển tốt hơn, đặc biệt mùa hạn thì đất giữa ẩm tốt lắm, còn mùa mùa thì cũng không bị úng hư cỏ . Sau này mình có xem tài liệu trồng cỏ của anh Nguyễn Ngọc Chí ( Bác sĩ Agriviet ) cũng hướng dẫn trồng dưới luống-cách trồng của Nhật Bản cũng như vậy, bạn có thể vào địa chỉ này xem bs Agriviet hướng dẫn nhé ! Cám ơn bạn . Agriviet.com/threads/ki-thuat-trong-co-nuoi-bo.115122/

Mình ở Bến Tre ( miền tây nam bộ ) nói thật với các bạn đối với cỏ giống, dân miền tây chỉ cho chứ không bao giờ bán, tôi đã cho tặng từ người quen đến người không quen biết gì cả - cỏ giống VA06 không biết bao nhiêu tấn mà tính - không phải riêng tôi mà cả hàng triệu người dân miền tây ai cũng vậy, bạn cứ đến trang trại tôi bất cứ lúc nào, nếu ở xa tôi sắp xếp lo cho bạn chổ ăn ở vài ngày mà không lấy của bạn 1 xu, sẽ dẫn bạn đi tham quan những trại bò có tiếng là đẹp nhất Việt Nam . Rồi bạn sẽ thấy dân miền tây hiền hòa, dễ mến, phóng khoáng, hiếu khách và đặc biệt rất chịu chơi. Rất mong được tiếp các bạn ! Mến chào tất cả !
Co dip se ghe tham va xin it giong co VA06, van co the cho minh xin dia chi ban nhe
Email thanh.huynh898@gmail.com
Mong nhan hoi am

Xin chào Toan892! Mình cũng nghĩ như bạn trước khi trồng cỏ - phải trồng trên luống, nhưng khi thi công vô tình có 1 anh công nhân góp ý rằng anh phải đặt hôm dưới luống mới thích hợp, tại sao?? Anh nói rằng nếu anh trồng cỏ trên luống khi vô phân rồi tưới nước phân bị trôi hết, nghe có lý nên mình trồng hai cách và thấy trồng dưới luống thật sự phát triển tốt hơn, đặc biệt mùa hạn thì đất giữa ẩm tốt lắm, còn mùa mùa thì cũng không bị úng hư cỏ . Sau này mình có xem tài liệu trồng cỏ của anh Nguyễn Ngọc Chí ( Bác sĩ Agriviet ) cũng hướng dẫn trồng dưới luống-cách trồng của Nhật Bản cũng như vậy, bạn có thể vào địa chỉ này xem bs Agriviet hướng dẫn nhé ! Cám ơn bạn . Agriviet.com/threads/ki-thuat-trong-co-nuoi-bo.115122/

Wow, quay ngược 180 độ, nói ra chắc ông anh mình té ngửa và phản đối. Có điều là độ dốc của liếp cỏ (luống) không được đều những chỗ thấp sẽ bị đọng nước vào mùa mưa. Ở vùng mình nông dân toàn trồng cỏ ở mô cao của liếp thôi, mình đưa ra ý kiến trồng ở phần thấp dưới rãnh chắc bị ném đá quá. Cám ơn bạn!

Các bác ạ, em đang trồng cỏ VA06 để chăn nuôi trâu, vừa trồng từ tháng 7 năm nay nên muốn các bác tư vấn thêm
+ mùa rét như bây giờ mà cắt cỏ có mọc đc ko, có sợ bị chết luôn cả gốc không?
+ em đang muốn giữ lứa cỏ hiện cao tầm 1,5m để ra giêng làm giống mà nó nhú hoa nhiều quá, tai hại là các mầm ngủ cũng dài ra, nguy cơ ko để làm giống đc nữa
+ có người bảo cắt cách mặt đất 10 15cm có người lại bảo cắt sát mặt đất cỏ lứa sau mới mập và lâu bị lồi gốc. Vậy em nên cắt ntn.
Vậy xin các bác giúp em. Em ở Lạng Sơn mùa đông lạnh các bác ạ
cảm ơn các bác!

cho mình hỏi là cỏ của bạn có lông nhiều không? cỏ mình lông quá trời.

Mình cũng trồng cỏ voi nuôi bò, dạo này băm cỏ bằng tay hết nổi rồi nên muốn mua máy... Có ai có thể tư vấn dùm mình máy băm cỏ voi công suất khoảng 1 tấn/giờ không. Nghe nói máy băm cỏ zt và 3A nhiều rồi mà ko biết chất lượng thế nào, mình thấy giá cả có vẻ lung tung quá... Mình ở Bà Rịa hoặc TP. Hồ Chí Minh

Chào Trungdu ! Trước đây mình cũng mua đến 2 cái máy băm cỏ cho bò ăn, nhưng không hiểu tại sao bò nó lại ăn ít hơn là để nguyên cây, hiện mình cứ để nguyên cây cỏ khoảng 1.5m đến 2m thì bò nó cũng ăn sạch, khổi tốn công chặt, bạn làm thử xem sao, tôi nghĩ từ từ bò của bạn sẽ quen với cách này...chào bạn !

Cỏ voi có rất nhiều lông, thân cây nhỏ, cỏ VA06 đặc biệt không có lông, thân cây to, cỏ lông ít là cỏ lai giữa voi và VA06 .

Back