• Cần tư vấn xây chuồng heo hở 120m2

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 10/3/16

1. lytricong Nông dân nghèo

Chào cả nhà,em đang có dự định xây 1 chuồng heo dài 12m x rộng 10m,dùng để nuôi heo thịt và heo nái nuôi lồng ép
      1.dự tính khoảng 7 nái,nái đẻ con ra sẽ nuôi bán thịt,nhờ mọi người giúp đỡ em xem bố trí chuồng kiểu gì cho hợp lý nhất với ạ,ai có cho em xin bản vẽ thì càng tốt bản vẽ tay cũng được ạ
      2.nhờ mọi người giúp em xem nguyên vật liệu cần những gì và bao nhiêu là đủ ạ,em muốn làm chuồng đơn giản nhất có thể ạ,chi phí dự tính khoảng bao nhiêu là đủ
      EM xin cảm ơn ạ

Nông Trại Việt Nammr Linh thích bài này.
      Đang tải...
    2. Thiếu Niên Xuất Anh Hùng

Thiếu Niên Xuất Anh Hùng Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Em cũng đang có thắc mắc như bác.nhưng e định xây chuồng hở nuôi khoảng 30 lợn lứa...

lytricong thích bài này.
    3. lytricong

lytricong Nông dân nghèo

nếu nuôi nguyên lợn thịt thì dễ mà bạn.mình ko có điều kiện xây riêng chuồng nuôi nái nên muốn kết hợp lại nhưng nghĩ mãi ko ra nên bố trí như thế nào trong ô chuồng nhỏ vậy hix

4. hailua87

hailua87 Nhà nông tập sự

Theo mình thì dãy chuồng đẻ và chữa nằm cùng dãy, chuồng heo thịt 1 dãy.
      - kích thước chuồng chữa 2.2*0.65 + 2*1.8(chuồng đẻ) sau lưng nó có lối đi 1.5m
      Ở giữa lối đi cho heo ăn 2m, phần bên chuồng thịt bạn bố trí sao cho hợp lý là đc.
      7 nái khoảng 3 lồng đẻ, còn chuồng cai sữa nữa b

lytricong thích bài này.
    5. lytricong

lytricong Nông dân nghèo

Vâng cảm ơn góp ý của bác,em tính làm 2 chuồng đẻ thôi nhưng khả năng ko quay vòng kịp nhỉ?chuồng cai sữa thì vẫn làm hết ở trong dãy nái luôn nên em mới ko bít bố trí thế nào.

6. toanthuyanh2013

toanthuyanh2013 Nông dân nghèo

Các b có ảnh up lên ae tham khảo với a

lytricong thích bài này.
    7. lytricong

lytricong Nông dân nghèo

có bác nào bớt chút thời gian giúp em với ạ

8. hailua87

hailua87 Nhà nông tập sự

Năm vừa rồi tôi làm lồng sắt gồm 6 chuồng bầu, 2 đẻ. Sắt bầu dùng phi 16, đẻ 18 là dùng khoảng 27 cây phi 16 và 5 cây đẻ. Hiện tại chuồng đẻ của tôi thấy họ thiết kế tốn sắt quá, nếu tiết kiệm hơn chừng 3-4 cây là đc. Giá sắt mua tất cả gần 5tr, công hàn hơn 2tr. Còn phần xây tô với cán nền chắc bạn phải hỏi bên thợ hồ họ tính khái toán cho bạn dễ ước lượng. Nhưng tui nghĩ xây dựng không dưới 40tr, còn làm mái tùm lum hết hjhj.

P/s: Lồng chữ bạn kêu thợ nó uống trông đẹp và chắc hơn nhé, bên mình hàn cụng nên ko chắc chắn và xấu nữa.

Last edited: 12/3/16
    9. lytricong

lytricong Nông dân nghèo

bác tiền lồng sắt rẻ vậy ah.mình làm 1 lồng đẻ hơn 5tr và 3 lồng nái gần 4tr.
      --- @ 12/3/16, Original Post Date: 12/3/16 ---
      đây là ý tưởng xây chuồng heo của em mong các bác góp ý ạ.sàn đẻ.chửa và tách sữa làm trên sàn cao 50cm so với nền

10. trietloc

trietloc Nhà nông tập sự

Bên mình chuyên làm chuồng tận nơi nè làm theo yêu cầu ngày 350 ngàn sắt bạn tự lo 0979819757
      Mẫu chuồng luôn mới nhất , làm tại nhà bạn luôn nên yên tâm về độ hài lòng .
      Vách bầu khoảng tầm 700k cái bao cứng chuồg đẻ tùy mẫu từ 4 đến 9 triệu . Hết

Last edited: 12/3/16
      lytricong thích bài này.
    11. lytricong

lytricong Nông dân nghèo

vâng cảm ơn bác khi nào làm nếu có gì em sẽ gọi