Cây dâu tây chịu nhiệt trồng ở tp hcm

• Thread starter Tin_QN
  • Ngày gửi
Dạ em chào các anh chị cô chú.
Hiện tại em đang muốn trồng dâu tây ở tp.hcm, em tìm thông tin thì có thấy một số giống dâu tây chịu nhiệt có thể trồng ở sài gòn.
Anh chị cô chú cho em hỏi đã có ai trồng thành công loại dâu tây này cho quả ở tp hcm chưa ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ.

Mình cũng tham lam tìm hiểu muốn trồng. Ở tây ninh có ông chú trồng dưới đất thành công đó bạn. Giống chú mua ngó ở đà lạt nhưng ko biết là giống gì. Mình nghĩ ở nam bộ mình muốn trồng chắc phải theo mùa, và phải ép từ từ cho cây quen với nhiệt độ

dạ em cũng sợ khí hậu sài gòn không ổn, em đang gieo cây từ hạt nhưng khó lên quá, xem một số hướng dẫn thì thấy phải ủ hạt trong tủ đông 3-4 tuần, chị có biết cách nào gieo hạt cho lên cây không ạ, tại e làm nhỏ mà cây giống giá e thấy cỡ 20k/ cây nên cũng hơi xoắn ạ.

còn giống dâu tây thì e thấy người ta khuyên nên chọn giống nhật hoặc new zealand, hà lan thì chịu nhiệt tốt hơn các giống mỹ, nga,..

còn giống dâu tây thì e thấy người ta khuyên nên chọn giống nhật hoặc new zealand, hà lan thì chịu nhiệt tốt hơn các giống mỹ, nga,..
Chị cũng mới nghiên cứu thôi chứ chưa có đk làm. Chị nghĩ có làm thì nên lên tận Đà Lạt mua ngó giống Newzeland như bác ở Tây Ninh về trồng. Khí hậu SG nóng bức quá, hệ thống hạ tầng dày đặc, bức xạ nhiệt quá cao, nếu e ở xa trung tâm thì nên làm thử, còn kinh tế eo hẹp thì tốn kém quá em ơi. Chị sẽ làm khi hội tụ đủ các đk kỹ thuật, kinh tế.

Em mới xem thông tin có người đang thử nghiệm trồng dâu tây aquaponic ở bình dương đang ra bông nhưng chưa biết kết quả như thế nào

MÌNH CŨNG ĐANG TRỒNG CÂY DÂU TÂY TRONG TP HCM RA HOA, TRÁI NHỎ THÌ HÉO CẢ, CÓ BẠN NÀO ĐÃ TRỒNG THÀNH CÔNG CHIA SẼ CHO MÌNH VỚI

File đính kèm

110.3 KB · Lượt xem: 86
    89.5 KB · Lượt xem: 84
    118.6 KB · Lượt xem: 85
    64.1 KB · Lượt xem: 76
Xin chia sẻ với mọi người hình ảnh cây dâu tây Nhật hiện tại mình đang trồng ở Cần Thơ, khí hậu ở đây cũng nắng nóng quanh năm như ở Tp.HCM. Hiện tại cây này đang có được 8 trái, vài bữa nữa trái chín mình sẽ chụp cho cả nhà xem nữa nhé!

Xin chia sẻ với mọi người hình ảnh cây dâu tây Nhật hiện tại mình đang trồng ở Cần Thơ, khí hậu ở đây cũng nắng nóng quanh năm như ở Tp.HCM. Hiện tại cây này đang có được 8 trái, vài bữa nữa trái chín mình sẽ chụp cho cả nhà xem nữa nhé!
Xem file đính kèm 12312
Bạn trồng giống j, trồng ngó hay hạt, mua giống ở đâu vậy bạn

Xem file đính kèm 12312
Dạ cho e cây này anh chị bắt đầu trồng từ lúc nào vậy ạ

MÌNH CŨNG ĐANG TRỒNG CÂY DÂU TÂY TRONG TP HCM RA HOA, TRÁI NHỎ THÌ HÉO CẢ, CÓ BẠN NÀO ĐÃ TRỒNG THÀNH CÔNG CHIA SẼ CHO MÌNH VỚI
Dạ chị trồng mất bao lâu để lên đc như hình vậy ạ, còn cây chị trồng từ hạt hay mua ngó vậy ạ

Bạn trồng giống j, trồng ngó hay hạt, mua giống ở đâu vậy bạn
Dạ cho e cây này anh chị bắt đầu trồng từ lúc nào vậy ạ
Mình tìm hiểu về cây dâu tây chịu nhiệt cũng được một thời gian rồi. Cây trong hình trên là dâu tây giống Nhật do mình tự nhân giống (từ ngó), trồng và ra trái tại Cần Thơ.

Kể cả từ hạt thì mình cũng đã thử qua, nhưng mình thấy trồng cây dâu tây từ ngó nhanh ra trái (thường thì khoảng 2 tháng sau khi trồng) và dễ chăm sóc hơn cây từ hạt.

Cây dâu tây con mình ươm từ hạt đây.

P/s: Khuyên mọi người trồng dâu tây ở vùng khí hậu nóng thì chỉ nên xem loại cây này như một loại cây kiểng, trồng chơi cho thỏa đam mê thôi chứ trồng để thu hoạch trái thì không năng suất lắm đâu. Trừ khi có một sự nghiên cứu và đầu tư bài bản.

Mình tìm hiểu về cây dâu tây chịu nhiệt cũng được một thời gian rồi. Cây trong hình trên là dâu tây giống Nhật do mình tự nhân giống (từ ngó), trồng và ra trái tại Cần Thơ.

Kể cả từ hạt thì mình cũng đã thử qua, nhưng mình thấy trồng cây dâu tây từ ngó nhanh ra trái (thường thì khoảng 2 tháng sau khi trồng) và dễ chăm sóc hơn cây từ hạt.

Cây dâu tây con mình ươm từ hạt đây.
Xem file đính kèm 12319

P/s: Khuyên mọi người trồng dâu tây ở vùng khí hậu nóng thì chỉ nên xem loại cây này như một loại cây kiểng, trồng chơi cho thỏa đam mê thôi chứ trồng để thu hoạch trái thì không năng suất lắm đâu. Trừ khi có một sự nghiên cứu và đầu tư bài bản.
Dạ em chỉ mới thử gieo từ hạt nhưng khó lên quá anh, cho em hỏi lúc gieo hạt anh có kỹ thuật ntn để nó nẩy mầm không ạ, em có thử gieo trên bông ẩm, trên đất, hoặc bỏ tủ lạnh xong rồi mới gieo nhưng vẫn không lên được, anh có thể chia sẻ cách gieo hạt giúp em với được không ạ.

Dạ em chỉ mới thử gieo từ hạt nhưng khó lên quá anh, cho em hỏi lúc gieo hạt anh có kỹ thuật ntn để nó nẩy mầm không ạ, em có thử gieo trên bông ẩm, trên đất, hoặc bỏ tủ lạnh xong rồi mới gieo nhưng vẫn không lên được, anh có thể chia sẻ cách gieo hạt giúp em với được không ạ.
Gieo hạt dâu tây cũng tương đối dễ chứ không có gì khó. Đầu tiên em chuẩn bị một chậu đất ẩm, rải đều hạt dâu tây lên trên, sau đó phủ một lớp đất thật mỏng, để chỗ mát, hàng ngày phun nước giữ ẩm, khoảng 5-7 ngày sau hạt sẽ nẩy mầm ầm ầm thôi...

P/s: đính chính lại "anh" là... girl nha! ;)

mình trồng mấy chậu do tình cờ thấy có người troongf mình xin mấy cây con về trồng trên xơ dừa và tro trấu trộn ít lân và vi sinh thấy nó tốt quá trời nay đang ra quả rất nhiều, đang gây cây con ra trồng mấy chục thùng xốp cho con ăn

Xem file đính kèm 12401Xem file đính kèm 12402
mình trồng mấy chậu do tình cờ thấy có người troongf mình xin mấy cây con về trồng trên xơ dừa và tro trấu trộn ít lân và vi sinh thấy nó tốt quá trời nay đang ra quả rất nhiều, đang gây cây con ra trồng mấy chục thùng xốp cho con ăn
Có thấy trái nào đâu bạn? Chất lượng trái thế nào, có ngọt ko vậy.

Bài viết có nội dung tương tự

Back