Cây tỷ phú

• Thread starter ngaben2002
  • Ngày gửi
“Cây tỷ phú”

Đó là tên mà người Thái Lan đặt cho cây gáo. Còn tại Hội nghị Lâm nghiệp thế giới lần thứ 7, các nhà khoa học lâm nghiệp đã tôn vinh cây gáo là “cây kỳ tích”, bởi những tiềm lực cực lớn của nó trong việc gây rừng nhân tạo mọc nhanh.

Gáo có tên khoa học là Anthocephalus chinensis (Lam) A. Rich.ex Walp., thuộc họ Rubiaceace, là cây gỗ thường xanh hoặc nửa rụng lá, thân cao tới 35 mét, đường kính ngang ngực tới trên 100 cm, thân tròn, thẳng đứng. Gáo có mặt ở các nước Việt Nam,Trung Quốc, Srilanka, Philipin, Ấn Độ, Indonexia, Mianma, Thái Lan…

Phân bổ tự nhiên ở vùng 21o30 tới 22o30 vĩ bắc, 99o-108o kinh đông. Ở Việt Nam, Trung Quốc, thường gặp cây gáo ở độ cao từ 450 đến 650 mét, rất hiếm thấy ở độ cao 850 đến 1.000 mét. Thông thường, gáo phân bổ ở vùng đất ẩm ướt các thung lũng. Gáo là cây rừng mưa, nửa rụng lá của vùng nhiệt đới, nam á nhiệt đới, tập trung phân bổ ở vùng có nhiệt độ không khí bình quân năm 20-24oC, nhiệt độ tối cao cực trị 40oC, tối thấp cực trị 4oC, lượng mưa bình quân 1.200-2.000 mm, không có sương giá, gáo rất dễ bị sương muối gây hại…

Cây gáo sinh trưởng nhanh, sau 10 năm đã thành cây gỗ lớn. Theo Viện khoa học Lâm nghiệp Quảng Tây (Trung Quốc), cây gáo 30 năm tuổi có đường kính ngang ngực 46,3 cm, cao 22,7 mét. Còn ở Thái Lan, cây gáo 6 tuổi có chu vi thân (đo cách mặt đất 1 mét) đạt tới 197 cm. Trong 1 đến 5 năm đầu, cây vươn cao rất nhanh, lượng tăng trưởng bình quân năm từ 3 đến 3,5 mét, trong 3 đến 10 năm là thời kỳ lớn về thân, lượng tăng trưởng bình quân năm của đường kính từ 3 đến 4 cm. Lượng sinh trưởng luỹ kế về gỗ sau 50 năm vẫn chưa bước vào thời kỳ cao điểm, chứng tỏ cây gáo, sinh trưởng ở giai đoạn sau vẫn lớn. Vì có sức mọc nhanh đến kỳ lạ, nên cây gáo có triển vọng rất lớn. Nếu thâm canh cao, thì chỉ sau 5 đến 8 năm gỗ lớn.

Gáo có thân thẳng đứng, gỗ vàng nhạt kết cấu đều, sợi gỗ thô và dài, không có mùi vị dị biệt, gỗ khô nhanh, không dễ nứt nên chế biến rất dễ, tính năng bám sơn tốt. Tính năng lực học của gỗ gáo thuộc loại trung bình, các tiêu chí chất lượng của gỗ gáo tương đương với gỗ sa mộc. Tuy có nhược điểm là tính chịu lực hơi kém, ngâm nước dễ đổi màu, ở vùng nhiệt đới dễ bị mối mọt (có thể dùng thuốc để xử lý), gỗ gáo vẫn được dùng để sản xuất đồ gia dụng, đồ thủ công mỹ nghệ, thùng xe, trang trí kiến trúc, là nguyên liệu rất tốt để làm ván sợi nhân tạo, ván MDF, bột giấy… Vỏ gáo, rễ gáo có thể làm thuốc, lá gáo có thể dùng làm thức ăn chăn nuôi. Với đặc tính thân cao, lá to, tán đứng cao vút, bề thế, gáo còn là một loại cây quý trong công viên, lâm viên…

Gáo có thể trồng ở khắp nơi: ven đường, góc vườn, ngõ, ven ao hồ, ven sông ven suối, cạnh đình chùa, đồi… Do không trồng thành rừng dầy được, nên nó rất thích hợp cho những hộ gia đình ở các làng quê vùng đồng bằng sông Hồng và trung du, tuy không nhiều diện tích đất nhưng vẫn có thể trồng. Theo ông Nguyễn Công Tạn, nguyên Phó Thủ tướng Chính phủ, thì hiện nay, mỗi năm ta phải nhập khẩu tới 4 triệu m3 gỗ mới đủ cho nhu cầu sử dụng trong nước.

Nếu mỗi hộ gia đình ở đồng bằng sông Hồng và trung du chỉ cần trồng bình quân 10 cây gáo thôi, thì chỉ sau 5 đến 8 năm nữa, mỗi hộ dân sẽ có thu nhập hàng trăm triệu đồng từ gỗ gáo, còn nước ta sẽ có hàng trăm triệu m3 gỗ. Hiện tại, trường đại học Thành Tây đã nhập giống gáo từ nước ngoài, sau khi tuyển chọn, đặt tên là Gáo Thành Tây, và hiện giống gáo này đã được trồng ở một số tỉnh như Bắc Giang, Nghệ An… Trường cũng đang dự kiến trồng rộng rãi ở các hộ gia đình vùng đồng bằng sông Hồng và trung du Bắc bộ.

Bao Nong Nghiep Viet Nam
[ http://agriviet.com Xem: 721]​
<hr>

Bạn vuongchithanh hơi bị ảo tưởng vì bạn mới trồng có 1 tháng. Bạn tính cây 5 năm bán nguyên liệu giấy được 500k có hơi quá k? 1 tấn chở ra đến cảng mới có giá 1,1 triệu.

hoangphuc ơi tôi nghĩ bạn nói đúng nhưng phàm không có những người như tôi làm gì có chuyện để nói, bạn nên nhìn xa một chút đi chứ như thế này thì không biết con người Việt Nam biết bao giờ mới tiến bộ được, có thể 5 năm nữa tôi sẽ thất bại nhưng tôi vẫn thấy việc mình làm sẽ giúp mình cứng rắn hơn cho những việc sau này của mình (tôi luôn nghĩ mình tương lai mình sẽ là tỷ phú nhưng không phải bây giờ), chúc bạn vui vẻ và đừng quyên mình, mình đang rất cần những phản biện giống bạn

--------

Em cảm ơn bác Gadacuasat clip này giúp em tự tin hơn nhiều, Em cam doan với bác cây trong clip 99,9% chính là cây gáo em đang trồng, lúc nào bác rảnh mời bác sang em chơi, (em ở Hà Nội) em sẽ cho bác tận măt xem cây em trồng xem em co nói sai không. mọi người hãy xem kỹ clip này đi rồi hãy bình luận tiếp. em vui quá đây vì có người hiểu em, chuc mọi người vui vẻ,quyên có ai phản bác thì cứ tiếp tục nhá em dang thích nói chuyện đây

Last edited by a moderator:
Bạn xem video chưa? Như mình đã nói cây này trồng phân tán, đất tốt, ẩm ướt thì ok.gỗ này mền mầu sáng, ít mắt nên dùng làm ván lạng giá có thể cao hơn bán giăm. Còn cây này không nên trồng tập trung và không nên trồng trên đồi dốc khô cằn.

Bạn xem video chưa? Như mình đã nói cây này trồng phân tán, đất tốt, ẩm ướt thì ok.gỗ này mền mầu sáng, ít mắt nên dùng làm ván lạng giá có thể cao hơn bán giăm. Còn cây này không nên trồng tập trung và không nên trồng trên đồi dốc khô cằn.

bác hoangphuc ơi, hôm nào bác đến chỗ em, em cho bác xem cây thực tế 100%, em cũng trồng phân tán không phải trên đất đồi dốc, điều kiện để cây phát triển theo như bạn em nó là kỹ sư nông nghiệp hơn chục năm nay thì ok, conf theo tài liệu em tham khảo trên mạng cũng thấy thích hợp lắm em định chụp ảnh đưa lên nhưng sợ mọi người không tin giống của em nhập hạt từ thái về vả lại cây mới có 1 tháng nó vẫn chưa hình thành khu. em xem clip này rồi, cam đoan vơi bác đây chính là cây gáo vàng, bác không biết đấy thôi năm 2010 đã có khoảng hàng vạn cây đươc trồng , chu vi thân cũng khoảng 50cm đây là thực tế đấy bác Hoangphuc ạ, em cũng chỉ là người đi sau thôi nhưng vẫn chưa phải là muộn, khi biết người ta thành tỷ phú từ cái này cái kia mình mới làm theo thì đúng là 1 cục mà thôi, em tặng bác một câu cũ rích "một người làm thì sống, một đống người làm thì chết" em là người thích lam những cái mới chứ không thich bắt trước người khác, chúc bác vui vẻ,

--------

Phàm những cây lớn nhanh thì cần nhiều rất nhiều nước nên khả năng trồng thành rừng là khó mà chỉ thích hợp trồng phân tán và ở những nơi ẩm ướt. Khi cây lớn nhanh thớ gỗ sẽ rất thô nên nếu khâu chế biến không tốt sẽ bị cong vênh nứt nẻ. Điều quan trọng nhất là đầu ra của sản phẩm dùng làm gì, thị hiếu người việt mình có dùng đồ gỗ này k? Hay chỉ làm gỗ giăm. Trước đây cũng có nhiều cây như lát Mehico, cây hông tốc độ phát triển nhanh nhưng do thị trường chưa có nên cũng chết yểu.
Như mình nói ở trên những cây này chi trồng được ở những vùng ẩm ướt quanh năm, nêu trồng ở vùng có mùa khô kéo dài thì phải tưới thì mới đạt năng suất cao.

cho em hỏi có phải bác Hoàng Phúc là con của GS Hoàng Hoè không? DD:0904042639 của bác đây có phải không?, bác có trương trình về cây macca, nếu phải thì năm trước em có dự đinh trồng macca đấy, em có tìm hiểu và có thông tin của bác, nhưng lai thôi do đk không thuận lợi

Để thuyết phục hơn thì bạn vuongtrithanh có thể cho biết là trồng 2000 cây trên thì tốn bao nhiêu diện tích, sau 5 năm thì dự kiến cây đạt chiều cao bao nhiêu, đường kinh bao nhiêu, tỉa thưa như thế nào. Theo dõi chủ đề này và tổng hợp ý kiến của mọi người, tôi tin là bạn quyết định đúng nếu đã tính toán được trước các yếu tố trên. Chúc bạn thành công.

Mình là hoàng phúc đang trồng macca trên tây nguyên. Mấy khách hàng nước ngoài cũng có nhu cầu mua gỗ rừng trồng như hông, gáo... Nhưng họ yêu cầu gỗ phải từ 9 năm trở lên. Nhưng mình hỏi: bạn ở từ liêm đất nhỏ thế thì trồng cây ăn quả kinh tế hơn và nhanh có thu nhập. Cây lấy gỗ chu kỳ dài tính ra thu nhập /năm không cao.mình đồng ý với bạn là muốn làm giàu phải có đột phá, làm cái người khác chưa làm.

Để thuyết phục hơn thì bạn vuongtrithanh có thể cho biết là trồng 2000 cây trên thì tốn bao nhiêu diện tích, sau 5 năm thì dự kiến cây đạt chiều cao bao nhiêu, đường kinh bao nhiêu, tỉa thưa như thế nào. Theo dõi chủ đề này và tổng hợp ý kiến của mọi người, tôi tin là bạn quyết định đúng nếu đã tính toán được trước các yếu tố trên. Chúc bạn thành công.

minhf xin lỗi không thể trả lơi nhanh được vì mình đang rraats bận, nếu ban quan tâm thì cứ tham khảo trên mạng đi khi nào rảnh thì mình mới nói chuyện tiếp.

--------

hiện em đang ở từ liêm đất ở đây nghèo lắm người ta xây nhà cao tầng hết nên chẳng có chỗ để trồng cây, nên em phải về tận khu vực Quốc Oai ven sông dáy mới có đất trồng bác ạ, để hôm khác em sẽ nói chuyện tiếp ,chào bác em hơi bận 1 chút

--------

tôi ở gialai thì mua giống cây này ở đâu?

banj vào an giang hỏi thưr xem ở dây có cây đấy, nếu bí quá thì gọi cho mình, mình sẽ chỉ chỗ bán cho

cây gáo 3,5 tuổi của em đây nèhttps://mail.google.com/mail/u/0/?u...tid=0.6&disp=inline&realattid=file6&safe=1&zw

--------

bác avatar này có biết cây bác up lên là cây ở dâu không?, nếu khong biết em trả lời hộ. còn muốn biết thực tế mời bác đến trường ĐH Thành Tây (Phường Yên Nghĩa Quận Hà Đông TP Hà Nội) mà xem cây nó nằm ở góc trường ý nha

Loại cây này trông rất nhiều cành và lá. Nếu chỉ trồng lấy gỗ thôi thì được bao nhiêu chứ. Mà đầu ra vẫn còn mù mờ lắm. Chưa thấy trên thị trường gì cả

Hình như đâu đó khoảng 20k/cây
Không biết thông tin từ đâu mà có người nói là cây gáo thái này cành lá xum xuê vậy ko biết?

Uhm, công nhận bài viết này nói về trường thành tây nhiều thiệt.
Mình ko bán giống, cũng chỉ là người định trồng thôi.
Nhưng cảnh báo trước cho những người định trồng 1 điều: Đừng ham của rẻ!
Hiện nay có ko ít cơ sở bán giống thiên ngân. Các bạn nên tìm hiểu kỹ, hỏi rõ và ngắm cho kỹ cây giống mình định mua. Cẩn thận để khỏi lầm với cây gáo Thái và Gáo vn.
Gáo vn không gọi là Thiên Ngân. Gáo vn cũng có giá trị riêng nhưng khác với giá trị mà các bạn tìm hiểu được ở cây Thiên Ngân.

nhà mình cũng còn khoảng 1000m2 đất đang bỏ hoang ở Long An mà ko có nhiều thời gian chăm sóc nên định trồng thử 50 cây này mà cũng đang băn khoăn quá :(

các bác cho e hỏi cây thiên ngân và cây gáo là cùng một cây đúng không ạ

Back