• Chanh tứ thời...

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 24/7/14

1. huuhien_ubqn bán chim trĩ đỏ nhé ae !

ace trong diễn đàn ai trồng thành công chanh tứ thời hoặc các loại chanh khác , đã cho thu nhập vào đây chia sẻ nha...
      tình hình là e đang có ý định chyển sang trồng cây chanh vì : quả ăn dc , lá cũng bán dc ,
      các bác cho ý kiến ae trao đổi cho sôi nổi..............
      trên này e có thấy ở Hà nội có 1 số nhà vườn bán giống ... nếu ae nao mua và trồng rồi chia sẻ nha...!

Nông Trại Cây Giống thích bài này.
      Đang tải...
    2. hoc lam nha nong

hoc lam nha nong Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      công chức
      Có thể nói chanh là cây dễ trồng; ở quê mình trồng chanh xen trong vườn dừa (chanh thích bóng râm vừa phải) đem lại thu nhập tăng thêm cho nông dân trên cùng diện tích, đặc biệt là lúc cho trái vụ, giá chanh 30 - 50 ngàn/kg là ngon lành; giống chanh thường thấy là giống chanh bao truyền thống, loại này có ưu điểm là dễ trồng, thích nghi cao, dễ xử lý cho trái vụ mùi thơm, the dừa phải; hạn chế của giống chanh này là gai nhiều, thu hoạch khó, trái nhỏ, năng suất thấp...
      Còn nói về lá chanh thì dùng nướng gà, vịt là không gì bằng, ngoài ra còn công dụng gì khác thì anh em chia sẽ thêm.

huuhien_ubqn thích bài này.
    3. huuhien_ubqn

huuhien_ubqn bán chim trĩ đỏ nhé ae !

Nghề nghiệp:
      nông nghiệp
      cây chanh đúng là cây truyền thống của dân tộc ta, hầu như nhà nào (ở nông thôn) cũng có 1 hay nhiều cây để lấy lá, quả, rễ...nói chung trồng chanh sẽ k sợ ế nhưng lựa chọn dc giống chanh tốt thì có vẻ khó...!

4. David_Hoang

David_Hoang Nhà nông tập sự

Gui bac huuhien,
      Em dang co y dinh trong thu it chanh nhung that su la khong hieu biet nhieu ve cay chanh lam. Mong bac chia se them kinh nghiem duoc khong?
      Cho den thoi diem nay thi bac da trong chnh tren vuon cua bac chua vay?

Regards

5. quangnvh

quangnvh Nhà nông nghiệp dư

bạn nào trồng quy mô công nghiệp vào đây chia sẻ nhé

6. stevequan

stevequan Thanh long xuất khẩu giá sỉ cạnh trạnh, red dragon

Nghề nghiệp:
      Nhan vien xuat nhap khau
    7. nguyễn quang lâm

nguyễn quang lâm Nhà nông tập sự

Chanh tứ thời hay còn gọi là chanh tứ quý, chanh đào là dòng cây có múi rất dễ trồng và đơn giản khi chăm sóc mà lại hiệu quả kinh tế khá cao. Là loại cây có thể chịu được mọi điều kiện thời tiết khắc nnghiệt như nắng hạn hay khô lạnh xong không chịu được ngập úng vì toàn bộ phận của cây chanh chứa rất nhiều tinh dầu.
      các bạn có diện tích đất đồi hay đất bằng phẳng có thể thoát nước thì trồng chanh với quy mô lớn là vô cùng hiệu quả.

8. nongdanlapnghiep86

nongdanlapnghiep86 Nhà nông nghiệp dư

Mình ở Bắc Giang, đã tìm hiểu và trồng chanh được hơn 2 năm, nay quy mô là 2000 cây cả to và nhỏ. Nói chung là chanh tứ thời thì nhiều giống, nếu chỉ tìm hiểu qua mạng, và báo chí thì ko đủ để chọn được giống chanh phù hợp. Mình thì lên tuyên quang, yên bái, và long an để tìm hiểu. cuối cùng thì mình đã chọn giống chanh ở tuyên quang. Vì ra quả quang năm, trai chùm rất năng xuất, trái và hương vị lại giống chanh ta, phát triển nhanh, chỉ chưa đầy 1 năm là cho thu, lá cũng bán được. Còn chanh tứ thời mà được bán ở nông nghiệp, hay hưng yên( cây ghép) gọi là tứ mùa nhưng chỉ có 2 vụ, vụ trái rất ít quả. Bạn nào muốn hỏi về các loại chanh thì có thể gọi cho mình 0977915755 nhé. Mình thì cũng chỉ biết xơ xơ nhưng biết gì trả lời ấy, hy vọng ít nhiều giúp mọi người nhé.

huuhien_ubqnxuantamoto thích bài này.
    9. phan xuân thịnh

phan xuân thịnh Nhà nông tập sự

Bạn cho mình hỏi nếu chăm sóc tốt thuận lợi thi bao lâu cho đậu quả..và năng xuất trung bình của 1 cây...cây cần những loại đất nào có kén đất k hả bạn

10. nguyengianghi

nguyengianghi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Các bạn cho mình hỏi. Chanh ko hạt thị trường co chuộng ko? Bán có được giá ko
      --- @ 6/8/15, Original Post Date: 6/8/15 ---
      OTE="nguyengianghi, post: 774785, member: 109907"]Các bạn cho mình hỏi. Chanh ko hạt thị trường co chuộng ko? Bán có được giá ko[/QUOTE]
      Bạn dân tây nih à. Cùg quê rồi

11. nongdanlapnghiep86

nongdanlapnghiep86 Nhà nông nghiệp dư

nếu trồng cây chiết như của mình, trong điều kiện thuận lợi, chăm sóc tốt chỉ sau 6-7 tháng là để hoa được và sau 4,5 -5 tháng sà được thu hoạch. còn năng xuất được bao nhiêu thì còn tùy điều kiện sinh trưởng của cây tùy đất tùy người chăm sóc. Còn tất cả đều tốt thì từ 5-10 kg trở lên. cây chanh ko kén đất, khi hậu từ bắc đến nam đều trồng được.

Hà Lục Đông thích bài này.