Chia sẻ kinh nghiệm nuôi trùn quế dưới tán cao su

• Thread starter cuongle2012
  • Ngày gửi
Kính chào tất cả ace trên diễn đàn Agriviet
Hôm nay mình xin chia sẻ những kinh nghiệm trong việc nuôi trùn quế dưới tán cao su cho những ai đang quan tâm tới con trùn quế.
Trước đây người ta thường nuôi trùn trong nhà lá, nền láng xi măng non. Với mô hình này có ưu điểm là năng suất trùn ổn định, nhưng chi phí đầu tư vào khoảng 200k/m2. Với chi phí đầu tư này thì sẽ nắm chắc thua lỗ khi giá trùn biến động.
Với mô hình nuôi trong vườn cao su có ưu điểm là chi phí thuê đất rẻ ( tại Củ Chi bình quân 5-7 tr/1ha), Chi phí đầu tư trại bình quân 30k/m2. thời gian sử dụng từ 2- 3 năm.
Quan trọng nhất là sử dụng đúng chất liệu bạt làm đáy. Nếu dùng bạt dày thì đáy không thoát nước được, độ ẩm sẽ cao, làm kén trùn không nở. Nếu dùng loại bạt không tráng nilon thì rễ cao su sẽ thâm nhập vào luống trùn, hút phân, hút nước. Vì vậy chất liệu bạt phù hợp là loại bạt tráng 1 pe, có trọng lượng 70-80 g/m2.
Hiện nay mình có 2 trại trùn với diện tích 2.000 m2, bình quân mỗi tháng thu hoạch 1 tấn trùn thịt và 35 tấn phân trùn.

Last edited by a moderator:
Ban Mê Thuột phân bò 700k/ khối
Chi:
1000m2 1 tháng cần khoảng 50 Khối phân = 35 chai
1 công lao động = 4 chai
Thu:
Phân trùn: 17 khối = 15 chai
Trùn tươi: 3,5 tạ = 14 chai

Quả này lỗ rùi, trên em phân bò đắt quá ko chơi đc. hic hic
Giá ở đây mà cao thì người ta đặt Giun từ bình dương, củ chi chở lên ngay

Chi:
1 công lao động = 4 chai
Thu:

Cái này hình như hơi sai ở nguyên liệu đầu vào rồi boi ah, chắc nhờ bác chủ vô nói thử ở chỗ bác một tháng khoảng bao nhiêu khối phân bò tươi thôi, chứ nếu đổi đồng 1000kg là một khối thì không đúng đâu vì phân bò nặng gần bằng đất mà, mà một khối đất mặt có khối lượng khoảng 2,5 - 2,8 tấn đó.
Bài toán này mình nghĩ vẫn có lời nếu có nguồn phân bò tươi như vậy.

Cái này hình như hơi sai ở nguyên liệu đầu vào rồi boi ah, chắc nhờ bác chủ vô nói thử ở chỗ bác một tháng khoảng bao nhiêu khối phân bò tươi thôi, chứ nếu đổi đồng 1000kg là một khối thì không đúng đâu vì phân bò nặng gần bằng đất mà, mà một khối đất mặt có khối lượng khoảng 2,5 - 2,8 tấn đó.
Bài toán này mình nghĩ vẫn có lời nếu có nguồn phân bò tươi như vậy.

Nếu vậy vẫn ko có lời. hic

bạn ơi cho mình hỏi, lót bạt như vậy mình có cần đục lỗ làm chỗ thoát nước không, và có cần lót lưới chỗ thoát nước để tránh trùn bò đi không vậy

Lót bạt như vậy áp dụng trong vườn cao su thôi. Con trùn nó hok chui xuống đất đâu, nó sống trong môi trường phân trùn, khi nào gặp nước mưa thì nó mới bỏ đi. mục đích của lót bạt hoặc tráng xi măng là để cản rễ cây vào luống trùn, khi thu hoạch phân trùn không bị lẫn đất cát. Nhưng nền phải thoát được nước để đúng độ ẩm cho trứng trùn nở. Còn lót bạt thì tốt nhất nên đục lỗ thoát nước, các lỗ phân bố đều trong lán. Cũng có thể nuôi trực tiếp trên nền đất mà không cần lót bạt hoặc tráng xi măng.

--------

Chi:
1 công lao động = 4 chai
Thu:

Nếu nuôi như vậy đúng là hok có lời, chưa kể trên chỗ bác có bán được con trùn nữa hok. Nếu muốn nuôi trùn để bổ sung thức ăn cho vật nuôi khác thì e có 1 ý kiến:
Nguồn thức ăn của trùn rất rộng, chỉ cần chất hữu cơ dễ phân huỷ nhưng không chứa tinh dầu và chất độc là được. Nếu trên bác có nguồn chuối nhiều thì có thể nuôi trùn ngon. Lấy cả cây chuối về xay ra ném vô lán trùn, rồi tưới 1 lớp phân bò loãng lên trên đó. Như vậy có thể chỉ cần dùng 40% phân bò. Ngoài ra nếu bác nuôi thỏ thì tận dụng thức ăn thừa và phân của thỏ cho vào lán trùn. Nếu trên đó có nguồn thải hữu cơ của nhà máy tinh bột mì, cà phê thì đều làm thức ăn cho trùn được.
Còn về phân trùn thì giá bán trên đó cao hơn giá dưới củ chi nhiều ( Trên đó vẫn xuống đây mua phân trùn mà)
Còn về trùn thì làm thức ăn cho gà thả vườn thì cực tốt luôn. ( bổ sung đạm và tăng đề kháng)

Còn về phân trùn thì giá bán trên đó cao hơn giá dưới củ chi nhiều ( Trên đó vẫn xuống đây mua phân trùn mà)

Em muốn nói chính à cái này nè
giá cao nhưng ko có người mua, người ta xuống củ chi, bình dương mua hết rùi

Em muốn nói chính à cái này nè
giá cao nhưng ko có người mua, người ta xuống củ chi, bình dương mua hết rùi
Vậy thì bán thấp thôi. cũng mệt mỏi nhỉ.

Cơ bản vì trên đó chưa có trại trùn quế nào lớn lớn cả. Mà hình như có nghe nói có 1 trại trùn ở kontum dùng bã mì cho trùn ăn, quy mô khoảng 1000m2.Nếu mà có phân trùn thì không sợ không bán được đâu, cái này mà đã từng dùng rồi thì sẽ biết hiệu quả của nó thế nào.

Cơ bản vì trên đó chưa có trại trùn quế nào lớn lớn cả. Mà hình như có nghe nói có 1 trại trùn ở kontum dùng bã mì cho trùn ăn, quy mô khoảng 1000m2.Nếu mà có phân trùn thì không sợ không bán được đâu, cái này mà đã từng dùng rồi thì sẽ biết hiệu quả của nó thế nào.

nhưng mà dân Ban mê ko biết mới đau :1^:
Hôm nay mới gọi điện theo 2 số đt của sở khuyến nông cung cấp
1 ông bán Sinh Khối trùn 50k/kg, ông còn lại bán 40k/kg. Suýt ngất
có cục phân bò với ít trùn giống mà giá đắt gần bằng thịt bò các bác ợ :lol:

nhưng mà dân Ban mê ko biết mới đau :1^:
Hôm nay mới gọi điện theo 2 số đt của sở khuyến nông cung cấp
1 ông bán Sinh Khối trùn 50k/kg, ông còn lại bán 40k/kg. Suýt ngất
có cục phân bò với ít trùn giống mà giá đắt gần bằng thịt bò các bác ợ :lol:
Cho em ké một chút. Cái này phải nói là do bác Boi đã biết giá sinh khối từ trước. Em nuôi trùn quế cũng được gần 3 năm nhưng quy mô chỉ có 30m2 thôi. Cách chỗ em khoảng 15km, có một người mua 60 triệu/tấn sinh khối!!! Nghe xong phát ốm mấy ngày luôn. Người bán thì em chưa gặp nhưng người mua thì em đã gặp rồi. Bác này giờ có khoảng 1000m2 trùn nuôi trên nền ximang trong tán dừa (Bình Định cũng là xứ dừa mà). Khi gặp em, em nói trong em chỉ bán từ 6 - 8 triệu/tấn sinh khối (cái này tuỳ vào chất lượng hay nói rõ hơn là con nhiều hay con ít) mà ông ấy nói vậy kinh khủng quá!!! Xem ra những vấn đề mới dân mình rất dễ lừa và bị lừa!!!
Về phần hiệu quả kinh tế của nuôi trùn thì em không tính cụ thể như bác Boi được. Em nuôi 6 cô chú bò và dùng gần như toàn bộ lượng phân đó để nuôi trùn (không cho ăn thêm thứ gì khác). Trùn thu được em cho lươn ăn một ít và một ít nữa cho gà. Lâu lâu gặp bác nào có hứng thì bán vài chục đến 1 tạ sinh khối hoặc một vài kg trùn. Phân trùn thì dùng trồng rau, trồng khoai mì (sắn) (cái này làm thức ăn chính của bò). Thỉnh thoảng cũng bán đi vài tạ.
Giá sinh khối từ 6 - 8k/kg
Trùn thì 80k/kg
Phân trùn 3k/kg
Phân bò không mua nên chẳng định giá được!!!

tưởng đâu làm đơn giản ths mà e lại đăng tinh nuôi trùn làm thức ăn (50 : 50) cho cá rô phi, cá chép(diên tích 450m2) đấy các bác ạ..tính theo vầy thì em lổ năng rùi@@.. chác chuyển qua mua cá mương nhỏ ở hồ(kéo vó) 5k/1kg cho nó ăn quá..còn chùn chuển qua nuôi ít heo vậy..hikhik..cảm ơn các bác về nhưng chia sẻ hửu ich^^

tưởng đâu làm đơn giản ths mà e lại đăng tinh nuôi trùn làm thức ăn (50 : 50) cho cá rô phi, cá chép(diên tích 450m2) đấy các bác ạ..tính theo vầy thì em lổ năng rùi@@.. chác chuyển qua mua cá mương nhỏ ở hồ(kéo vó) 5k/1kg cho nó ăn quá..còn chùn chuển qua nuôi ít heo vậy..hikhik..cảm ơn các bác về nhưng chia sẻ hửu ich^^

tưởng bac nuôi cá lăng, cá bống tượng chứ nuôi rô phi mà mua phân bò nuôi trùn thì chết
rô phi bác cứ cho ăn thẳng phân bò cho nhanh thấy

tưởng bac nuôi cá lăng, cá bống tượng chứ nuôi rô phi mà mua phân bò nuôi trùn thì chết
Cá rô phi với diêu hồng, cá tra, cá trê bác cứ táng thẳng cho nó oách bác a. còn nếu không bác nuôi trùn rồi bán phân của nó nuôi mấy con đó cũng ok bác ạ, giá cá giờ rẻ quá nên làm vậy mới có chút tiền lời

Cá rô phi với diêu hồng, cá tra, cá trê bác cứ táng thẳng cho nó oách bác a. còn nếu không bác nuôi trùn rồi bán phân của nó nuôi mấy con đó cũng ok bác ạ, giá cá giờ rẻ quá nên làm vậy mới có chút tiền lời
nhờ 2 bác mà vấn đề đc đơn giản hoá nhiều..bủa nào em xin nới thiệu cái mô hình nho nho của em..em lại nảy ra ý sẻ cho no ăn phân heo luôn..khỏi bioga^^

Lót bạt như vậy áp dụng trong vườn cao su thôi. Con trùn nó hok chui xuống đất đâu, nó sống trong môi trường phân trùn, khi nào gặp nước mưa thì nó mới bỏ đi. mục đích của lót bạt hoặc tráng xi măng là để cản rễ cây vào luống trùn, khi thu hoạch phân trùn không bị lẫn đất cát. Nhưng nền phải thoát được nước để đúng độ ẩm cho trứng trùn nở. Còn lót bạt thì tốt nhất nên đục lỗ thoát nước, các lỗ phân bố đều trong lán. Cũng có thể nuôi trực tiếp trên nền đất mà không cần lót bạt hoặc tráng xi măng.

--------

Nếu nuôi như vậy đúng là hok có lời, chưa kể trên chỗ bác có bán được con trùn nữa hok. Nếu muốn nuôi trùn để bổ sung thức ăn cho vật nuôi khác thì e có 1 ý kiến:
Nguồn thức ăn của trùn rất rộng, chỉ cần chất hữu cơ dễ phân huỷ nhưng không chứa tinh dầu và chất độc là được. Nếu trên bác có nguồn chuối nhiều thì có thể nuôi trùn ngon. Lấy cả cây chuối về xay ra ném vô lán trùn, rồi tưới 1 lớp phân bò loãng lên trên đó. Như vậy có thể chỉ cần dùng 40% phân bò. Ngoài ra nếu bác nuôi thỏ thì tận dụng thức ăn thừa và phân của thỏ cho vào lán trùn. Nếu trên đó có nguồn thải hữu cơ của nhà máy tinh bột mì, cà phê thì đều làm thức ăn cho trùn được.
Còn về trùn thì làm thức ăn cho gà thả vườn thì cực tốt luôn. ( bổ sung đạm và tăng đề kháng)

cho hỏi phân bò mình đổ dồn đống lại cho trùn ăn được không,không tưới nước
nhà mình phân bò thì nhiều,định nuôi nhưng ông Ba kêu phải hòa nước tưới thì trùn mới ăn được,
xách xô đi lụm phân bò rồi đổ thẳng vào cho giun ăn luôn sẽ như thế nào

nhà mình phân bò thì nhiều,định nuôi nhưng ông Ba kêu phải hòa nước tưới thì trùn mới ăn được,
được bác a. chỉ mỗi tội nó ko đều, bạn phải phun ẩm cho bể trùn nữa nếu ko hòa nước phân

được bác a. chỉ mỗi tội nó ko đều, bạn phải phun ẩm cho bể trùn nữa nếu ko hòa nước phân

đang tính dùng xe rùa đẩy phân trong vườn về,đổ thành ụ như cái ụ mối cho trùn ăn.
lâu lâu phun sương cho ướt đống phân đó.
còn chuột + kiến thì sử lý sao ta. trước nuôi trùn chuột nó chui vào giữa đống phân làm tổ trong đó nó cứ ăn ngủ trong đó luôn

Cho ăn như thế cũng được. Nhưng năng suất thấp hơn kiểu ngâm với nươc nhiều. Cho ăn như thềthi mỗi ngày tưới nước ít nhất 1 lần

đang tính dùng xe rùa đẩy phân trong vườn về,đổ thành ụ như cái ụ mối cho trùn ăn.
lâu lâu phun sương cho ướt đống phân đó.
còn chuột + kiến thì sử lý sao ta. trước nuôi trùn chuột nó chui vào giữa đống phân làm tổ trong đó nó cứ ăn ngủ trong đó luôn
Thì đương nhiên , bác nhàn và chuột nó cũng nhàn như bác

Back