Cho em hỏi có phải cây Lim và là Lim gì?

• Thread starter tree102
  • Ngày gửi
Đây là Lim xẹt. Cây làm bóng mát có hoa sặc sỡ thường trồng làm cảnh. Không có giá trị gỗ. Cây này là đồ bỏ đi, bạn mua mất công chặt củi.
Còn Lim xanh là cây gỗ quý, lớn cực kì chậm, mình chưa bao giờ thấy nó bị đổ. https://www.google.com/url?sa=i&rct=j&q=&esrc=s&source=images&cd=&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwiF9_Try_bMAhVIJqYKHY85BUUQjRwIBw&url=http://www.congviencayxanh.com.vn/website/product/Lim-xanh.aspx&psig=AFQjCNF6TfP2IMVvX8FWD2qRGseIN4Ta-Q&ust=1464312631033461

Chào bạn
Mình ko rành lim của bạn là lim xanh hay lim xẹt.
Nhưng nếu là lim xẹt thì bạn nên xem lại, vì lim xẹt chỉ để làm bóng mát thôi

Khống biết bạn ở đâu, nếu bạn ở phía nam thì xin chia sẽ là lim xanh ko phải đến mức quá chậm

Ghị nhân của VAFS cũng như của vài hộ ở đồng nai, lim xanh lớn cỡ như sao đen,,,dtb 1-1.4cm/năm tức khoảng 30 năm thì thành thục công nghệ có thể khai thác. nếu trồng đơn lẽ thì 20 năm là có thể tạm khai thác. tuy vậy để có cây to như cột đình thì chắc phải 50-60 năm.

Một đặc tính khác của Lim xanh mà ít người chú ý,Lim xanh là cây tiên phong trong rừng ( như 1 số loài khác : huỳnh, ươi) có khả năng giữ đất giữ nước rất tốt, và lớn nhanh trong rừng ko có cạnh tranh, tầng đất sâu dày.

Nếu bạn quan tâm tới giống lim xanh thì các trại giống phía bắc tìm mua cây này khá dễ dàng, nếu ko mua được cây giống thì mua hat giống,,,cũng tương đối rẻ...200k/kg...trên forum này có anh bùi đoàn , cây xanh đoàn yến, bán giống lim xanh ...nếu thích bạn có thể liên hê

Sao em search thi lại thấy cây Lim xẹt cũng được dùng làm gỗ, cứng không mối mọt,... . Gỗ như vậy mà làm củi có bị mất giá quá không mấy anh?

Mình ko rành lắm, nên khi coi hình bạn mình ko dám kết luận là lim xanh hay xẹt. nhưng mình đưa hình cây lim xẹt bạn coi, cây này trong sài gòn người ta trồng làm bóng mát bên đường nhiều lắm. cây lớn cũng nhanh nữa, 10 năm là đã tương đối lớn. dk 20-25cm rồi. là cùa nó nhỏ xíu như là me, còn hạt và quả nhò hơn me rất nhiều, nhìn như là hạt cây keo dậu thôi

Lá lim xanh to hơn lim xet. lá lim xet cỡ 1 móng tay còn lim xanh phải to bằng ngón chạn cái trờ lên riêng hạt lim xanh thì rất giống me.

2 loài hoàn toàn khác nhau ko liên quan gì đến nhau cả

Lim xanh thuộc nhóm tứ thiết (đinh lim sến táu),,,độ cứng từ 0.9-1.1 là cây thuộc nhóm 2. gổ quý
Lim Xẹt chỉ cho gỗ thường thội, theo bảng phân loại là nhóm 5, chung với các loại gỗ thường như dầu rái, xoài, mít, gỗ này mềm, dễ mối mọt,,,chắc chỉ làm các đồ thông thường thôi, so với lim xanh khác trời 1 vực.

góp chút ý kiến, mong hữu ích cho bạn 1 xíu nào đó

Lim xanh
Erythrophleum fordii

Đây là Lim xẹt. Cây làm bóng mát có hoa sặc sỡ thường trồng làm cảnh. Không có giá trị gỗ. Cây này là đồ bỏ đi, bạn mua mất công chặt củi.
Còn Lim xanh là cây gỗ quý, lớn cực kì chậm, mình chưa bao giờ thấy nó bị đổ. https://www.google.com/url?sa=i&rct=j&q=&esrc=s&source=images&cd=&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwiF9_Try_bMAhVIJqYKHY85BUUQjRwIBw&url=http://www.congviencayxanh.com.vn/website/product/Lim-xanh.aspx&psig=AFQjCNF6TfP2IMVvX8FWD2qRGseIN4Ta-Q&ust=1464312631033461
Cây này hiện nay đang được đưa vào trồng đường phố đó anh . Cây này được trồng trên đường CMT8 đoạn Q1 : đã trồng 3 năm nay rồi . Em có 5 cây 6 năm tuổi .
Sao em search thi lại thấy cây Lim xẹt cũng được dùng làm gỗ, cứng không mối mọt,... . Gỗ như vậy mà làm củi có bị mất giá quá không mấy anh?
Lim xẹt chỉ dùng làm củi trong 5 trước trở về quá khứ . Hiện nay thì chỉ có cành nhánh nhỏ hoặc đoạn lõi nhỏ mới làm củi thôi bạn . Các gốc lớn ở các miền quê : các thợ cưa cây vào nhà dân thương lượng giá cả và mua hết cả cây : họ bán thân chính và gốc làm đồ gỗ , ngọn và thân ngọn cùng với cành nhánh làm củi hoặc làm tấm gỗ ghép Phong Lan Rừng . Không bị bỏ phí gì hết . Nhưng trồng cây lấy gỗ kinh tế thì người ta không trồng Lim Xẹt vì Lim Xẹt cũng khá chậm lớn như Gõ Đỏ _ Afzelia xylocarpa nhưng lõi gỗ rẻ tiền hơn : chỉ bằng 1/7 giá so với Gõ Đỏ nên hẳn nhiên là không ai trồng lấy gỗ . Lim Xẹt trồng rất tốt nếu bạn trồng : làm cảnh ( hoa đẹp ) , bóng mát ( tán lá rất dầy và không rụng lá ) , nuôi chim bảo vệ thiên nhiên ( trái Lim Xẹt là nguồn thực phẩm cho chim , sóc , nhất là Bìm Bịp ) . K có quê ở Long An : ở quê K hiện nay : gỗ xoài cổ thụ hiện nay cũng được nâng niu làm bàn ghế phòng khách ở các gia đình bình dân ( xoài ăn trái ) .

Lim xanh
Erythrophleum fordii

Cây này hiện nay đang được đưa vào trồng đường phố đó anh . Cây này được trồng trên đường CMT8 đoạn Q1 : đã trồng 3 năm nay rồi . Em có 5 cây 6 năm tuổi .

.
Trước giờ đi qua ngã tư thủ đức và công viên 23/9 đoạn giữa chi cục thuế và bến xe bus...thấy cây mới trồng ko biết là cây gì, về hình thái rất đẹp, cũng nghi là lim xanh nhưng ko dám khẳng định,

May có Mr khánh xác định vậy là rõ rồi. Thank mr khánh nhé.

Back