Chuyển đổi giới tính gia cầm từ phôi.

Trứng gia cầm là 1 phôi được hình thành ngay trong cơ thể mẹ có n nhiễm sắc thể, khi 2 nhiễm sắc thể của bố và mẹ tập hợp lại, một hợp tử lưỡng bội 2n ra đời (trứng đã thụ tinh).

Vậy ta đã khẳng định được giới tính chưa?

Và ta cũng biết Tinh trùng có 2 nhiễm sắc thể quy định giới tính đó là X & Y
Còn Phôi mang nhiễm sắc thể là X.

Vậy chúng ta muốn chuyển đổi giới tính là ta chuyển đổi giữa X & Y.

Nếu ta nhìn thì liên tưởng giống cái sẽ chiếm ưu thế hơn, vì:
XX x XY
Thì X chiếm 3/4, nhưng thực tế bài toán về giới tính còn nhiều vấn đề phức tạp không dễ gì làm theo ý muốn đối với gia cầm.

Đây là bài toán về giới tính

Thực ra 1 phôi chỉ mang n nhiễm sắc thể là X (đơn bội là 1n)
Còn tinh trùng mỗi con cũng chỉ mang 1n nhiễm sắc thể là Y hoặc X.

Vậy bài toán về giới tính được viết dưới dạng như sau:

XY (tinh trùng) x XX (trứng)

Khi 1 hơp tử ngẫu nhiên được hình thành là XX ( con mái) & XY (con trống)

Vậy tỉ lệ của trống và mái bằng nhau, đây là trên lí thuyết.

Nhưng chủ đề này ta muốn chuyển đổi giữa XX & XY theo ý muốn, có nghĩa là trống nhiều hơn mái hoặc ngược lại.

Còn phôi (trứng) chỉ mang đơn bội nhiễm sác thể là X thì không có tính quyết định đực hay cái.

Và nhiệt độ đã chuyển được giới tính của gia cầm trong khi ấp trứng (phôi) mà tôi muốn chia sẻ dưới đây.

Về động vật nuôi con bằng sữa thì đã giải quyết được là tinh phân biệt giới tính mà các nước tiên tiến như Mỹ đã làm được. (tinh bò, phôi bò đã thụ thai).

Còn đối với con người của chúng ta, theo tôi nghĩ cũng thực hiện được nhưng bị cấm vì nó thuộc về tính nhân văn và nhân đạo. (mất cân bằng giới tính).

Câu chuyện sau đây tôi muốn chia sẻ với bạn thuộc về kinh nghiệm mà tôi đã tìm tòi học hỏi và đã thử nghiệm thành công trên gia cầm (gà và vịt), áp dụng cho ra giới tính theo mong muốn.

Đây cũng là 1 Blog chia sẻ chứ chưa được 1 đề tài nào công bố... nên các bạn cứ góp ý, tôi chân thành ghi nhận từ các bạn. Nếu cảm thấy hay thì Like cho tôi nhé.

Vào những năm tôi còn học PT, tình cờ tôi được nghe lõm ông anh rể làm nghề ấp trứng vịt. Lúc đó họ đã nhậu say và 2 thầy trò đã thì thầm cho nhau tôi nghe lõm được.

...... _ Sao tao nói rồi, mày không phơi thêm 30 phút nữa, hình như trứng lần này thiếu nóng nên nở ra mái nhiều hơn trống... Thầy nói.
_ Lần sau em nhớ, hay lần sau ta phơi thêm một ngày nữa...! Trò ý kiến.
_ Không được nó chỉ có 2 ngày đó thì mới có hiệu quả, nếu thêm ngày nữa trứng sẽ sát khó nở... Thầy khuyên trò.
.........
_ Vì nhà ông anh ấp trứng vịt bán, mà lúc đó ấp thủ công bằng trấu và lúa rang. Còn trứng vịt thì được cho vào 1 khăn vuông 20 trứng nên công việc ủ trấu và lúa rang lấy nhiệt để ấp rất khó, nên ấp trứng là 1 nghề gia truyền, còn ai muốn học thì làm công rất lâu (2 năm thí công).

Với việc thành bại là rất quan trọng trong việc lựa trứng, soi trứng để xả và cho ra trứng vịt lộn bán trước khi nở, vì những trứng này bị hụt mỏ hay khèo chân gì đó...để tránh khi nở ra không bán được thì lỗ!

Khi được một mẻ ấp hoàn hảo thì họ cúng tổ và tổ chức ăn uống, tôi là em nên được đi theo bố ăn (ké).!
Cũng phải chứ, tỉ kệ ấp nở quyết định trên 85% là mái và 95% là trống. Vì quê tôi có mùa mưa dân hay mua vài ba chục về thả để cải thiện, thì lúc ấy anh lại ép nhiệt để nở ra toàn là con trống vừa to vừa khỏe nên dễ bán.

Đến mùa Hè thu trời nắng khô hạn ít người mua nuôi, mà ngược lại thì dân nuôi vịt đẻ thì họ đặt lên cả thiên (ngàn con). Lúc này mà ấp ra con trống hết thì chỉ có đi ăn mày và dẹp tiệm..!
Nên bí quyết lấy nhiệt để nở ra con mái 85% là lời rất cao. Vì dân nuôi vịt đẻ mua chăn vào tháng nắng được 4 tháng vào mưa là bắt đầu đẻ, vậy họ chỉ bắt vịt mái thôi.

Tôi suy nghĩ mãi không biết cách nào để ông ta chỉ bí quyết cho, nhưng cuối cũng cũng có cách...vì anh ta là giáo viên dạy cấp 1, mà nghề ấp vịt là tay tái nhưng hái ra tiền và rất bận rộn... Mỗi khi cộng điểm cho học sinh cuối tháng và cuối học kì anh đã nhờ tôi...
và tôi khai thác anh từ đó.

Đến bây giờ thì nó giúp cho tôi đúng nghề, và tôi đã thí nghiệm thành công ấp trứng gia cầm bằng máy ấp.
Tôi sẽ chỉ cho các bạn nào muốn kinh doanh nghề này:

Lấy thời gian ấp nở cho từng loại chia đôi bớt đi 1 ngày, ta tăng nhiệt độ ấp lên 0,3 đến 0,4 độ suốt trong 2 ngày...thì cho ra con trống.
Nếu làm ngược lại thì giảm đi 0,2 độ đến 0,5 độ thì ra con mái nhiều hơn...
Nếu bạn nào nuôi gà chọi thì khi gà mẹ gần ấp ta đem ổ trứng treo lên gần mái tôn cách chừng 0,5 m thì sẽ nở ra gà trống nhiều hơn.
Khi ấp máy 2 ngày tăng nhiệt nhớ để thêm 1 chén nước nhỏ để tăng thêm độ ẩm .

Vậy chứng tỏ gia cầm phân biệt giới tính hình thành trong phôi là do yếu tố nhiệt.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG NHƯ Ý.

Last edited by a moderator:
@.TranTTuan.
Cám ơn bạn chia sẻ.
Bạn nuôi rắn, bạn ấp trứng như thế nào, tỉ lệ ấp nở là bao nhiêu..? Đạt trên 80% chưa...?
Vì rắn là loài bò sát máu lạnh, nhiệt độ luôn thay đổi theo môi trường. Nhất là đối với động vật có 1 lỗ huyệt...!
Vậy cách ấp trứng không giống như gia cầm... Có loài rất phức tạp như Cá Sấu...

vậy gà nòi ấp bao nhiêu ngày nở, gà tàu bao nhiêu ngày, vịt xiêm bao nhiêu ngày, vịt ta ......
mời bà con cùng xây dựng danh sách để người mới có thể áp dụng.

Chào bạn Cuốc lủi.
Tất cả các giống gà thời gian ấp nở tốt nhất là 19 đến 20 ngày. nở sớm hơn không tốt và nở muộn hơn càng ko tốt.
Riêng vịt cỏ (vịt rằng xám) là 28 đến 29 ngày.
Vịt trắng siêu thịt tăng hơn với vịt cỏ là 1 ngày.
Vịt xiêm cũng giống như vịt siêu thịt.

Các loài khác nhau có nhiệt độ ấp nở khác nhau.

Cũng tùy máy ấp có con cảm ứng nhiệt trong lò có độ nhạy khác nhau, nên tôi ko đưa ra thông số nhiệt chính xác..!
Cám ơn các bạn đã theo dõi.

hii, em đang ấp thôi bác. Cũng đang học hỏi, tìm tòi thôi hà. Đối với em để có 1 tiêu chuẩn Giống thì thời gian nuôi phải lâu và chọn lọc kỹ qua nhiều thế hệ, chứ bây giờ nói gì em cũng trãi qua rồi, nhưng em muốn đạt đến kỹ thuật cao hơn. Tiêu chuẩn, yêu cầu cả tay nghề, kiến thức và kỹ thuật phải thật chuẩn. hii

Ví dụ như gà: Thời gian ấp nở là 20 ngày ta đem chia 2 và trừ đi 1 = 9.

Vậy ngày thứ 9 đến ngày thứ 10 ta tăng nhiệt độ máy ấp lên...0,5 độ (nửa độ).

***Chú ý: Con cảm ứng nhiệt có biên dao động không quá 0,5 độ...
Nếu dao động quá lớn, khi ta tăng 0,5 độ thì biên độ lên hơn 1 độ, không ảnh hưởng lớn khi ta muốn cho gà trống nhiều, nhưng hơi có ảnh hưởng nhỏ, khi muốn ra mái...(vì giảm nhiệt)
Nhiệt độ chỉ tăng 2 ngày đó thôi, sau vẫn trở về nhiệt độ ấp như ban đầu.

Áp dụng cho cả vịt cũng theo công thức trên.
Nếu bạn nào ấp Vịt Xiêm thì áp dụng cong thức trên cho ra vịt trống rất nhiều, nuôi mau lớn và có trọng lượng cao.

Niếu gà ấp từ mẹ để mình thu đuợc gà trống nhiều hơn thì mình để gần mái tôn cách 0.5m trong suot qua trình ấp luôn hả bạn .?

Trứng gia cầm là 1 phôi được hình thành ngay trong cơ thể mẹ có n nhiễm sắc thể, khi 2 nhiễm sắc thể của bố và mẹ tập hợp lại, một hợp tử lưỡng bội 2n ra đời (trứng đã thụ tinh).

Vậy ta đã khẳng định được giới tính chưa?

Và ta cũng biết Tinh trùng có 2 nhiễm sắc thể quy định giới tính đó là X & Y
Còn Phôi có nhiễm sắc thể là XX.

Vậy chúng ta muốn chuyển đổi giới tính là ta chuyển đổi giữa X & Y.

Nếu ta nhìn thì liên tưởng giống cái sẽ chiếm ưu thế hơn, vì:
XX x XY
Thì X chiếm 3/4, nhưng thực tế bài toán về giới tính còn nhiều vấn đề phức tạp không dễ gì làm theo ý muốn đối với gia cầm.
Có lẽ bạn chưa học kỹ về gien di truyền.
Trong tế bào của thai chỉ có XX hoặc XY thôi.
Vậy thì không thể nói X chiếm 3/4 được,
mà phải nói cả X và Y, mỗi nhiễm sắc thể chỉ 1/2.
*
Ngoài lý thuyết nhiễm sắc thể mang giới tính,
còn lý thuyết tỷ số đực cái từng giống nữa.
Ví dụ ở ngưòi thì tỷ số đực cái là bằng nhau,
nhưng ở các động vật khác, thì tỷ số khác nhau.
Còn có thể tỷ số đó phụ thuộc vào môi trường
sống nữa, tác động lên buồng trứng và tinh hoàn
của bố mẹ.
*
Riêng với bò sát, thì đực cái không ở nhiễm sắc
thể.
*
Về thực tế, bạn mới thì nghiệm được vài trăm mẻ
ấp, tổng cộng vài vạn con. Ở các nước khác, xưa
nay đã ấp tỷ tỷ . . . tỷ mẻ ấp rồi, mà người ta
vẫn phải có chuyên gia ăn lương cao ngồi chọn gà
trống riêng ra, và phải có máy xay gà con ra bột
để giải quyết gà không có giới tính được chọn.
Nếu bạn ấp mà thay đổi được tỷ sô giới tính của gà,
bạn có thể làm chấn động thế giới.
*

Đúng rồi bạn ạ, nhưng tương đối thôi...chứ không chính xác bằng điều chỉnh nhiệt chỉ 2 ngày như trong máy ấp đâu bạn ah.:5^:

Và những ngày cuối như 15 thả trứng vào nước 30 giây vớt ra làm lại 3 lần để giải nhiệt cho trứng sau này khỏi sát. Không ngâm trong nước lâu quá 1phut trứng bị ngạt là hư đó.
Đến ngày 18 bạn thả nước 1 lần nữa lần này 40 giây để làm mát trứng tạo độ ẩm và giúp gà con tong trứng khởi động mạnh dễ nở...
Ngày 19 gà bắt đầu nở...
Chúc thành công.

Ngọc Chí thân mến!
Trước hết cảm ơn Bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm rất quí này cho bà con chăn nuôi và rất mong nhận được nhận thêm các kinh nghiệm khác từ bạn!
Sau khi đọc mình đã cố gắng suy nghĩ, vận dụng tất cả những kiến thức hạn hẹp của mình để có thể hiểu và lý giải về trường hợp của bạn nhưng khả năng là do hiểu biết của mình còn hạn hẹp nên không thể lý giải nổi. Nếu bạn có thể "chia sẻ" thêm tại sao lại như vậy thì tốt quá. Còn nếu Bạn dựa trên "thực tế" thì có thể cho mình và những người quan tâm biết những thí nghiệm nho nhỏ, ví dụ như cùng 1 lô ấp (khoảng 1000 quả, cùng ngày, cùng loại trứng, ấp cùng 1 lò, xử lý các vấn đề khác như nhau), đến ngày "xử lý" bạn chỉ xử lý 1/2 sau đó để nở và phân biệt trống mái theo 2 hình thức:
- Mới nở: cần kinh nghiệm
- Nuôi lớn và xác định qua ngoại hình
Nếu thực sự có sự khác nhau rõ rệt thì có lẽ đây là một phát hiện lớn trong ngành chăn nuôi gia cầm nói chung và nghề ấp trứng nói riêng.
Nếu bạn đã từng thí nghiệm thì cho mọi người KQ luôn, nếu chưa rất mong bạn vì cộng đồng Agriviet thuử một lần nhé.
Cảm ơn bạn và chúc bạn thành công!

Có lẽ bạn chưa học kỹ về gien di truyền.
Trong tế bào của thai chỉ có XX hoặc XY thôi.
Vậy thì không thể nói X chiếm 3/4 được,
mà phải nói cả X và Y, mỗi nhiễm sắc thể chỉ 1/2.
*
Ngoài lý thuyết nhiễm sắc thể mang giới tính,
còn lý thuyết tỷ số đực cái từng giống nữa.
Ví dụ ở ngưòi thì tỷ số đực cái là bằng nhau,
nhưng ở các động vật khác, thì tỷ số khác nhau.
Còn có thể tỷ số đó phụ thuộc vào môi trường
sống nữa, tác động lên buồng trứng và tinh hoàn
của bố mẹ.
*
Riêng với bò sát, thì đực cái không ở nhiễm sắc
thể.
*
Về thực tế, bạn mới thì nghiệm được vài trăm mẻ
ấp, tổng cộng vài vạn con. Ở các nước khác, xưa
nay đã ấp tỷ tỷ . . . tỷ mẻ ấp rồi, mà người ta
vẫn phải có chuyên gia ăn lương cao ngồi chọn gà
trống riêng ra, và phải có máy xay gà con ra bột
để giải quyết gà không có giới tính được chọn.
Nếu bạn ấp mà thay đổi được tỷ sô giới tính của gà,
bạn có thể làm chấn động thế giới.
*

Cám ơn bạn đã chia sẻ bài viết này, vì tôi viết ngắn quá dẫn đến bạn đã hiểu nhầm! Dù sao cũng cám ơn bạn, nhưng tôi muốn chia sẻ với anh 1 điều là:

_ Đã làm công tác kỉ thuật thì độ chính xác phải chuẩn, từ tương đối đến chính xác và muốn bình luận thì cũng tương đối chuẩn (ở đây tôi muốn nói là mức độ tương đối là được rồi...!)

Bạn đã sửa sai thành "trật" luôn đó..! có nghĩa sửa đuôi thành mù đó..!

Phôi (trứng) chỉ là đơn bội n, nó chỉ mang nhiễm sắc thể là X (không có ý nghĩa giới tính khi là đơn bội)...!

Còn mỗi con tinh trùng có thể mang nhiễm sắc thể là Y hoặc X

Khi nào tinh trùng gặp trứng, một sự ngẫu nhiên có thể là con X gặp trứng thì tạo ra 1 hợp tử là 2n (lưỡng bội 2n) tạo thành XX (con cái) mái.

Hoặc ngược lại tinh trùng gặp trứng là con Y thì tạo thành 1 hợp tử 2n cho ra con đực (trống) XY
Trước tiên ta nói cân bằng 50% về giới tính là đúng.

Vậy trong phôi, đều mang nhiễm sắc thể đơn bội là n, chứ không như bạn nói là XY được. Đó là bạn nhầm...!

Vậy bạn cho ở phôi có nhiễm sắc thể là Y khi gặp tinh trùng có Nhiễm sắc thể là Y nữa thì tạo thành hợp tử lưỡng bội là YY sao..???? Vậy đây là con gì...??? có lẽ bạn cho là Pede..! Chưa có trong học thuyêt..! Cái này quá mới tôi chưa nghe khoa học công bố..! (ngoại trừ đặc biệt đột biến mà nó chết ngay trong khi lưỡng bội hình thành).

Đó là cái sai thứ 1.

Tiếp đến cái sai thứ 2 là:

Chỉ có đơn bào mới không có nhiễm sắc thể giới tính.

Trường hợp 1 vài loại đa bào nguyên sinh (lớp thủy tức) khi sinh sản theo hình thức phân chia tế bào (đâm chồi tái sinh) hay còn gọi là sinh sản vô tính.

Qua quá trình tiến hóa đến lớp đa bào từ thực vật đến động vật đều sinh sản hữu tính . Nó đã có giống đực và giống cái thì đều có nhiễm sắc thể giới tính..!

Thì đều sinh sản theo 2 giao tử kết hợp Nhị và Nhụy...(thực vật)
Còn động vật thì tinh trùng gặp phôi (trứng).

Vậy Bò sát đã tiến hóa tới mức độ nào mà bạn bảo không có nhiễm sắc thể giới tính...???

Còn cái sai thứ 3:
Một Blog chia sẻ kỉ thuật, bạn chỉ đọc thôi sao biết đó là không đúng..???
Trừ khi bạn thí nghiệm như vậy mà kết quả ko chính xác, bạn nhờ tôi làm lại thí nghiệm đó mà cũng ko chính xác, thì bạn mới kết luận được...!

Bạn là người Việt Nam có định cư ở đâu đi nữa, thì VN vẫn là nguồn cội của bạn, bạn có tinh thần giúp đỡ người Việt tôi tôn trọng, còn bạn hay khoe khoang cái đẹp cái hay của ngoại quốc mà bạn không chia se được cái hay cái đẹp đó ...thì bình thường thôi.

Vì câu chuyện ấp trứng này là kinh nghiệm có từ lâu lắm rồi của ông cha ta đó.! Nay tôi chia sẻ kinh nghiệm cho bà con Nông dân thôi.

Đừng có nhìn dân tộc ta nhỏ bé và...quá...! Chính họ là những người đã phát minh ra 1 số khoa học ứng dụng đó bạn.

Vì bạn viết thẳng thắng và lệch lạc quá nên tôi nói hơi thẳng, có lẽ bạn không thích, nhưng có câu " Thuốc đắng thì dã tật. lời thật thì mếch lòng..".

Cám ơn và thân chào bạn.

--------

Ngọc Chí thân mến!
Trước hết cảm ơn Bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm rất quí này cho bà con chăn nuôi và rất mong nhận được nhận thêm các kinh nghiệm khác từ bạn!
Sau khi đọc mình đã cố gắng suy nghĩ, vận dụng tất cả những kiến thức hạn hẹp của mình để có thể hiểu và lý giải về trường hợp của bạn nhưng khả năng là do hiểu biết của mình còn hạn hẹp nên không thể lý giải nổi. Nếu bạn có thể "chia sẻ" thêm tại sao lại như vậy thì tốt quá. Còn nếu Bạn dựa trên "thực tế" thì có thể cho mình và những người quan tâm biết những thí nghiệm nho nhỏ, ví dụ như cùng 1 lô ấp (khoảng 1000 quả, cùng ngày, cùng loại trứng, ấp cùng 1 lò, xử lý các vấn đề khác như nhau), đến ngày "xử lý" bạn chỉ xử lý 1/2 sau đó để nở và phân biệt trống mái theo 2 hình thức:
- Mới nở: cần kinh nghiệm
- Nuôi lớn và xác định qua ngoại hình
Nếu thực sự có sự khác nhau rõ rệt thì có lẽ đây là một phát hiện lớn trong ngành chăn nuôi gia cầm nói chung và nghề ấp trứng nói riêng.
Nếu bạn đã từng thí nghiệm thì cho mọi người KQ luôn, nếu chưa rất mong bạn vì cộng đồng Agriviet thuử một lần nhé.
Cảm ơn bạn và chúc bạn thành công!

Cám ơn bạn đã quan tâm.

Bạn viết cái ý chính bạn yêu cầu xem....?

Sao mình không hiểu bạn muốn hỏi gì vây...???

Cám ơn bạn đã quan tâm.

Bạn viết cái ý chính bạn yêu cầu xem....?

Sao mình không hiểu bạn muốn hỏi gì vây...???
Bạn có thể trình bày 1 thí nghiệm đảm bảo tính thuyết phục (thực tiễn và khoa học) chứng tỏ việc điều khiển giới tính qua cách tác động đó???

@leminhthanh_th.
Bạn đọc kĩ bài tôi viết và các bình luận thì sẽ rõ, nhưng vẫn có 1 vài bí quyết nhỏ nữa...mà ko quan trọng lắm đâu..!
Cứ thực hiện như tôi đã chỉ thì trống mái nở ra rất chênh lệch đến gần 80% rồi đó...!

Còn khi nở ra ta phân biệt gà con đó là gà trống hay mái để tách ra chứ gì...?

Tôi chỉ lựa ra khoảng gần 60% là gà còn vịt thì rất dễ nhận biết...tôi lựa trống mái lên đến 80%.

Nhìn hình dáng bên ngoài:
_ Con trống đối với gà:
Thân hình to hơn, chân to hơn, lông sậm hơn, đầu to ngắn hơn...đặc biệt là con mắt to hơn. Đó là gà trống.
_ Con vịt: cũng giống con gà về hình dáng, nhưng nhìn con mắt to hơn và cái mỏ bẹp nhìn hơi ngắn và to hơn vết đen (vịt cỏ) ở đầu mỏ sậm hơn... đó là vịt trống.
Cách ấp như trên đã thành công từ 75 đến 85%.

Bạn đã nắm rõ ngày xử lí nhiệt chưa..???
Chỉ có 2 ngày xử lí thôi...

hình như là có sai sót ở đây tôi lâu lám ùi không học cũng không rõ lắm hình như gia cầm tinh trung la xx còn trúng là xy thì phải

Phương pháp này trước kia cũng nồi lên 1 thời , nhưng thời gian ngày nay thì ko còn quan niệm như vậy nữa , vì các nhà khoa học chưa có chứng minh thuyết phục nào là gà nở ra trống hay mái phụ thuộc vào nhiệt độ đâu bạn , các nhà khoa học vẫn cho là phụ thuộc vào tinh trứng gà trống thôi (Nghĩa là độ Axit hay Bazờ trong khầu phần thức ăn gà trống quyết định gà con nở ra)

Biết chia sẻ với các bạn gì đây...!

Khi nhận được những câu mơ hồ quá...! (hình như...hay là....lâu rồi không nhớ rõ...) !
Câu mơ hồ đó làm cho mọi sự cố gắng của tôi hoài công thật.

Nếu đọc thấy thích thì hãy Like cho tôi thêm phấn chấn bạn ah..!

Cuộc đời mỗi người là một con đường đi, đi nhiều thì quen thuộc, chuyển qua đi con đường khác thì lạ lẫm... Chứ ai trên đời sinh ra là đã thuộc ngay...!

Lần này thì rõ kiến thức bạn loạn xạ rồi.
Bạn nói Phôi hay Thai chỉ có đơn bội.
Vậy trong phôi (thai) đều mang nhiễm sắc thể
đơn bội là n, chứ không như bạn nói là XY được.
Tôi nói Phôi hay Thai cũng là cá thể bình thường
như đã trưởng thành, đều có đôi nhiễm sắc thể.
Chính vì điều này mà dân VN nói nạo thai là giết người.
Lý lẽ nạo thai là bỏ một cục thịt không được các
bác sỹ cho là đúng, nói chi đến các cụ già VN.
*
Còn những lời bạn nói linh tinh nữa, thì bạn
cũng không có dẫn chứng nguyên văn lời tôi
viết, nên tôi không bình luận.
*
Nói chung, ai hiểu biết sơ đẳng về gien di truyền
đã dạy trong trường phổ thông đều thấy rằng bạn
có thiếu sót về kiến thức. Cũng vì vậy, bạn mới
cho rằng có thể lấy nhiệt độ mà thay đổi giới tính
của gà con khi ấp trứng.
*
Bò sát, cá, và nói chung các loài máu lạnh thì
không có nhiễm sắc thể giới tính. Vì thế mà chúng
có thể tự đổi giới tính được. Bạn không biết điều
này, thì tuỳ ý tin hay không tôi cũng không muốn
thuyết phục bạn. Chuyện này không dạy trong trường
phổ thông, và cũng hơi lạc đề, nên tôi tạm ngừng.
*
Dúng ra, gà cũng như Chim, nhiễm sắc thể giới tính
không phải là X và Y, nhưng tôi không muốn bàn về
chuyện này, làm loãng vấn đề. Vả lại, nó cũng không
được dạy trong trường phổ thông, nên tôi không bàn.
*

Back