Chuyển đổi giới tính gia cầm từ phôi.

Theo bạn nhiệt độ Ấp có ảnh hưởng đến giới tính của gia cầm không ?

• CÓ ẢNH HƯỞNG

• Không

Kết quả chỉ hiển thị sau khi bạn bình chọn.
Theo tôi được biết hiện nay công ty gà giống Dabaco một trong những công ty sản xuất gà giống lớn nhất Việt Nam đã áp dụng công nghệ thụ tinh nhân tạo và kỹ thuật dùng dung dịch để phân ly giới tính để tạo ra số lượng gà trống, mái theo yêu cầu. Có nghĩa chọn giới tính từ trước khi đưa vào con gà mái. Đó là theo cơ sở khoa học. Còn theo cách dân gian thì cũng nghe nói rồi nhất là những người ấp gà nòi, họ thường treo cao ổ gà gần mái tôn khi ấp nở. nếu để làm thực nghiệm cần khoảng thời gian một chu kì ấp nở mới biết đc. Ở Ngoài miền bắc họ chuộng con trống hơn con mái. tùy theo lúc mà giá có thể khác nhau. Nhưng giá trống mái giá lệch nhau là khá lớn.

Vô Tình Kẻ

Chuyên nghiệp
Theo tôi được biết hiện nay công ty gà giống Dabaco một trong những công ty sản xuất gà giống lớn nhất Việt Nam đã áp dụng công nghệ thụ tinh nhân tạo và kỹ thuật dùng dung dịch để phân ly giới tính để tạo ra số lượng gà trống, mái theo yêu cầu. Có nghĩa chọn giới tính từ trước khi đưa vào con gà mái. Đó là theo cơ sở khoa học. Còn theo cách dân gian thì cũng nghe nói rồi nhất là những người ấp gà nòi, họ thường treo cao ổ gà gần mái tôn khi ấp nở. nếu để làm thực nghiệm cần khoảng thời gian một chu kì ấp nở mới biết đc. Ở Ngoài miền bắc họ chuộng con trống hơn con mái. tùy theo lúc mà giá có thể khác nhau. Nhưng giá trống mái giá lệch nhau là khá lớn.
Bác đọc cái này:
https://sites.google.com/site/channuoigiacam/cong-tac-giong-gia-cam/di-truyen-hoc-gia-cam
Giới tính sẽ do con gà mái quyết định! Thế nên em nghĩ bác bị bọn Dabaco nó chém gió thôi. Thụ tinh nhân tạo hay phân ly giới tính gì gì đó làm gì giải quyết được vấn đề?

Đỗ Minh Thiện

Qui Ẩn Giang Hồ
Nông dân @
Đó không phải là chuyện tào lao đâu bác ạ! Kết quả đúng sai nó sẽ dính đến lợi ích kinh tế đằng sau. Nếu các bác áp dụng dùng nhiệt độ điều khiển mà tỷ lệ trứng có phôi nở vẫn không đổi hoặc tăng lên thì nó mới có giá trị! Chứ còn nó giảm thì có ý nghĩa gì, thậm chí thiệt hại về mặt kinh tế.

Các bác chỉ đúng khi số lượng trống hoặc mái/tổng số trứng đưa vào ấp đạt tỷ lệ cao như các bác nói. Nó hoàn toàn khác với số lượng trống hoặc mái/ tổng số gia cầm nở thành con! Điều em sợ đó là sự nhầm lẫn này.

Ví dụ: ấp 100 quả nở 90% ra 45 con trống và 45 con mái theo nhiệt độ chuẩn, tỷ lệ trống, mái là trên tổng số con nở ra là 50%. Áp dụng nhiệt độ kiểu này nếu tỷ lệ nở chỉ đạt 80% ra 45 con trống và 35 con mái chẳng hạn, tỷ lệ trống sẽ là 56%, mái là 44%. Nếu đưa ra kết luận nhờ điều chỉnh nhiệt độ giúp tăng 6% trống thì thật là ngớ ngẩn. Nó chỉ đúng khi số trống nở ra đạt trên 50 con, áp vào tỷ lệ nở 80% thì tỷ lệ trống trong số gà nở ra đã đạt 62,5% rồi. Nếu tỷ lệ nở không phải là 80% mà tụt xuống 75% hay 70% thì các bác còn có thể nâng tỷ lệ trống trong đàn lên cao nữa. Nhưng nó sẽ chẳng có giá trị gì nếu số gà trống thu được không vượt qua 50 con. Nếu các bác đưa 100 quả trứng vào ấp mà nó nở ra 55, 60 hay 70 con trống thì đó mới thực sự nhiệt độ điều khiển giới tính.

Đây là diễn đàn khoa học kỹ thuật, em muốn trao đổi mọi thứ nó thật khoa học.
Sự thật thì chưa có 1 cái trang web nào công bố chính thức về nhiệt độ có ảnh hưởng đến giới tính gia cầm .

Nhưng vấn đề này nó y chang như cái " thế giới tâm linh " - ai tin có là sẽ có - ai k tin là sẽ k có .- đơn giản thế thôi !!!

Và với tôi - tôi cũng có nuôi vài chục con gà - cho ấp máy với " từa lưa kiểu " với các khung nhiệt độ khác nhau và nở ra đại đa số gà trống là nhiều .

Do đó , ở đây tôi k phũ nhận những gì thuộc về khoa học - tuy nhiên tôi cũng đồng tình với các ý kiến cho rằng " nhiệt độ có ảnh hưởng đến tỷ lệ trống mái " . Ai tin hay k tin thì k quan trọng đúng k - vì cái này thì khoa học chưa chứng minh được mà !!! Và ngay cả chú Chí cũng nói rằng đây chỉ là chia sẻ của chú ấy - chứ khoa học chưa đề cập đến - ai làm dc thì làm !!!!!

Vô Tình Kẻ

Chuyên nghiệp
Sự thật thì chưa có 1 cái trang web nào công bố chính thức về nhiệt độ có ảnh hưởng đến giới tính gia cầm .

Nhưng vấn đề này nó y chang như cái " thế giới tâm linh " - ai tin có là sẽ có - ai k tin là sẽ k có .- đơn giản thế thôi !!!

Và với tôi - tôi cũng có nuôi vài chục con gà - cho ấp máy với " từa lưa kiểu " với các khung nhiệt độ khác nhau và nở ra đại đa số gà trống là nhiều .

Do đó , ở đây tôi k phũ nhận những gì thuộc về khoa học - tuy nhiên tôi cũng đồng tình với các ý kiến cho rằng " nhiệt độ có ảnh hưởng đến tỷ lệ trống mái " . Ai tin hay k tin thì k quan trọng đúng k - vì cái này thì khoa học chưa chứng minh được mà !!! Và ngay cả chú Chí cũng nói rằng đây chỉ là chia sẻ của chú ấy - chứ khoa học chưa đề cập đến - ai làm dc thì làm !!!!!
Bác đã làm rồi bác có thể chia sẻ với bà con được không ạ?
Nếu kết quả của bác là đưa chứng vào ấp soi có phôi 100 quả lúc nở ra được 55, 60, 65 hay 70 con trống thì lúc đó không có khoa học nào cãi được. Dù nó có trái với cái định luật di truyền thì cái kết quả của bác sẽ chứng minh khoa học đã sai, đã nhầm lẫn. Điều em thắc mắc là tại sao bác không chưng cái kết quả đó ra?

Đỗ Minh Thiện

Qui Ẩn Giang Hồ
Nông dân @
Bác đã làm rồi bác có thể chia sẻ với bà con được không ạ?
Nếu kết quả của bác là đưa chứng vào ấp soi có phôi 100 quả lúc nở ra được 55, 60, 65 hay 70 con trống thì lúc đó không có khoa học nào cãi được. Dù nó có trái với cái định luật di truyền thì cái kết quả của bác sẽ chứng minh khoa học đã sai, đã nhầm lẫn. Điều em thắc mắc là tại sao bác không chưng cái kết quả đó ra?
bác đọc lại comment trên của e 1 lần nữa nhé !!! tks

Và bác nên thử ấp ở từng nhiệt độ khác nhau , rồi thử ấp theo cách của chú Chí chia sẻ xem sao - sau đó thì " tự mình ắc sẽ rõ " bạn nhé !!!

duyanh_vp

nông dân thành babylone
ChàoQUOTE="Nguyễn Ngọc Chí, post: 348593, member: 86680"]Đúng rồi bạn ạ, nhưng tương đối thôi...chứ không chính xác bằng điều chỉnh nhiệt chỉ 2 ngày như trong máy ấp đâu bạn ah.:5^:

Và những ngày cuối như 15 thả trứng vào nước 30 giây vớt ra làm lại 3 lần để giải nhiệt cho trứng sau này khỏi sát. Không ngâm trong nước lâu quá 1phut trứng bị ngạt là hư đó.
Đến ngày 18 bạn thả nước 1 lần nữa lần này 40 giây để làm mát trứng tạo độ ẩm và giúp gà con tong trứng khởi động mạnh dễ nở...
Ngày 19 gà bắt đầu nở...
Chúc thành công.[/QUOTE]
Chào tất cả ace . mih cũg mới bước vào nghề gia cầm thôi rất mong đc sự giúp đỡ nhiều của ace

Vô Tình Kẻ

Chuyên nghiệp
bác đọc lại comment trên của e 1 lần nữa nhé !!! tks

Và bác nên thử ấp ở từng nhiệt độ khác nhau , rồi thử ấp theo cách của chú Chí chia sẻ xem sao - sau đó thì " tự mình ắc sẽ rõ " bạn nhé !!!
Đọc lại toàn bộ tất cả các comment em không tìm thấy được câu trả lời mà em đặt ra cho các bác đó là:
Số trứng đưa vào ấp?
Tỷ lệ trứng có phôi?
Tỷ lệ trứng nở thành con?
Tỷ lệ trống mái?

Lấy tỷ lệ trống mái lúc nở để chứng minh nhiệt độ ảnh hưởng đến giới tính gia cầm mà không xét đến các số liệu mà em yêu cầu phía trên là quá bảo thủ và không có tinh thần cởi mở thảo luận. Đó là em chưa hỏi đến các bác phân loại giới tính tại thời điểm nào? Nếu Thời điểm là 1 ngày tuổi thì giới chuyên phân loại có lúc phân loại sai đã lên đến 10% liệu các bác có khả năng phân loại được như họ? Còn nếu phân loại lúc gia cầm đã trưởng thành thì các bác lại phải xem xét đến phần hao hụt.

Có 1 thực tế mà ai cũng phải công nhận đó là nhiệt độ ảnh hưởng tỷ lệ nở của ấp trứng gia cầm, thế nên người ta mới khuyến cáo nhiệt độ ấp tối ưu. Việc thay đổi nhiệt độ theo hướng dẫn của bác chủ top sẽ làm tăng tỷ lệ phôi chết. Nếu theo hướng nhiều trống thì số phôi chết nhiều là mái và ngược lại. Việc này tất nhiên sẽ làm biến đổi tỷ lệ trống mái theo hướng mong muốn lúc nở ra nhưng nó không có giá trị kinh tế thậm chí gây thiệt hại kinh tế nếu gia cầm có giới tính ko mong muốn vẫn bán được và nuôi được. Đó là lý do mà những người bảo vệ quan điểm nhiệt độ ảnh hưởng đến giới tính không bao giờ dám đề cập và công bố số liệu về tỷ lệ phôi chết. Họ dùng kết quả để lòe bà con!

Tiện đây em đề nghị ban quản trị diễn đàn xóa bỏ ngay lập tức cuộc thăm dò ý kiến về nhiệt độ ảnh hưởng đến giới tính gia cầm. Đây là một vấn đề thuộc khoa học tự nhiên, cái đúng cái sai do sự thật khách quan diễn ra quyết định chú không phải đông người bảo đúng là nó đúng. Một cuộc khảo sát vô nghĩa.

Đỗ Minh Thiện

Qui Ẩn Giang Hồ
Nông dân @
Topic đã viết Free ! Và ai cũng có " não " để suy ngẫm và quyết định .

Cái gì thấy đúng thì làm theo

còn nếu chưa thấy đúng hoặc sai thì hãy bỏ qua ,đừng nên đọc làm gì cho mệt .

Và bác đừng nên dùng chiêu " kích tướng " làm gì nữa !!!! ngta đã viết free , bác lại còn bảo những ng cho rằng nhiệt độ có ảnh hưởng đến giới tính gia cầm làm 1 cuộc " báo cáo kết quả thí nghiệm " free cho pác nữa thì có phải bác đang đợi ?" sung rụng " không ???? - pác có trả lương cho họ k ?

sự thật ở trên đời này sự chia sẽ kinh nghiệm cũng chỉ có " giới hạn " k ai đâu mà nói hết các bí quyết và tuyệt chiêu đâu nhé . Nó đơn giản giống như 1 bài toán , có người làm được - và có kẻ thì k làm được . Ngta đã gợi ý , còn mình tin hay k , và làm hay k làm là ở mình .

" khảo sát " mang tính chất " thăm dò " chứ k phải là " vô nghĩa " nhé !!!!

Vô Tình Kẻ

Chuyên nghiệp
Topic đã viết Free ! Và ai cũng có " não " để suy ngẫm và quyết định .

Cái gì thấy đúng thì làm theo

còn nếu chưa thấy đúng hoặc sai thì hãy bỏ qua ,đừng nên đọc làm gì cho mệt .

Và bác đừng nên dùng chiêu " kích tướng " làm gì nữa !!!! ngta đã viết free , bác lại còn bảo những ng cho rằng nhiệt độ có ảnh hưởng đến giới tính gia cầm làm 1 cuộc " báo cáo kết quả thí nghiệm " free cho pác nữa thì có phải bác đang đợi ?" sung rụng " không ???? - pác có trả lương cho họ k ?

sự thật ở trên đời này sự chia sẽ kinh nghiệm cũng chỉ có " giới hạn " k ai đâu mà nói hết các bí quyết và tuyệt chiêu đâu nhé . Nó đơn giản giống như 1 bài toán , có người làm được - và có kẻ thì k làm được . Ngta đã gợi ý , còn mình tin hay k , và làm hay k làm là ở mình .

" khảo sát " mang tính chất " thăm dò " chứ k phải là " vô nghĩa " nhé !!!!
Tôi thấy bạn càng ngày càng bảo vệ quan điểm nhiệt độ ảnh hưởng đến giới tính gia cầm 1 cách lố bịch. Tại sao tôi phải lên tiếng phản bác những thông tin mà bác chủ top đưa ra và các comennt ủng hộ? Đó là vì tôi không muốn bà con khi đọc đến cái topic này cân nhắc kỹ trước khi làm theo, tôi muốn bà con không nhầm lẫn kết quả khi tỷ lệ phôi chết cao. Bạn nên nhớ tỷ lệ phôi chết là tiền mồ hôi và nước mắt của bà con! Mất mát đó bác chủ topic và bạn có đền được ko? Đừng lấy cái free, cái tâm huyết ra biện minh.

hoangson121vx

Chính hiệu
Tôi thấy bạn càng ngày càng bảo vệ quan điểm nhiệt độ ảnh hưởng đến giới tính gia cầm 1 cách lố bịch. Tại sao tôi phải lên tiếng phản bác những thông tin mà bác chủ top đưa ra và các comennt ủng hộ? Đó là vì tôi không muốn bà con khi đọc đến cái topic này cân nhắc kỹ trước khi làm theo, tôi muốn bà con không nhầm lẫn kết quả khi tỷ lệ phôi chết cao. Bạn nên nhớ tỷ lệ phôi chết là tiền mồ hôi và nước mắt của bà con! Mất mát đó bác chủ topic và bạn có đền được ko? Đừng lấy cái free, cái tâm huyết ra biện minh.
Nhiệt độ ảnh hưởng tới giới tính của 1 số loài bò sát là điều hiển nhiên. Với con Gà thì chưa rõ..nhưng có con Gà Tây thuộc loài chim này thì đã có nghiên cứu nhiệt độ làm thay đổi đực cái! Không có liên quan gì chuyện chết phôi.
http://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-hoc/nhiet-do-cao-trung-no-ra-chim-mai-2017003.html

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH