CLB: Công Việt, Chim Trĩ, Gà Lôi, Gà Tiền.....

Xin nhờ các Mod, Admin 1 tí.
*Hôm nay tại box "MB: Chim cảnh -Thú Nuôi -Vật cưng" này cho phép em thành lập CLB: Công Việt, Chim Trĩ, Gà Lôi, Gà Tiền...

*Mục đích của CLB là tạo ra 1 sân chơi uy tín để ACE có thể dễ dàng: mua bán, trao đổi, học hỏi, giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm về:
- Chim Trĩ (các loại)
- Chim Công (các loại)
- Gà Lôi (các loại)
- Gà tiền (các loại)
...

*Đến ngày 12/12/2012 CLB sẽ ra mắt chính thức, mong quý ACE ủng hộ.

*Mọi ý kiến đóng góp xin gửi về hòm thư điện tử: huyvumanh@gmail.com

Last edited:
vài lời với anh tranchitinh_78. không biết anh là ng miền nam hay MB,nếu anh ở miền B thì mình thấy có 1 anh là cutynuoirong củng có nuôi nhiều công việt thì hỏi anh a đó kinh nghiệm xử lí vụ này.
riêng mình thì hỏi anh là bó cánh lại bằng bkeo vậy có dùng nẹp để nẹp cánh lại không vậy,chim,gà tróc da,gãy xương sẽ tự lành tự liền,tùy theo nặng hay nhẹ sẽ lành nhanh hay chậm mà thôi,nếu chữa trị đúng phương pháp sẽ hồi phục nhanh hơn.
pần công vẫn còn ăn mà ăn ít,đi phân hơi lỏng,thì có 2 trường hợp,1 đg ruột,2 bị thời tiết.để chữa trị phần này o có gì khó.kết hợp đem công tránh gió + sưởi đèn + mua 3 gói BIO men đường ruột,mỗi ngày cho uống 1 gói,mua loại vn sx 2,5ngàn pháp sx 3ngàn đều được. từ 3 đến 5 ngày công đi phân khô bình thường,hoạt bát ăn uống bình th ờng là ok,bây giờ chỉ chờ công liền xương, bổ sung tôm là mau hồi phục.................
Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình bó cánh bằng băng keo. Bó gọn vào thân chim nên không cần nẹp. mình cố định mút cánh vào phần đuôi nên nó không xệ xuống. Hy vọng em nó sẽ chóng lành. Thân

Mình thấy cặp gà của ban là 2con mái,bạn có thể chia lại cho mình một con được ko?mình mới tập nuôi nên chưa có các loại chim,gà quý.Nêu ko tiện trả lời trên diên đàn thì gửi vào mail cho mình nhe: ducphong_hp631@yahoo.com.vn
Rất mong tin bạn.

cặp gà tiền 1 trống 1 mái bạn.,gà để nuôi chứ chưa có ý bán.,nếu mai mốt mua dc cặp khác sẽ nhan bạn hay

chào các bác và toàn thể anh em trên 4r. Tình hình rất nguy cấp. Hôm qua con công của mình bỏ ăn, thấy đứng buồn và đi phân lỏng màu xanh và có pha trắng. Mình đi hỏi thú ý họ bảo nó bị phó thương hàn và bệnh phân xanh, trắng. Mình đã mua thuốc về cho uống nhưng vẫn thấy chưa ổn, em nó vẫn ăn ít và vẫn đi phân hơi lỏng. Hôm nay mua thêm vitamin ade về tiêm, khi bắt em nó để tiêm vô tình em nó vỗ cánh mạnh đập vào tay làm gãy 1 cánh. Nó bị trật và gãy ở ngay khuỷu ở giữa cánh. Khi kéo cánh ra thấy cái xương nhỏ trật khỏi khớp. mình đã dùng băng keo bó ôm cánh lại cố định và sờ thì thấy khớp xương đã sít với nhau nhưng không biết nó có liền lại không và có thành tật không. Anh em nào đã gặp xin chỉ giáo cho mình ít kinh nghiệm để điều trị và trị bệnh cho em nó. Em nó được 4 tháng, nặng 1,3kg, là công việt. Xin đa tạ các anh em và các bậc tiền bối

Các cụ ta có câu "chó liền da, gà liền sương"
Tôi nghĩ có thời gian + chăm sóc tốt thì chim công sẽ hồi phục thôi.
Vấn đề ở đây là chăm sóc thế nào trong trường hợp này.
ACE nào có kinh nghiệm thực tế hãy chia sẻ để mọi người cùng biết.
xin đừng chém gió

chủ thớt,thành lập clb mà thấy chả giúp gì được cho mọi người,chỉ chăm chăm kiếm hàng mua hàng mình cần thôi.
nào là gà lôi hồng tía,đổi gà tiền lấy tía:7^::7^:

Last edited:
chủ thớt,thành lập clb mà thấy chả giúp gì được cho mọi người,chỉ chăm chăm kiếm hàng mua hàng mình cần thôi.
nào là gà lôi hồng tía,đổi gà tiền lấy tía

Cảm ơn bạn đã góp ý.
Tôi sẽ chú ý về điều bạn đã nói.

Last edited:
Em cũng muốn tham gia câu lạc bộ. Em cũng thích nuôi mấy loại này lắm nhưng chưa có đủ điều kiện, chỉ mới nuôi trĩ đỏ khoang cổ thôi. Tham gia câu lạc bộ để học hỏi kinh nghiệm cũng như làm qen với các anh, các bác trên diễn đàn tại nhiều vùng miền. Mong được ủng hộ B)

Danh Sách Thành viên
CLB: Công Việt, Chim Trĩ, Gà Lôi, Gà Tiền.....

1. daonhathuy - Nghệ An ( Chủ nhiệm CLB ) - 8/2012
2. huyvumanh - Thái Nguyên - 8/2012
3. minh dang Tuan - Q5 HCM - 8/2012
4. Doan Ngu Sang - Bình phước - 8/2012
5. ducphong - Hải phòng - 8/2012
6. tvthien - Bình Dương - 8/2012
7. TruongTheHien(0973840284) - Đồng Nai - 8/2012 - (0973840284)
8. thankyou - Quận tân phú- 8/2012
9. chimtrido_sadec - Đồng Tháp - 9/2012
10. onggiaogia - HCM - 9/2012
11. CuTyNuoiRong - Bắc Ninh - 9/2012 - (0989850006)
12. Phạm Anh Tú - Hà Nội - 9/2012
13. tranchitinh_78 - Quảng Trị - 9/2012
14. ducmanh - HCM - 9/2012 (Cộng tác viên)
15. cabaduoi - HCM - 9/2012
16. quoctuandd - Vũng tầu - (9/2012)
17. vietngoc - Nghệ An - (9/2012)
18.khanhthuan - Quang Nam (10/2012)

Chào mừng bạn khanhthuan tham gia CLB.

chúc ae clb ngày càng phát triển và có nhiều thành viên xum họp

Bạn hãy chia sẻ kinh nghiệm cũng như những thắc mắc của mình cho ACE trong CLB.
em thì chơi gà lôi hông tía 3 năm nay. mấy năm trước nuôi ko có thời gian chăm sóc nên có thì bán lại ae hết.năm nay học hành xong công việc cũng ổn nên em ko còn bán nữa tập trung vào gây giống hiện tại là trên dưới 20 em
--------

EM CO HOI MUA 1 BO (2 MAI VA 1 TRONG ) GA LOI HONG TIA CUA ANH. SDT 0936370999 ANH CHO EM CAI HINH ANH NHA

Các bậc tiền bối,các ae trên diễn đàn cho e hỏi đây là giống chim trĩ gi?(có người gọi là trĩ xanh,có ngươi lại goi là trĩ đen ???)tên khoa hoc của loài nay?

đặc điểm sinh học va phân bố ?
Cảm ơn các bác!
:6^::9^::6^::9^::6^::9^::6^::9^::6^::9^::6^::9^:

--------

Các bậc tiền bối,các ae trên diễn đàn cho e hỏi đây là giống chim trĩ gi?(có người gọi là trĩ xanh,có ngươi lại goi là trĩ đen ???)tên khoa hoc của loài nay?

Cảm ơn các bác!

e gửi thêm mấy cái ảnh
https://lh3.googleusercontent.com/-...RY2eR4lk/s400/Agriviet.Com-images_%281%29.jpg
https://lh6.googleusercontent.com/-...xct-wH8Y/s400/Agriviet.Com-images_%282%29.jpg

Last edited by a moderator:

Cảm ơn các bác!

--------

e gửi thêm mấy cái ảnh
https://lh3.googleusercontent.com/-n1uhq9tGZwg/UIaljeH_DtI/AAAAAAAAmQs/QaDRY2eR4lk/s400/Agriviet.Com-images_%281%29.jpg
https://lh6.googleusercontent.com/-.../mT6xct-wH8Y/s400/Agriviet.Com-images_(2).jpg

Mình cũng k biết gọi thế nào cho phù hợp.
Thấy trĩ đỏ thì con nào gần như cũng giống nhau, còn bọn này gần như con nào cũng khác nhau về mầu sắc, khó khăn lắm mới chọ đc con thật ưng ý.
http://www.wildlifeupclose.co.uk/birds/pheasant blue/Blue Pheasant.html

Cảm ơn các bác!

--------

e gửi thêm mấy cái ảnh
https://lh3.googleusercontent.com/-.../QaDRY2eR4lk/s400/Agriviet.Com-images_(1).jpg
https://lh6.googleusercontent.com/-.../mT6xct-wH8Y/s400/Agriviet.Com-images_(2).jpg

Hi ducphong_631 và các ACE,
Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi cóp nhặt thông tin trên mạng và tóm tắt với các bạn như sau:
- Loại Trĩ ( pheasant) này tên tiếng Anh là Melanistic Mutant Pheasant. Có người thêm chữ BLACK hay GREEN phía trước chữ Melanistic.Theo Môn ĐộngVật Học, Melanistic là từ chỉ tình trạng mà Melanin xuất hiện cao bất thường ở da, lông chim hay lông mao ở động vật.
Loại Trĩ này được cho là phát sinh từ nguồn hoang dã ở Châu âu cách đây hơn 100 năm. Con trống gần như màu tối hoàn toàn với ánh xanh lá cây và xanh dương ( blue). Con mái màu xanh đen.) ( nguồn Murray McMurray Hatchery)
- vì vậy, cái gọi là " melanistic" pheasant là 1 dạng đột biến ( mutant = đột biến) của Trĩ Đỏ Khoang cổ trắng ( tên khoa học: Phasianus colchicus) hoặc đôi khi là đột biến của các loài Trĩ khác, chẳng hạn như loài hiếm hơn là con Trĩ Xanh Nhật Bản ( Phasianus versicolor). Các loại lại giao phối với nhau nên tạo nên nhiều dạng con lai khác nhau.
- Có nguồn để tên khoa học của con Melanistic này là [FONT=&amp]P. c.tenebrosus. Tuy nhiên tôi chưa có điều kiện kiểm chứng cái tên này
[/FONT]- Theo ý kiến cá nhân, con Melanistic mutant pheasant chưa đủ điều kiên để tạo thành 1 loài ( species) mới vì không có tên khoa học riêng. Và, do nhiều biến thể khác nhau về mức độ pha trộn màu xanh và màu Đen. Do đó, tạm đề nghị gọi là Trĩ Xanh Đen.

Riêng chữ Trĩ Xanh ( lá cây) nên để dành để gọi con P.Versicolor là loại đặc hữu của Japan, có màu xanh lá cây gần như toàn thân. Mặc dù cho đến thời điểm này, chưa thấy anh em nào ở VN giới thiệu có sở hữu con P.Versicolor này

Cảm ơn các bác!

--------

e gửi thêm mấy cái ảnh
https://lh3.googleusercontent.com/-.../QaDRY2eR4lk/s400/Agriviet.Com-images_(1).jpg

Tôi thấy đặc điểm sinh học của loại này giống chim trĩ đỏ, nhưng phạm vi phân bố có vẻ hẹp hơn trĩ đỏ.
Gửi ACE hình ảnh loại trĩ xanh-đen mà tôi đang nuôi.

Gà lôi lam mào trắng đột biến ren !

Chào anh em trong câu lạc bộ !
Để câu lạc bộ ta có chủ đề để anh em mình tham gia cho vui vẻ, mình xin hỏi anh em ta đã ai thấy gà lôi lam đuôi trắng, mào trắng bị đột biến ren hay chưa ? nếu có anh em đăng hình lên cho cả nhà ngắm nhé ! hôm trước mình có ra thăm vườn thú Hà nội được chiêm ngưỡng 1 đôi gà lôi Lam mào trắng bị đột biến ren ( có 3 lông bao màu trắng ở cánh ) nhìn rất độc. hoạ my, chào mào, chích choè lửa thị mình đã thấy đột biến ren nhưng Gà lôi lam mào trắng bị đột biến ren thì mình nay mới nghe nói và chính mắt nhìn thấy ! hôm nào mình sẽ đăng ảnh cho anh em ngắm nhé !

Chúc bạn 1 ngày mua bán tốt lành

........./............/…...Up…...
......./............(.......Qua…..
...../'...............\......Up…Lại...
.../...................\....Cả…....
..(,(...................)...Hai…...
...\,\...\....\....\,_,/...Cùng.…
......\._.\._.) ._)….....Có…....
.......\._.\................Lợi …...
........\._.\ …Cảm...Ơn...
.........\_.)....Rất...Nhiều

Gà thái nọc & gà thái con

http://agriviet.com/home/threads/112389-Ga-tre-thai-con-ga-tre-thai-kieng-noc/page2#axzz2BJiiF1JP

Liên quan đến thắc mắc của bạn, tôi cóp nhặt thông tin trên mạng và tóm tắt với các bạn như sau:
- Loại Trĩ ( pheasant) này tên tiếng Anh là Melanistic Mutant Pheasant. Có người thêm chữ BLACK hay GREEN phía trước chữ Melanistic.Theo Môn ĐộngVật Học, Melanistic là từ chỉ tình trạng mà Melanin xuất hiện cao bất thường ở da, lông chim hay lông mao ở động vật.
Loại Trĩ này được cho là phát sinh từ nguồn hoang dã ở Châu âu cách đây hơn 100 năm. Con trống gần như màu tối hoàn toàn với ánh xanh lá cây và xanh dương ( blue). Con mái màu xanh đen.) ( nguồn Murray McMurray Hatchery)
- vì vậy, cái gọi là " melanistic" pheasant là 1 dạng đột biến ( mutant = đột biến) của Trĩ Đỏ Khoang cổ trắng ( tên khoa học: Phasianus colchicus) hoặc đôi khi là đột biến của các loài Trĩ khác, chẳng hạn như loài hiếm hơn là con Trĩ Xanh Nhật Bản ( Phasianus versicolor). Các loại lại giao phối với nhau nên tạo nên nhiều dạng con lai khác nhau.
- Có nguồn để tên khoa học của con Melanistic này là [FONT=&amp]P. c.tenebrosus. Tuy nhiên tôi chưa có điều kiện kiểm chứng cái tên này
[/FONT]- Theo ý kiến cá nhân, con Melanistic mutant pheasant chưa đủ điều kiên để tạo thành 1 loài ( species) mới vì không có tên khoa học riêng. Và, do nhiều biến thể khác nhau về mức độ pha trộn màu xanh và màu Đen. Do đó, tạm đề nghị gọi là Trĩ Xanh Đen.

Riêng chữ Trĩ Xanh ( lá cây) nên để dành để gọi con P.Versicolor là loại đặc hữu của Japan, có màu xanh lá cây gần như toàn thân. Mặc dù cho đến thời điểm này, chưa thấy anh em nào ở VN giới thiệu có sở hữu con P.Versicolor này
Cảm ơn a ducmanh va bạn Manh Huy rất nhiều.Nhân đây các bậc tiền bối cho e hỏi kỹ thuật nuôi gà lôi hông tía và gà lôi trắng sinh sản.Kính mong cac bậc tiền bối va các ae trên diễn đàn chi giáo.9^::9^::9^::9^:

--------

Cảm ơn a ducmanh va bạn Manh Huy rất nhiều.Nhân đây các bậc tiền bối cho e hỏi kỹ thuật nuôi gà lôi hông tía và gà lôi trắng sinh sản.Kính mong cac bậc tiền bối va các ae trên diễn đàn chi giáo.9^::9^::9^::9^:

--------

Chào anh em trong câu lạc bộ !
Để câu lạc bộ ta có chủ đề để anh em mình tham gia cho vui vẻ, mình xin hỏi anh em ta đã ai thấy gà lôi lam đuôi trắng, mào trắng bị đột biến ren hay chưa ? nếu có anh em đăng hình lên cho cả nhà ngắm nhé ! hôm trước mình có ra thăm vườn thú Hà nội được chiêm ngưỡng 1 đôi gà lôi Lam mào trắng bị đột biến ren ( có 3 lông bao màu trắng ở cánh ) nhìn rất độc. hoạ my, chào mào, chích choè lửa thị mình đã thấy đột biến ren nhưng Gà lôi lam mào trắng bị đột biến ren thì mình nay mới nghe nói và chính mắt nhìn thấy ! hôm nào mình sẽ đăng ảnh cho anh em ngắm nhé !

A vietngoc ah!E cũng đã có may mắn được chiêm ngưỡng đôi gà quý đó một lần rồi nhưng ko chụp được tấm ảnh nào,hôm nào có,anh up lên cho ae chiêm ngưỡng nhé

Last edited by a moderator:
- Hiện mình cũng đang nuôi 2 loại gà lôi (lôi trắng + hông tía)
- Kinh nghệm k nhiều rất mong giao lưu, học hỏi kinh nghiệm của những ng đi trước.
- Theo nhận xét chủ quan của mình thì trong số các loại gà lôi đã được nhìn (trừ Gà lôi tía ) thì gà lôi trắng có vẻ đẹp nổi bật hơn so với các loại gà lôi còn lại.

Đính chính !

Mình cũng xin đính chính: Đây là gà của vườn thú Hà nội vừa qua mình chụp được, do mình ko biết đăng hình nên nhờ bác " Gà lôi lam " đăng hình giúp nên bác tưởng là gà của mình..hi xin lỗi những anh em biết rồi nhé !

Back