Có ai cứu đàn gia cầm nhà em với

• Thread starter xinloitinhyeu541
  • Ngày gửi
Tình hình là thời tiết đang chuyển lạnh! Nhà em có hơn 200 con gà thả vườn và 30 con vịt thả ao nuôi bán vào dịp tết! Nhưng tai hoạ đã gián xuống! Đàn gà chỉ sau một đêm chết gần một nửa, còn lũ vịt thì thun cổ mà giãy đành đạnh! giờ chỉ còn vài con vịt và hơn chục con gà! Nhưng tai hoạ vẫn không chịu buôn tha, số vịt sống sót còn lại thì vẫn run lẫy bẩy, không chịu ăn và ỉa phân trắng, đàn gà cũng vậy? Có ai chỉ giùm em cứu vãn được không, vì em hi vọng cứu số gà vịt còn lại em để việc đãi khách trong tết và làm cúng tất niên!

Cái này cũng không hẳn là vậy!
Việc chăm sóc con giống to, khoẻ thì càng tốt, trứng đẻ ra sẽ to và con nở ra cũng sẽ lớn! Có thể do bác nhốt mái so dữ quá nên khi gần đẻ xương chậu không mở hết cỡ nên đẻ khó!
Kinh nghiệm : gà mái so nên cho đi nhiều ( thả hoặc là nhốt trong khuôn viên đủ lớn......)
Chúc bác có lứa gà như ý!

Việc chăm sóc con giống to, khoẻ thì càng tốt, trứng đẻ ra sẽ to và con nở ra cũng sẽ lớn! Có thể do bác nhốt mái so dữ quá nên khi gần đẻ xương chậu không mở hết cỡ nên đẻ khó!
Kinh nghiệm : gà mái so nên cho đi nhiều ( thả hoặc là nhốt trong khuôn viên đủ lớn......)

Vâng! Cảm ơn Bạn đã chỉ ra cho mình biết thêm kinh nghiệm, chúc Bạn và Gia đình một năm mới tràn ngập Hạnh phúc và Thành công nha. Đúng là trong thời gian đó cả Đàn Gà bị rù và khi đó mình đã cho cho uống thuốc và nhốt cách li trong Chuồng nên Gà cũng không được vận động nhiều. Cũng may mình đã cho một con Gà ta ấp luôn 12 quả trứng gà Chọi con so giờ đã nở được 10 gà con rất đẹp. Mong chúng sống sót bù lại số Gà mẹ đã hỏng ah.

Last edited by a moderator:

Vâng! Cảm ơn Bạn đã chỉ ra cho mình biết thêm kinh nghiệm, chúc Bạn và Gia đình một năm mới tràn ngập Hạnh phúc và Thành công nha. Đúng là trong thời gian đó cả Đàn Gà bị rù và khi đó mình đã cho cho uống thuốc và nhốt cách li trong Chuồng nên Gà cũng không được vận động nhiều. Cũng may mình đã cho một con Gà ta ấp luôn 12 quả trứng gà Chọi con so giờ đã nở được 10 gà con rất đẹp. Mong chúng sống sót bù lại số Gà mẹ đã hỏng ah.
Chúc anh sớm khôi phục lại đàn gà!

Back