Có Anh Chị nào nuôi ổ kiến vàng không vậy?

• Thread starter Nguyễn Thế Khải
  • Ngày gửi
Mình muốn nuôi ổ kiến vàng để lấy trứng nấu canh chua! nhưng không biết nuôi như thế nào cả? Anh Chị nào giúp mình với!

hii nhà em đang có sẵn một tổ kiến vàng mai em thử bắt lấy trứng nấu ăn coi sao mà nấu trứng kiến vàng như thế nao vậy các bác (hii chưa bít)
em sẽ thử nuôi zui pots nên cho các bác coi nha

người trung quốc nuôi loại kiến đen chứ ko phải kiến vàng của mình bạn à ! kiến đen đã được chứng minh là giàu protein và khoáng chất,nhưng người trung quốc chủ yếu ăn trứng kiến nhiều kiến,còn nước ngoài thì ăn kiến nhiều hơn trứng, còn về kỹ thuật thì mình cũng biết chút tiếng trung quốc, nếu cần mình cũng có thể dịch sơ sơ ra tiếng việt !

Bác typhukhongtien dich sang tiếng việt di cho anh em cần tham khảo con biết nha bác
Cám ơn bác trước nha!

Đã có ai nghiêm cứu các loại cỏ chưa nhỉ? Không chừng trong các loại cỏ có khối loại đầy dưỡng chất cũng ko chừng.

Cỏ thì đã nghiên cứu từ lâu rồi . Cỏ là cây quan trọng bậc nhất trong nông nghiệp .
Không có cỏ thì cả thế giới Âu Mỹ không có được như ngày nay đâu .
Hãy coi người Âu người Mỹ ngày nào cũng ăn uống đến nửa lít sữa, tuần nào cũng có
ăn thịt bò, thì làm sao mà không nghiên cứu về cỏ chứ ?

Bác typhukhongtien dich sang tiếng việt di cho anh em cần tham khảo con biết nha bác
Cám ơn bác trước nha![/QUOT

mệt muốn đức hơi luôn, dịch ra rồi nè: kiến là loại côn trùng dễ nuôi ,có sức đề kháng cao ít bệnh do có tập tính sinh hoạt bầy đàn,kiến có tác dụng bổ gan,thận,da,giảm đau và tăng sức đề kháng
tập tính sinh sống:kiến mỗi ngày ăn khoảng 1/20% thể trọng,thông thường từ tháng 4 đến tháng9 giao phối,trên 20 độ giao phối thường xuyên,mỗi lần từ 6 đến 8 lần,mỗi lần 300-500 trứng,sau khi đẻ từ 14 ngày thành nhộng, và lột xác thành kiến thợ,kiến hoạt động từ 15-40 độ c,nhưng thông thường từ 19-20 độ c,dưới 10 độ thì kiến ngủ đông,khi nuôi nên duy trì nhiệt độ ko dưới 15 độ c,độ ẩm ko khí từ 90-95%,lượng nước từ 10-15%, kiến thích hợp nhất là khoảng 25-35 độ c,nếu phát triển tốt kiến có thể chia ra 200 đàn mỗi năm
phòng nuôi: ko khí phải sạch sẽ,ko ô nhiễm môi trường,ko có côn trùng hay động vật gay hại cho kiến,tổ kiến được làm bằng rơm ,cỏ khô và được làm sạch sẽ, tổ kiến trước khi bỏ vào tổ nên để dưới đất nơi kiến ở khoảng 1 tuần, sau khi bỏ vào hộp dùng que nhọn đục lỗ dưới gần đáy hộp để kiến vào làm tổ,cửa sổ,cửa chính phải có lưới sắt để ko có côn trùng như ong, nhện vào ăn kiến, phòng nuôi kiến phải có hệ thống mương nước nhằm ngăn kiến thoát ra, đường mương được thiết kế 20x20cm cách tường khoảng 1m,thường xuyên kiểm tra để tránh tình trạng gà , vịt,ngỗng,heo ăn kiến
thức ăn của kiến: sâu,các loại gạo,đậu phộng,trái cây,xương,thịt heo,bò,gà vịt,cá,bột cá,bánh,cơm nguội,ngũ cốc,đường
thu hoạch: ngưng cho kiến ăn khoảng vài ngày,dụ bắt kiến bằng vỏ dưa hấu,sau khi bắt đem hấp hoặc luộc sơ cho kiến chết sau đó đem phơi/sấy,độ ẩm ko quá 8%.

dịch xong rồi! có ai nuôi và làm giàu nhớ rủ a e đi ăn cái lẩu nha(ko ăn lẩu kiến đâu),còn những ai nuôi thất bại cũng đừng chửi tội tui nha ! tui.......vô can !::p
---------------
ai thấy hay nhớ thank tui cái cho vui nha !

Last edited by a moderator:
hii cám ơn bác typhukhongtien nhiều nha khi nào thanh cong em sẽ mời bác đi an một bữa lẩu sả láng nha,lẩu kiến ấy nhầm lau chim ngõ kiến đó nha
HIII đùa chút thui bác đừng giận nha

Em nói nghiên cứu là có cách nào ko phải qua trung gian qua bò nữa giống như kiến xưa ít người ăn giờ nhiều anh em cho là đặc sản rồi :D

hii nhà em đang có sẵn một tổ kiến vàng mai em thử bắt lấy trứng nấu ăn coi sao mà nấu trứng kiến vàng như thế nao vậy các bác (hii chưa bít)
em sẽ thử nuôi zui pots nên cho các bác coi nha
coi chừng ngộ độc nhá :D

Trứng kiến thật ra là giòi kiến thì đúng hơn .
Giòi kiến thì cỡ chừng 6/10 hay 8/10 cỡ kiến .
Trứng kiến vàng thì nhỏ bằng hạt cát, 1/4 hạt vừng,
làm sao góp nhặt được đủ ăn?
Kiến vàng làm tổ dưới đất, không biết bạn có cách nào
nhặt được giòi kiến mà ăn?
Kiến đen làm tổ trên cây, lấy cả tổ về, bóc bỏ những
miếng tổ to và rác rến đi, sàng sảy, rồi đãi trong nước
mới lấy được giòi kiến . Trứng kiến vì quá nhỏ, lẫn với
bụi cát và rác tổ mà mất, không lấy được . Công việc
lấy giòi kiến đòi hỏi kiên nhẫn, khéo tay. Chỉ đàn bà,
trẻ con công rẻ không có việc gì làm ra tiền, mới làm
được. Đưa vào kính phóng to lên, chẳng khác giòi ruồi.
*
Sau khi đãi rửa sạch, chừng 1 hay 2 lạng giòi kiến là
nhiều lắm, đánh với trứng gà mà chiên lên ăn.
*
Nếu có giòi kiến lửa, cũng ăn như vậy, không độc đâu .
Những con giòi, con nhộng kiến, kể cả những con nhộng
đã già, có màu nhạt, vỏ hơi cứng rồi, cũng chưa có nọc
độc đâu. Thả giàn mà ăn. Nếu không tin, cứ bỏ một con
giòi kiến vào miệng mà nhấm thì biết ngay, việc gì phải
lên diễn đàn mà hỏi, rồi hỏi xong cũng chẳng tin.
*

Xin bạn cho biết lấy giống kiến đen như thế nào?
Có Kiến chúa kiến thợ như Mối, như Ong không?
*

cái này tui cũng ko rành lắm ! tại trong video ko có nói đến, nhưng kiến sống theo bầy đàn tất nhiên phải có kiến chúa kiến thợ rồi!mỗi lần kiến chia bầy con nào có cánh là kiến chúa !
---------------
Trứng kiến thật ra là giòi kiến thì đúng hơn .
Giòi kiến thì cỡ chừng 6/10 hay 8/10 cỡ kiến .
Trứng kiến vàng thì nhỏ bằng hạt cát, 1/4 hạt vừng,
làm sao góp nhặt được đủ ăn?
Kiến vàng làm tổ dưới đất, không biết bạn có cách nào
nhặt được giòi kiến mà ăn?
Kiến đen làm tổ trên cây, lấy cả tổ về, bóc bỏ những
miếng tổ to và rác rến đi, sàng sảy, rồi đãi trong nước
mới lấy được giòi kiến . Trứng kiến vì quá nhỏ, lẫn với
bụi cát và rác tổ mà mất, không lấy được . Công việc
lấy giòi kiến đòi hỏi kiên nhẫn, khéo tay. Chỉ đàn bà,
trẻ con công rẻ không có việc gì làm ra tiền, mới làm
được. Đưa vào kính phóng to lên, chẳng khác giòi ruồi.
*
Sau khi đãi rửa sạch, chừng 1 hay 2 lạng giòi kiến là
nhiều lắm, đánh với trứng gà mà chiên lên ăn.
*
Nếu có giòi kiến lửa, cũng ăn như vậy, không độc đâu .
Những con giòi, con nhộng kiến, kể cả những con nhộng
đã già, có màu nhạt, vỏ hơi cứng rồi, cũng chưa có nọc
độc đâu. Thả giàn mà ăn. Nếu không tin, cứ bỏ một con
giòi kiến vào miệng mà nhấm thì biết ngay, việc gì phải
lên diễn đàn mà hỏi, rồi hỏi xong cũng chẳng tin.
*

bác đang đề cập loại kiến vàng nào vậy? theo tui biết kiến vàng to như hạt gạo ! kiến chúa to gấp 5 đến 7 lần kiến thợ ! và nhộng kiến vàng thợ to bằng 1/2 kiến thợ ( sắp cỡ hạt gạo), nhộng kiến chúa to gấp 2-5 lần hạt gạo, và loại kiến vàng sống trên cây lấy lá cây đan lại làm tổ chứ ko phải sống dưới đất như bác nói !( có lẽ là loài khác). hái 1 tổ là trứng kiến vô tư, bị cắn cũng cô cùng luôn !

Last edited by a moderator:
Người Đồng Tháp có món rất độc đáo: lươn nấu trứng kiến. Một tổ trứng kiến và một con lươn làm nên cái lẩu chua ngon lành, lạ miệng. Món ăn tuy dân dã nhưng rất khó tìm...

Ở Đồng Tháp nhiều vườn cây trái rộng lớn. Kiến làm tổ trong vườn rất nhiều. Mùa sinh sản, trứng kiến trở thành mồi câu cá “hết sẩy”. Nhưng ở Đồng Tháp trứng kiến được chế biến thành món đặc sắc.

Theo những “ông nội trợ” - có lẽ vì dân nhậu nấu món này mới ngon - cách làm rất đơn giản: Lươn không quá nhỏ cũng không quá lớn thịt ngọt và không bị dai, được làm sạch nhớt và rửa sạch. Nếu kỹ, có thể chiên sơ qua cho thịt thơm. Không sử dụng me mà sử dụng lá me non vì trứng kiến đã có một ít vị chua. Đun nước sôi và cho lươn vào, nêm cho vừa khẩu vị. Khi nước sôi lên dạo thứ hai, một phần trứng kiến được bóp nát vụn cho ra sữa rồi để chung với trứng kiến nguyên vào nồi. Gặp nhiệt độ cao, trứng căng phồng lên và ra màu trắng đục. Sau đó, nêm lại lần nữa cho vừa đủ chua thì nhấc nồi ra khỏi lò, cho lá me non và rau mùi canh chua vào là ăn được.
Trứng kiến chua và béo tạo vị rất lạ. Món canh chua thơm lừng chấm với nước mắm cá linh đồng hay muối hột đâm nhỏ dằm với ớt hiểm, ăn “chết đi được”! Tại một số nhà hàng ở khu du lịch sinh thái xứ Đồng Tháp thỉnh thoảng mới có món này. Nhưng thân thích lắm khách mới được thưởng thức...

Loại kiến vàng thợ trưởng thành chiều dài có thể lên tới 2cm

Kiến này tuy to con nhưng ít khi đốt mà đốt thì cũng ko có đau mấy còn kiến lửa đốt thì sưng tấy ngay.
Kiến đen (không phải kiến gió) sống trên cây cũng có kích thước tương đương kiến vàng trên, con này cũng ít khi đốt mà đốt cũng khá đau :D.

các bác ơi nhìu loai kiến vậy lam em chóng mặt mất thui.Vậy kiến vàng có phải là con làm tổ trên cây dùng lá cây quấn lại thành một đùm to ko vậy

các bác ơi nhìu loai kiến vậy lam em chóng mặt mất thui.Vậy kiến vàng có phải là con làm tổ trên cây dùng lá cây quấn lại thành một đùm to ko vậy

đúng đó bạn à có 2 loại một loại cắn bình thường nhỏ hơn 1 chút và một loại to hơn cắn rất đau.loại nào ăn cũng được(không biết có phải trưởng thành to hơn không nhưng thường gặp trên cây là nó đó):eek:

Back