Thảo luận Cùng chia sẽ kinh nghiệm nuôi lươn không bùn!

T

thaithanh

Guest
các ACE nào biết trị bệnh khi lươn có đốm trắng ở đuôi và thối đuôi thì nhờ ACE chỉ cho em với. em cảm ơn

các ACE giún em xem bệnh này là bệnh gì. lươn em nuôi đã hơn môt tháng, tự thuần lươn đồng nuôi, lươn hiện tại đã ăn rất khỏe và tham ăn. nhưng hôm nay có mấy con lươn có hiện tượng lở loét trên người như vậy, đặc biệt ở cùng miệng. cỡ lươn 20con 1kg. cảm ơn các ACE

nhe

E mới thả lươn dc 1 ngày mà đã chết hết 50%, lươn thả về bu vào 4 góc và ngóc đầu lên thở nhiều, e hỏi chỗ bán giống thì bảo do ph nhà e thấp (ph 6). tới sáng nay thì chết nhiều mà gọi điện thì người bán giống nói khắc phục bằng cách tăng ph lên, có bác nào chỉ gấp cho e cách nào để tăng ph hiệu quả không ạ.
e mua lươn chỗ này http://www.trangtraiducthuan.com/
Rất tiếc mình vừa lấy giống của cơ sở này và bị y như bạn rồi mới đọc được bài này,ngay sau ngày thứ nhất lươn đã chết 30%,ngày sau 40%,ngày thứ ba 20% và hôm nay ngày thứ tư chỉ còn 5%.Lươn thả vào hồ sau khi tắm muối như hướng dẫn thì tụ vào 4 góc hồ và ngóc đầu,một số con trườn lên dây nilon nằm đó và chết luôn,một số thì lừ đừ dưới đáy và chết.Gọi cho chủ giống thì họ bảo do nước có độc,đừng nuôi nữa,vậy là xong,trong khi đay là nước giếng nhà dùng mấy chục năm nay.Khi họ gởi giống thì bảo là giống sinh sản nhân tạo,loại 100-120 con/kg , mình đâu thể đếm được nhưng khi lươn chết vớt ra thì mới thấy rõ lươn quá chênh lệch,không đồng đều và phần lớn phải cỡ 50-60 con/kg,thậm chí một số có thể đến 40 con/kg,lại có lộn mấy con cá vào nữa !!!.Không biết có tin được là lươn sinh sản bán nhân tạo hay không đây.Hiện giờ còn vài chục con thì hầu hết là những con nhỏ thân dài và đen.Kỳ này là mất 100% luôn rồi,không biết có nên làm lại hay không nữa,hồ và ô nuôi trùn quế thì đã hoàn chỉnh,mất gần 50 triệu.Các bác góp ý dùm thử chết là do đâu và bác nào có đ.c giống tốt chỉ giúp với.

dinhngocsonle@gmail.com

Nhà nông tập sự
Rất tiếc mình vừa lấy giống của cơ sở này và bị y như bạn rồi mới đọc được bài này,ngay sau ngày thứ nhất lươn đã chết 30%,ngày sau 40%,ngày thứ ba 20% và hôm nay ngày thứ tư chỉ còn 5%.Lươn thả vào hồ sau khi tắm muối như hướng dẫn thì tụ vào 4 góc hồ và ngóc đầu,một số con trườn lên dây nilon nằm đó và chết luôn,một số thì lừ đừ dưới đáy và chết.Gọi cho chủ giống thì họ bảo do nước có độc,đừng nuôi nữa,vậy là xong,trong khi đay là nước giếng nhà dùng mấy chục năm nay.Khi họ gởi giống thì bảo là giống sinh sản nhân tạo,loại 100-120 con/kg , mình đâu thể đếm được nhưng khi lươn chết vớt ra thì mới thấy rõ lươn quá chênh lệch,không đồng đều và phần lớn phải cỡ 50-60 con/kg,thậm chí một số có thể đến 40 con/kg,lại có lộn mấy con cá vào nữa !!!.Không biết có tin được là lươn sinh sản bán nhân tạo hay không đây.Hiện giờ còn vài chục con thì hầu hết là những con nhỏ thân dài và đen.Kỳ này là mất 100% luôn rồi,không biết có nên làm lại hay không nữa,hồ và ô nuôi trùn quế thì đã hoàn chỉnh,mất gần 50 triệu.Các bác góp ý dùm thử chết là do đâu và bác nào có đ.c giống tốt chỉ giúp với.
Bạn songba thân mến!
Xin thành thật chia buồn cùng bạn,trước hết mình khẳng định lươn mà bạn mua không phải là lươn nhân tạo mà là loại lươn đồng tự nhiên.
Lươn đồng tự nhiên nếu như thuần tốt nuôi vẫn không bị chết như vậy,đằng này lươn của bạn mua là lươn chưa được thuần dưỡng nên mới hao như vậy đấy.

Attachments

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH