dành cho người mới nuôi chim cảnh

• Thread starter baovu155
  • Ngày gửi
thú nuôi chim cảnh đã có từ rất lâu, đầu tiên nó xuất phát từ những nhà quý tộc, sau đó lan rộng ra mọi từng lớp. cho đến ngày nay từ những cụ già cao tuổi, 1 anh thợ xây , 1 chị nội trợ , hay 1 bạn sinh viên , nếu ai yêu thích thiên nhiên đều có thể nuôi 1 vài chú chim làm cảnh và để thả hồn vào những tiếng hót thanh tao cao vút cho một ngày làm việc và học tập
nhưng để nuôi dc một chú chim cảnh sống là 1 vệc rất khó dưỡng cho chim đẹp tướng và cất giọng hót thì khó khăn hơn nhiều. những người mới bước vào thú chơi này cần nên biết những điều rất quan trọng khi chọn cho mình 1 chú chim cảnh để nuôi và thuần dưỡng
1 chọn loại chim
- bạn phải xác định mình nuôi chim để làm cảnh hay để nghe chim hót rất nhiều người khi mua về thì hay chọn những loại màu sắt sặc sở và hay mua 1 đôi cho vui sau 1 thời gian sẽ chán vì chẳng nghe chim hót vì đó là những loại chim chỉ để nuôi cảnh và 1 điều nữa là chim chỉ hót khi dc nuôi riêng 1 lồng rất ít loại chim nuôi nhiều con chung 1 lồng mà hót xin dc phân ra 2 loại chim hót và chim nuôi cảnh để bạn dể xác định nhé
chim nuôi cảnh : các loại manh manh ,sắc ô , sắc nhật ,yến phụng,két,7 màu ,.....
chim nuôi hót : họa mi , các loại chích chòe,khuyên,sơn ca , yến hót , chim oanh....
và thông thường chỉ có chim trống mới hót hay . vì thế bạn nên chọn lựa cho kỷ và xác định mình nuôi chim với tiêu chí là gì
2 chim được phân làm 3 loại
A :chim bổi là những con đã trưởng thành bắt dc từ thiên nhiên nhược điểm của loại này là rất khó nuôi và khó thuần dưỡng cho dạn dĩ cơ hội sống sót ko cao nhưng ưu điểm là khi đã sống thì hót rất hay vì giử dc giọng chim rừng
B: chim chuyền : là những con vừa mới trưởng thành loại này thì dể nuôi hơn và dể tập cho dạn người nhưng nhược điểm là mất đi giọng rừng phải siêng mang chim đi dợt thì chim mới hay
C : chim con là loại dc nuôi từ nhỏ tuy cực trong thời gian đầu xong dc cái chim rất khôn và dạn dỉ giống như chim chuyền ta cũng phải mang chim đi dợt để chim dc hay
2 nuôi và thuần dưỡng
khi đã xác đĩnh nuôi 1 chú chim bạn phải tính tới chuyện bỏ ra 1 khoãng thời gian ít nhất 1 tiếng/ ngày để chăm sóc cho nó chim cần dc ăn , dc tắm , và tắm nắng thì mới khỏe mới hót hay . thức ăn của chim phải đầy đủ dưỡng chất và phù hợp trong từng giai đoạn nuôi ví dụ như lúc mới mua về chim chưa quen ăn bột bạn phải cho chim ăn những thức ăn tươi như cào cào, sâu gạo và tập cho chim ăn bột bằng cách pha bột vào cào cào và sâu sau đó tăng dần lượng bột lên cho đến khi bột là thức ăn chính và sâu , cào cào chỉ là thức ăn bổ sung. bột cho chim ăn dc làm từ đậu phộng rang chín và xay ra trộn với lòng đỏ trứng gà sau đó sấy khô và bổ sung thêm 1 vài chất dinh dưỡng tùy mổi người.
nhiều bạn nói ôi làm chi cho " rách việc " cứ cho ăn cám viên là xong xin thưa là tùy loại chim mà chế độ dinh dưỡng khác nhau ví như họa mi và khứu thì ko sao chứ đối với chích chòe thì sau 1 thời gian chim sẽ suy ==> chết
ngoài ra chim cần dc tắm nắng sáng để bộ lông dc mượt mà và chim dc khỏe mạnh mổi tuần nên cho chim tắm trong chậu nước ít nhất 1 lần để chim không bị các loại sống ký sinh gây hại
3 chọn lồng
việc chọn lồng nuôi chim cũng rất quan trọng tùy loại chim mà ta chọn kích cở lồng khác nhau lồng rộng quá chim sẽ nhát và khó thuần lồng chật quá sẽ làm hư lông và chim ko dc thoải mái . thường những con chim khi mới mua về thì nên có cái áo lồng để chim không bị nhát và áo lồng dc mở từ từ cho tới khi chim thật sự dạn buổi tối nên áo lồng lại để chim không bị giật mình do tác động bên ngoài và tránh gió
còn tiếp........................................

Cảm ơn 115 ,mình có 1 chích chè than mà không biết làm thức ăn toàn là đi mua không ,bạn có công thức xin cho mình 1 ít với ?, thanks bạn nha.

Có bác nào ở Đà Nẵng có chích chòe than được 2 mùa bán không .? (có hình thì ok luôn)

thức ăn chòe than thi đơn giản thôi
500gr cám ba vì+100gr sâu khô+100gr tép khô+5 lòng đỏ trứng gà trộn vào rồi phơi khô khoảng 2-3 nắng là ok,2 ngày tắm đảm bảo hót váng tai

Bột cho chích chòe than có thể thêm vào đậu phọng (lạc) rang đâm nhiểm,bổ sung thêm ADE,có thể thay tép khô =bột trùn quế khô...
Còn chơi chim thường để nghe tiếng hót và đi bẩy ,ai ai cũng nghỉ phải nuôi con chim trống(đực),nhưng có 1 vài loài chim khác người ta không xài con trống trong dịp đó,mà xài con mái(cái)như con cúc(cúc gầm,cúc rừng) con quốc(cuốc) chỉ xài con mái để đi bẩy thôi...

Last edited by a moderator:
thanks pác
mình định nuôi một em sáo nè. hồi đó giờ nuôi hai em rồi, nhưng toàn mua của những người bán dạo về nuôi hoài mà chăng nói được câu nào. giờ thì mình hiểu rồi, mua nhắm chim bổi ko ?

He he. đang chờ mùa chim nở để mua em sáo con nè. pác nào có alo cho mình nhé
Khôi : 0909605913

theo mình những người mới nuôi chim chưa có kinh nghiêm không nên nuôi các loại chim bẫy ở rừng
Mình bị dính nhiều rồi , cứ nuôi sau một thời gian là die
Mua đựoc chim non , hoặc chim của những người nào đã nuôi thuần là tốt nhất , Giá tuy có cao hơn nhưng tính ra vẫn còn rẻ hơn mua chim bẫy

mình co mấy em chào mào mũ, bông, khuyên, chòe than hót cũng được. 1 em khướu ô lờ với 2 đôi gáy đẻ thik đáo để. Chỉ không có thời gian chơi thui. Đi làm hoài, pạn nào ở vĩnh phúc mình nhượng lại cho giá phải chăng. Mà phải yêu chim thật nha còn phe là mình hổng pán đâu

Back