ĐỒNG NAI CÓ TRỒNG VÀ PHÁT TRIỂN ĐƯỢC CÂY ĐÀN HƯƠNG KHÔNG?

• Thread starter cherryvo
  • Ngày gửi
Xin các Bác giúp e với, tại Xuân Lộc, Đồng Nai có thể trồng và phát triển được cây Đàn Hương không ạ? Đất nhà e là đất đỏ, thịt tơi xốp, gần nguồn nước. cách Long Khánh 20km về hướng đi Phan Thiết.

Gửi các bác hình ảnh cây đàn hương Ấn độ của em đã được 3 tháng tuổi

Gửi các bác hình ảnh cây đàn hương Ấn độ của em đã được 3 tháng tuổi

Bác #Vũ thoại
Em đang định mua ít giống cây của bác nhưng e phân vân không biết chuyển cây giống từ hà nội về thái nguyên có ảnh hưởng j nhiều không ạ .với đất đỏ pha đá vôi cây có phát triển tốt không ? Nên mua cây giống hay hạt để dễ vận chuyển ạ e không có ô tô ạ .

Đàn hương có thể trồng ở các loại đất khác nhau trừ đất ruộng bị ngập nước. Đất có độ PH từ 5 - 8 là trồng được Đàn hương. Nhiệt độ cho Đàn hương phát triển là từ 5 - 42 độ C.
Bác nên mua cây giống vì Đàn hương rất khó nhân giống. Tỷ lệ nảy mầm rất thấp chỉ khoảng 30%. Rất khó để hạt nảy mầm. Bây giờ phương tiện vận chuyển rất dễ nên chuyển cây giống đi đâu cũng được ạ.

Kiểm tra cây giống Đàn hương ngày đầu năm mới.

Gọi cho bác thoại mà bảo nhầm số, còn số 0936428869 không liên lạc được. Em tính hỏi trồng đỏ với trắng khác nhau điểm nào, bác tư vấn cho em với

Số điện thoại của em là: 0936428869. Đúng số của em đó ạ.

Trồng cây Đàn hương trắng tốt hơn đàn hương đỏ bác ạ. Đàn hương trắng có mùi thơm rất tuyệt vời. Hiện tại gỗ đàn hương trắng đắt gấp 4 lần đàn hương đỏ. Trồng đàn hương trắng năm thứ 4 đã bắt đầu có nguoinf thu từ hạt và sau 12 năm là thu hoạch được. Đàn hương đỏ thì từ năm thứ 6 mới thu được hạt và sau năm mới thu được cây. Đàn hương đỏ mà trồng vùng đất màu mỡ, tưới nước nhiều, cây thì to nhưng lõi thì rất bé ạ.

Tóm lại, em thấy đàn hương trắng trồng cho hiệu quả kinh tế cao hơn đàn hương đỏ ạ. Tuy nhiên gỗ đàn hương đỏ giá trị cũng rất cao vì hiện tại khoảng 130 usd/ 1 kg ạ

Số điện thoại của em là: 0936428869. Đúng số của em đó ạ.

Trồng cây Đàn hương trắng tốt hơn đàn hương đỏ bác ạ. Đàn hương trắng có mùi thơm rất tuyệt vời. Hiện tại gỗ đàn hương trắng đắt gấp 4 lần đàn hương đỏ. Trồng đàn hương trắng năm thứ 4 đã bắt đầu có nguoinf thu từ hạt và sau 12 năm là thu hoạch được. Đàn hương đỏ thì từ năm thứ 6 mới thu được hạt và sau năm mới thu được cây. Đàn hương đỏ mà trồng vùng đất màu mỡ, tưới nước nhiều, cây thì to nhưng lõi thì rất bé ạ.

Tóm lại, em thấy đàn hương trắng trồng cho hiệu quả kinh tế cao hơn đàn hương đỏ ạ. Tuy nhiên gỗ đàn hương đỏ giá trị cũng rất cao vì hiện tại khoảng 130 usd/ 1 kg ạ
bác @Vũ Thoại cho em hỏi nếu đợt đầu e mua ít khoảng 30 40 cây thử ngiệm bác có sip về thái nguyên được không ạ ?

cảm ơn bác nhé vài hom nữa chuẩn bị xong đất em sẽ goij bác nhờ bác hướng dẫn e cách trồng và chăm sóc nhÉ

Cây đàn hương úc, ấn, khác nhau gì vậy bác. Em có 10 hecta cao su mới cưa ở bình dương, do cao su giá rẻ quá nên tính chuyển đổi cây trồng khác. Có cây đàn hương và huỳnh đàn hữu liên là có giá trị cao, nên bác có thể tư vấn cây ký sinh và điều kiện đất, kỹ thuật trồng, và bao năm thu lõi, đầu ra như nào được không

Cây đàn hương úc, ấn, khác nhau gì vậy bác. Em có 10 hecta cao su mới cưa ở bình dương, do cao su giá rẻ quá nên tính chuyển đổi cây trồng khác. Có cây đàn hương và huỳnh đàn hữu liên là có giá trị cao, nên bác có thể tư vấn cây ký sinh và điều kiện đất, kỹ thuật trồng, và bao năm thu lõi, đầu ra như nào được không
Nên trồng đàn hương, sau 12 năm có thể thu hoạch, đầu ra cũng ổn định vì thuộc cây gỗ quý và nhiều công dụng. Còn hoàng đàn trước giờ chỉ sống ở vùng lạnh, cực lâu năm mới thu, tuy dàng giá bán tương đối cao nhưng để trồng kinh tế thì không nên, trồng vài cây làm cảnh thôi

Em sẽ post một bài đầy đủ hướng dẫn cách trồng và chăm sóc nên diễn đàn để các bác tham khảo ạ

Bác nên trồng đàn hương xen canh với cây xoài Thái (làm cây ký chủ cho đàn hương) để có nguồn thu ngay sau 2 - 3 năm ạ. Từ năm thứ 4 bắt đầu có thêm nguồn thu từ hạt đàn hương bác ạ

Nên trồng đàn hương, sau 12 năm có thể thu hoạch, đầu ra cũng ổn định vì thuộc cây gỗ quý và nhiều công dụng. Còn hoàng đàn trước giờ chỉ sống ở vùng lạnh, cực lâu năm mới thu, tuy dàng giá bán tương đối cao nhưng để trồng kinh tế thì không nên, trồng vài cây làm cảnh thôi
Cây này nghe nói 4 năm là người ta lùng mua 40trieu/cay. Mà khó trồng lắm bác ạ
Em sẽ post một bài đầy đủ hướng dẫn cách trồng và chăm sóc nên diễn đàn để các bác tham khảo ạ

Bác nên trồng đàn hương xen canh với cây xoài Thái (làm cây ký chủ cho đàn hương) để có nguồn thu ngay sau 2 - 3 năm ạ. Từ năm thứ 4 bắt đầu có thêm nguồn thu từ hạt đàn hương bác ạ
Cây xoài thái có tốt không bác, bác đã thử nghiệm chưa, có trồng xen với cây trầm được không.
Nghe nói trồng với cây nhài rất tốt không biết bác có thử nghiệm chưa

Bên Ấn Độ tôi đi thăm 10 trang trại thì có 6 trang trại trồng cây xoài làm cây ký chủ. Cây Nhài chỉ tốt trong giai đoạn 3 năm đầu (primary tree). Năm tiếp theo nên trồng xoài, cây sưa, cây đang hương đỏ, cây họ thông... làm cây ký chủ (host tree). Vì thế nên trồng cây xoài ban đầu luôn tôi nghĩ tốt hơn ạ

Mong có tài liệu của bác sớm để mọi người tham khảo kỹ hơn
Vùng đất ở bình dương, bình phước, daknong có trồng hợp không bác

Đất vùng trong đó rất phù hợp với cây Đàn hương. Đất ở trong đó phù hợp cả với cây mắc ca đó. Cây mắc ca của cố phó thủ tướng Nguyễn Công Tạn tôi thấy giá trị kinh tế cũng cao đó ạ. Tôi không nghiên cứu sâu về cây đó nên bác tìm hiểu thêm xem. Biết đâu cây Đàn hương trồng được với cây mắc ca ( làm cây ký chủ cho cây đàn hương) thì tuyệt vời quá ạ

Đàn hương có thể trồng ở các loại đất khác nhau trừ đất ruộng bị ngập nước. Đất có độ PH từ 5 - 8 là trồng được Đàn hương. Nhiệt độ cho Đàn hương phát triển là từ 5 - 42 độ C.
Bác nên mua cây giống vì Đàn hương rất khó nhân giống. Tỷ lệ nảy mầm rất thấp chỉ khoảng 30%. Rất khó để hạt nảy mầm. Bây giờ phương tiện vận chuyển rất dễ nên chuyển cây giống đi đâu cũng được ạ.
Bác nhổ như vậy có bị đứt rể ko bác Thoại.

khi chuyển vào bầu, bên mình bơm đẫm nước và nhổ. Vì gieo trên cát, nên hầu như không đứt rễ. Mà khi đủ 4 lá, rễ chủ đầu tiên thối và rễ trùm sẽ phát triển.

Back