Dự án bí. Có cái gì đó sai sai.

Thằng em trong lúc rảnh rổi sinh nông nổi nghĩ ra cái dự án bí. Mà bí quá có cảm giác là lập dự toán này có gì đó sai sai, mà chưa biết sai chỗ nào... cả nhà gỡ giúp giùm em nhé. Sai nhất ở chỗ, lãi cao thế như kiểu nằm mơ giữa ban ngày.

Bí của hohuuthuc sao rùi. 0.5hec bí của ông chú hái bông bán được 13tr, 23k/kg. Đang hái bận nhiều việc nên bỏ luôn. Thu trái 9.500d/kg, bán được trên 30tr, hái chưa hết vẫn còn 1 ít. Vốn thì không biết nhưng được vậy là trúng mùa. Ông chú mình làm bài bản lắm, rất giỏi và chịu khó, phun thuốc thì liên tục
Bí của em đang được 4 lá. Mới chưa chẵn tháng mà chị hai. Ảnh chụp cách đây 12 ngày. Lên có cây rồi. Mà có cây thì ắt có quả. Vấn đề ít hay nhiều thôi. Chắc ra tết mới bán được quả. Còn trong tết thì bán ngọn. Cứ túc tắc mần ăn thôi. Nông rân mà.

Bí của em đang được 4 lá. Mới chưa chẵn tháng mà chị hai. Ảnh chụp cách đây 12 ngày. Lên có cây rồi. Mà có cây thì ắt có quả. Vấn đề ít hay nhiều thôi. Chắc ra tết mới bán được quả. Còn trong tết thì bán ngọn. Cứ túc tắc mần ăn thôi. Nông rân mà. Xem file đính kèm 14219
Bác hohuuthuc o đâu vậy. Vùng mình chẳng có ai canh tác kiểu này đâu

Hì. em thì lại thích thế bác à. người ta không làm thì mình làm ấy mà người ta làm em đếu làm. Đi theo đám đông không làm tướng thì chỉ là thằng binh quèn!!!!!!!!!!! ý kiến của em nha không nhất định đúng nhé!@#$%^

chắc phương pháp chồng khác nhau thôi, vì như ảnh bác chụp em thấy trồng hơi dầy, và tưới tiêu thu hoạch hơi vất vả

theo màu đất bác chụp e nghĩ đất này thích hợp trông các cây trung hạn ít nước hơn là cây rau màu, như đinh lăng, chè, hồng xiêm, xoài, táo, lạc...

không
Tính ai mà tính hok dc heng, đâu dễ ăn vậy
1. Thuê đất trên 10tr/ mẫu
2. Điện 5 sào 1 tháng 400k tiền điện (chú mình làm rồi)
3. Nặng nhất là thuốc trừ sâu bệnh mà ko thấy. Bộ trồng xuống tự nó lên chắc. Phun từ nhỏ đến gần thu hoạch lun nhé.
4. Bón lót chỉ có phân chuồng chưa đủ, phân lân, DAP
5. Nhân công chỗ mình 200k/người/ngày. Không thấy khâu kéo hàng, đánh rỗng, lót bạc
6. Thuốc basudin rải diệt kiến dế, vôi xử lý đất
7. Công đi thụ phấn (bí đỏ)
8. Hệ thống tưới đâu ko thấy tính
9. giá bí đỏ: cao nhất 9k, thấp 3,5k
Rủi ro
1. Côn trùng gây hại lúc cây vừa mọc gây thất thoát phải dặm lại
2. Thuê đất đã có nguồn bệnh, nguy hiểm nhất là chết cây con do phytopthora, xoắn lá, ngọn do virus. Khỏi trị, chỉ nhổ dây thôi nhé
3. Trồng ngay vụ có dịch rầy trắng, bọ trĩ, rầy xanh, ruồi đục trái thì tiêu, đường nào cũng lỗ
4. Mưa nhiều không đậu trái đâu nhé, mưa khoảng 1 tuần ngay lúc hoa thụ thì tiêu
Lúc giá cao thì rủi ro nhiều, không ai làm được thường gắn với năng suất thấp, mà chỉ cần trồng ngay lúc thuận vụ, trúng mùa trúng giá thì hốt bạc. Chú thím mình chuyên trồng bí mà năm vừa rồi còn nhổ dây 2 đợt kìa
không biết b ở tỉnh nào nhỉ?khi nào có cơ hội t đến học hỏi chút kinh nghiệm của chú b được không ạ

Tính ai mà tính hok dc heng, đâu dễ ăn vậy
1. Thuê đất trên 10tr/ mẫu
2. Điện 5 sào 1 tháng 400k tiền điện (chú mình làm rồi)
3. Nặng nhất là thuốc trừ sâu bệnh mà ko thấy. Bộ trồng xuống tự nó lên chắc. Phun từ nhỏ đến gần thu hoạch lun nhé.
4. Bón lót chỉ có phân chuồng chưa đủ, phân lân, DAP
5. Nhân công chỗ mình 200k/người/ngày. Không thấy khâu kéo hàng, đánh rỗng, lót bạc
6. Thuốc basudin rải diệt kiến dế, vôi xử lý đất
7. Công đi thụ phấn (bí đỏ)
8. Hệ thống tưới đâu ko thấy tính
9. giá bí đỏ: cao nhất 9k, thấp 3,5k
Rủi ro
1. Côn trùng gây hại lúc cây vừa mọc gây thất thoát phải dặm lại
2. Thuê đất đã có nguồn bệnh, nguy hiểm nhất là chết cây con do phytopthora, xoắn lá, ngọn do virus. Khỏi trị, chỉ nhổ dây thôi nhé
3. Trồng ngay vụ có dịch rầy trắng, bọ trĩ, rầy xanh, ruồi đục trái thì tiêu, đường nào cũng lỗ
4. Mưa nhiều không đậu trái đâu nhé, mưa khoảng 1 tuần ngay lúc hoa thụ thì tiêu
Lúc giá cao thì rủi ro nhiều, không ai làm được thường gắn với năng suất thấp, mà chỉ cần trồng ngay lúc thuận vụ, trúng mùa trúng giá thì hốt bạc. Chú thím mình chuyên trồng bí mà năm vừa rồi còn nhổ dây 2 đợt kìa
khánh nhi hiện tại em còn nuôi bò ko vậy

Back