• Đừng cuốn theo phong trào hảy suy nghĩ mới về nông nghiệp VN

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 25/2/14

1. lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Chủ đề : tương lai bán đất ( được chưa)
      Xưa đả qua rồi cái thời nhà tranh vách lá
      Nay đả đổi đời mái ngói tường xây
      Giàu sang từ ngày miếng đất bán đi

Xưa đả qua rồi cái thời vài ba con vịt
      Nay đả đổi đời mấy vạn con bê
      Giàu sang từ ngày miếng đất sang tay

Kích thích suy nghĩ ( được chưa )
      Tôi muốn mọi người suy nghĩ nhiều hơn lời nói - tốt nhất là suy nghĩ thôi - khỏi post trả lời
      Muốn nuôi ít mà ăn nhiều thì nuôi : thạch sùng, chí ....
      Muốn trồng ít mà hưởng nhiều thì trồng : hoa lấy mât, hoa ưu đàm .....
      Từ nào giờ tui ăn nói nữa vời đả quen - tui muốn mọi người suy nghĩ và hành động = nhau

Tại sao ngày xưa nuôi ít mà có lời - ngày nay nuôi nhiều lại ko có lời ...
      Tại sao ngày xưa chăn nuôi con vật ít bệnh - giờ toàn là bệnh tật .....
      Tại sao cùng 1 con vật mà ở nước ko có khí hậu tốt để nuôi trồng họ lại đem qua mình bán mà họ vẩn có lời
      Hàng ngàn vấn đề tại sao : nhưng mọi người thì cần vấn đề thực tế

Phân tích thực tế ( được chưa )

Thực tế là gì : là do mòi người còn mang tư tưởng bảo thủ - ngay cả tui cũng vậy
      Tại sao vậy - tại vì tui chưa - an tâm nên tui phải bảo thủ

Tui đơn cử thực tế thế này :
      Lúc nhỏ tui là 1 nông dân ( 80% nông nghiêp)
      Bây giờ công nghiệp hoá ( đang tiến lên công nghiệp) tui lên Thành Phố sống

Lên thành phố thì tui chưa thể mua được nhà - cho dù có mua được cũng chỉ là trong hẻm - nên tui chưa an tâm cho cuộc sống vì vậy tui vẩn làm nông với 1 miếng đất nhỏ - Tui ko dám bán nó, nhưng tui làm được gì trên miếng đất quá nhỏ này .
      và hầu như ai cũng như dậy - vẩn ôm đất nhỏ - ko làm gì quy mô được
      Ngược lại ôm đất nhỏ thì làm theo phong trào ( viết nhiều cũng chán ) mong mọi người suy nghĩ nhiều

Thực sự đất nước đang trong giai đoạn tiến lên công nghiệp - giai đoạn này sẽ phân định thuần nông hây thuần công - và chúng ta là những người trong cuộc
      Vài thế hệ sau nữa - con em chúng ta - chúng nó sẽ xác định rõ - chúng nó là người lựa chọn
      Lúc đó thằng đi theo công nghiệp thì đả có nhà cửa ổn định ở TP ( của tui đẻ lại ) và nó ko vướng víu hiểu biết gì về nông nghiệp nữa
      Còn thằng đi theo nông nghiệp thì nó sẽ mua thêm đất ( vì những người theo công nghiệp bán lại ) - khi đó đất rộng - cơ khí hoá nông nghiệp nó cũng có 1 nông trang

Chúng ta hiện tại là những con người khởi đầu cho cuộc tách ly nông nghiệp và công nghiệp
      Vì vậy những ai có đất ít thì tương lai sẽ bán đi để tâp trung thành những vùng trang trai lớn với cơ giới hoá kỹ thuật cao

Tui ko kêu mọi người bán đất - kể cả tui cũng ko bán đất - vì thực tế tui chưa an tâm chon lĩnh vực nào cho cuộc sống - và thực tế hiện tai đang bắt đầu xu hướng chứ chưa phải lúc

kết luận ( được chưa )
      Và cũng thưc tế chúng ta phải chấp nhận tự xoay sở đan xen giữa nông vầ công

Nhưng cái gì đến nó sẽ đến - Suy nghĩ nhiều và làm việc cũng nhiều !
      Tôi ko muốn viết nhiều vì mọi người cũng có suy nghĩ nhiều đâu mà viết - đọc qua là la lối um sùm chứ có chịu suy nghĩ đâu.

Cứ chửi tui đi - galile còn bi treo cổ nữa kìa - nhưng rồi trái đất vẩn xoay quanh mặt trời - Thấy được nhìn được hay ko là chuyện của mòi người.
      Kết luận thực tại - nên làm gì ( được chưa )
      Tuỳ thuộc váo điều kiện hoàn cảnh sở trường của mình mà làm - đừng cứ bu theo phong trào - đừng thấy ai làm gì ngon là làm theo .
      Nổi miềm chia sẽ ( dược chưa )
      Ngày xưa còn tình làng nghĩa xóm vì sản xuất ko phải để bán họ mới chỉ dẩn chia sẽ - Bây giờ thì sao - tui làm ngon ăn tui nói ra à - suy nghĩ nhiều vào các bạn ạ !
      KO nói nữa . Thân chào!

Last edited: 25/2/14
      Đang tải...
    2. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Tào lao bí đao hả cha nội. Ông cứ nói như thánh phán x0ng rồi tự đề cao câu nói của ông rồi bão tui suy nghĩ.

3. Siêu Thị Nông nghiệp

Siêu Thị Nông nghiệp Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Siêu Thị Nông Nghiệp
      cha nội này đủ trò @@

4. nguyenthanh2687

nguyenthanh2687 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Muốn Làm Nông
      Nói thiệt tôi vẫn chưa hiểu một nước Công Nghiệp là một nước như thế nào..??
      Có ai biết xin giải thích dùm..Thank..

5. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Hồi sáng đọc cái bài muốn trồng hoa ưu đàm của Bác là em nghi nghi rồi.
      Không làm theo phong trào thì đúng, nhưng không lẽ làm theo mấy cái nuôi trồng viễn vông của bác ah?
      Nông dân đọc sao hiểu vậy, viết vắn tắt, gọn...dễ hiểu. Giúp ít cho người ta chứ không ngồi đó mà chém gió bàn phím, viết mấy cái trên trời rơi xuống!

6. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      ko đọc câu cuối

Tóm lại ở câu cuối cùng đó - có cả chủ đề - phân tích - đúc kết - mà vẩn zay ^^

Chủ đề tương lai bán đất - ( ít quá sao làm có ăn )
      Phân tích tình hình cụ thể
      Kết luận thưc tai :(bán cũng ko dám, làm cũng ko xong) ko chạy theo phong trào - tuỳ điều kiện và sở trường mà nuôi trồng
      ko suy nghĩ mà Cứ muốn hơn người - rồi ai hơn mình ! ??? = " chán quá đi ":8^:

7. Siêu Thị Nông nghiệp

Siêu Thị Nông nghiệp Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Siêu Thị Nông Nghiệp
      nói mấy câu nghe nhứt đầu quá. Tiến sĩ nào rãnh mà ghé thăm 4rum này vậy ta @@

1 person likes this.
    8. traimaido

traimaido Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      Bác lecongtuananh này đã cầm cái cuốc cái xẻng bao giờ chưa mà cái gì cũng phán như đúng rồi. Mấy hôm nay thấy topic nào cũng có mặt, ko chửi nhau thì comment linh tinh :7^:

9. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      :))..........................

10. namnongdan

namnongdan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Thôi các bạn ạ ...mỗi người có một suy nghĩ, nhìn nhận khác nhau......có thể bạn ấy nói đúng nhưng chúng ta chưa hiểu hết.....và bạn ấy cũng không ngờ rằng nông dân như chúng ta không hiểu được những gì bạn ấg nói...mọi người có thể nói giúp tôi tại sao bác Hồ lại đi đường thủy để tìm đường cứu nước không...sao không đi đường bộ cho nhanh và an toàn nhỉ.......

11. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      haiz