em muom chan nuoi ma khong biet nuoi gi

• Thread starter tranvanphut
  • Ngày gửi
e ở đức hòa long an . hiện em có một tran trại nuoi heo bị lổ quá giờ không biết nuôi gi có lời xin chi em với các bác ạ !

bác ở Đồng Nai khúc nào vậy ? bửa nào tui lên mình đi nhậu cái hén !!
tối thích câu nó này của bạn đó!!!

...nếu bạn nuôi một con gì đó có nguồn giống tốt, bao tiêu đầu ra cho bạn như vậy bạn sẽ an tâm hơn khi bất tay vào mọi chuyện..
Nếu được như thế thì còn gì bằng, chỉ sợ một lúc nào đó thằng bao tiêu đầu ra nó dở trứng thì ...

Nếu được như thế thì còn gì bằng, chỉ sợ một lúc nào đó thằng bao tiêu đầu ra nó dở trứng thì ...
mình cũng nuôi người ta còn nuôi nhiều hơn mình mà sợ gì!!
đến lúc đó phài nhờ các anh, em trên diễn đàn người mua con về tiềm thuốc bấc quá!!!
kakakakaka!!!
---------------
Tui ở Định Quán, đi từ ngã 3 dầu giây qua cầu La Ngà
a!!! tính từ TPHCM ra đó cũng không xa lắm!!
hẹn gặp lại bác một người gần đây nhé!!!
nhậu không sai không về!!!
dô dô dô....!!!

Last edited:
Nhà ông bà già của vợ tôi ở lô cao su Giốc Mơ cũng gần
Định Quán. Tôi hỏi vợ cũng đến Giốc Mơ nhiều lần . Bây
giờ thì vợ chồng đều ở Mỹ cả . Tôi hỏi vợ tôi ở bên kia
Hồ Trị An là thành phố hay làng mạc gì, thì vợ tôi không
biết trả lời. Sao kỳ vậy? Tôi ở ngoài bắc, thì cách nhà
tôi 1 trăm cây số, không ngõ ngách nào là tôi không rành.
*
Vậy bác ở Định Quán, thì có biết bên kia Hồ Trị An đời
sống dân tình chăn nuôi trồng trọt ra sao không?
*

xin các cho ý kiến thêm !!
về việc nên nuôi con gì hiện nay cho hiệu qua kinh tế!!

bạn nên nuôi ếch đi!!!

e ở đức hòa long an . hiện em có một tran trại nuoi heo bị lổ quá giờ không biết nuôi gi có lời xin chi em với các bác ạ !

Tôi ở gần bạn nè. tôi ở An Ninh Đôn- Đức Hòa - Long An. Nếu bạn muốn nuôi ếch thì lên thăm quan mô hình nuôi ếch của gia đình tôi đi. Thu nhập cao lắm. Hiện tôi có hơn 300.000 con ếch con chuẩn bị bán với giá 900 - 1000/ con thu lời trên 250 triệu. nếu cần thì LH: 0126 777 49 47

Nhà ông bà già của vợ tôi ở lô cao su Giốc Mơ cũng gần
Định Quán. Tôi hỏi vợ cũng đến Giốc Mơ nhiều lần . Bây
giờ thì vợ chồng đều ở Mỹ cả . Tôi hỏi vợ tôi ở bên kia
Hồ Trị An là thành phố hay làng mạc gì, thì vợ tôi không
biết trả lời. Sao kỳ vậy? Tôi ở ngoài bắc, thì cách nhà
tôi 1 trăm cây số, không ngõ ngách nào là tôi không rành.
*
Vậy bác ở Định Quán, thì có biết bên kia Hồ Trị An đời
sống dân tình chăn nuôi trồng trọt ra sao không?
*
Bác hỏi bên kia ko biết là bên nào:Huyện Trảng Bom, Thống Nhất, Định Quán, Vĩnh Cửu hay Bình Dương, Bình Phước?

xin các cho ý kiến thêm !!
về việc nên nuôi con gì hiện nay cho hiệu qua kinh tế!!

Tôi không biết trong Nam tình hình chăn nuôi thế nào chứ ngoài Bắc này nuôi con gì cũng thành công hết. Nếu có Vườn - Ao - Chuồng thì kết hợp nuôi Gà thả vườn + nuôi cá + nuôi lợn + nuôi vịt trên mặt nước cũng hiệu quả lắm.
Nếu có vốn và diện tích lớn thì nuôi động vật hoang dã: Nhím, Cầy hương, Don, Dúi, Rùa, Lợn rừng, Đà điểu, Rắn, Kỳ đà, Tắc kè,Trăn, Cá Sấu, Ba ba kể cả nuôi Giun, nuôi Dế, nuôi Rết.....Vẫn rất thành công. Ông trời không phụ người có lòng đâu. Cứ chịu khó làm ăn, biết tính toán, cân nhắc đầu vào, đầu ra hợp lý và đôi khi cũng phải chấp nhận mạo hiểm một chút thì nuôi con gì cũng thành công .;););););)

Cái này thực tế xảy ra rất nhiều!
Khi mua giống thì chủ giống hứa hẹn rất nhiều, nào là sẽ thu mua lại toàn bộ, nào là thu mua lại giá cao đến khi có sản phẩm thì họ quay gót 180 độ, bảo là đầu ra đang khói khăn, thị trường bão hoà rồi ép giá không thương tiếc!

Bác hỏi bên kia ko biết là bên nào:Huyện Trảng Bom, Thống Nhất, Định Quán, Vĩnh Cửu hay Bình Dương, Bình Phước?
Giốc Mơ và Định Quán là bên này hồ .
Mé bên kia hồ là bờ phía tây, tôi không biết huyện nào?
Bán có thể cho biết đó là những huyện nào, xã nào, và nông nghiệp ra sao không?
*
Chuyện "ép giá" là cách nói của bà con khi không hài lòng thôi .
Trên đời, nói thế thì người ta ai cũng ép nhau cả . Người làm ra
của thì ép giá cao lên . Người mua thì ép giá thấp xuống . Người
buôn thì vừa ép giá xuống đối với nhà nông, lại ép giá lên đối
với người tiêu thụ . Lúc nào cũng "ép" hết.
*
Làm kinh doanh, có chi tiền đầu vào, và có lấy tiền đầu ra .
Mua con giống, thức ăn, thuốc men, nhân công thì phải chịu sức
ép của người bán giống, bán thức ăn, bán thuốc, và bà con đi làm
cho mình. Chẳng có chỗ nào không có sức ép cả . Chính mình phải
có sức mạnh ở giỏi kỹ thuật, giỏi suy tính, điều hành, chăm lo tỷ
mỷ đến đời sống từng con vật nuôi, mới nâng năng suất lên được .
Đúng như bạn thanhnhon77 nói, nuôi gì cũng thành công . Nếu ai cũng
phá sản hết, không ai làm nông nữa, thì thế giới chết đói hết sao?
Lợn, Bò, Gà là những nghề nông đã bị ép giá từ bao đời, mà chợ lúc
nào cũng bán những thứ này . Việc gì phải chạy đi tìm nuôi những
con lạ như Kiến để bán sang Trung Quốc, mà đã chắc họ mua hay không?
Trồng Xoan, Tre làm nhà đã mấy trăm năm nay, việc gì phải tìm cây
Sưa để bán sang Trung Quốc? Thế rồi nuôi lợn rừng, Nhím, là những
con chậm lớn, ăn tốn hơn lợn nhà? Thả mồi bắt bóng, chạy theo những
cơn mê mà quên thực tại thanh bình của đồng quê Việt nam .
*

Cám ơn bac anhmytran,
Có thêm 1 tiếng nói nữa về vấn-đề nầy.
Người mình thì tự-ái, nhưng chúng ta cũng cần phải nói thật thực-trạng không tự-tin, lại chỉ thích chạy theo lợi-nhuận dễ đưa đến cảnh dở khóc, dở cười của mình. Vậy chứ khá lên một chút rồi thì sao?
Họ chơi xe xịn, chơi kiểng "độc" vài trăm tỷ, làm sinh-nhật đãi bạn mua 1 chai rượu 60 ngàn đô Mỹ, chỉ 750ml thôi, để cho xứng tầm với mình... Trong khi còn có quá nhiều người mà họ gọi là "đồng bào", đang sống dưới mức tận cùng của đói khổ!
- Xin hãy nghĩ lại để thay đổi cách nuôi trồng. Nuôi thú quý hiếm ư? Giữ-gìn thú được bảo-tồn ư? Sự thật trong lòng bạn thế nào? Tui không tin người Việt mình yêu và muốn "hy-sinh" bảo-vệ thú quý hiếm đên mức đó.
- Xin hãy nghĩ lại : - Nếu thích làm nông, thì xin hãy thích sản-xuất lương-thực.
Lần nữa, cám ơn bác anhmytran.
Thân.

Last edited:
Mọi người nói thế cũng đầy đủ lắm rồi,
như vậy linhem1986 nên chọn vật nuôi phù hợp với khả năng và điều kiện của mình
như vốn liếng, diện tích đất chăn nuôi, khả năng hiểu biết của mình về vật nuôi,
sự yêu thích của mình đối với vật nuôi ...

Xung quanh đã có người nuôi bò nhiều rồi thì bác đừng nuôi nữa. Theo em bác bỏ 5000m2 đất đó trồng cỏ bán ngược lại cho họ. Bò đc giá hay mất giá là chuyện của họ, nhưng bò mổi ngày đều phải ăn . Vậy là mình mổi ngày đều có thu nhập. Thật nhàn nhã, mặc dù lơi nhuận ko cao nhưng chắc chắn ko sợ cỏ ế. Hoặc ở khu vực nuôi bò nhiều thì lượng phân bò sẽ rất lớn. Ta nên xem xét nuôi thêm trùn, gà và bán phân trùn . Đừng thấy người ta nuôi rồi mình nuôi theo..... Cung mà hơn cầu thì chỉ khổ cho người chăn nuôi thôi .

ý kiến của bạn cũng rất hay!! nhưng nó chỉ ấp dụng cho những chỗ chăn nuôi tập trung với số lượng nhiều. ấp dụng cho những tỉnh dùng ven như Long An, Cu Chi, Đồng Nai, Bình Chánh....vvvv
còn chỗ mình thì chăn nuôi nhỏ lẻ ai cũng có đất trồng cỏ hết bạn ạ!!!

Ở Đức Hòa sao không tìm Xuân Vũ (Đức Huệ), nhà sản xuất kiêm chuyên gia tư vấn nuôi rắn. Thử gặp một lần xem sao.

Nguyên văn bởi tranvanphut
e ở đức hòa long an . hiện em có một tran trại nuoi heo bị lổ quá giờ không biết nuôi gi có lời xin chi em với các bác ạ
Nếu ở Đức hòa bạn nuôi NGỰA đi nha. NGỰA Đức Hòa đua hay lắm đó

Back