• Dismiss Notice

Gà bị rụt đầu, rụt cổ

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 17/10/13

1. tranhiepyhn Nhà nông nghiệp dư

nhà em có đàn gà con khoảng 40 ngày tuổi, hiện đang bị rụt đầu, rụt cổ, vảy mỏ, kêu khèng khẹc, mí mắt sưng xin cho hỏi bị sao và điều trị như nào.

Đang tải...
    2. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      theo mình nghĩ gà của bạn đang bị bệnh đường hô hấp bạn hãy thử khác sinh timicosin xem có khỏi không
      và bạn hãy kiểm tra trong chuồng nuôi có mùi hôi thối không thường nguyên nhân gây bệnh hen chủ yếu là do nồng đô amoniac quá cao lên gây hen và thời tiết quá lạng hặc có gió lùa cùng là nguyên nhân gây hen ở gà bác lên kiểm tra lại chuồng nuôi xem có gì khác lạ không

1 person likes this.
    3. gagiongdaklak

gagiongdaklak Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cung cấp gà giống
      triệu chứng này thì là bị CRD rồi, dùng Mar-Doxy của công ty Marphavet trị thử xem. Thấy cũng hiệu quả. Thành phần chính là doxycyclin, đặc trị CRD và hen ghép e.coli...

4. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Ngừa rồi nhưng đôi lúc vẫn có con bị >< xui thiệt
      Anh Hùng ngừa liều lượng ntn vậy ạ, em ngừa 5g /1 lít nước (100 con )

5. gagiongdaklak

Nghề nghiệp:
      cung cấp gà giống
      anh cho uống vào buổi sáng, toàn là cảm tính chứ lười căn lắm (nhưng cũng ~ gấp đôi liều trị). chiều và tối uống thuốc bổ, men tiêu hóa thôi.

6. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      liều ngừa gấp đôi liều trị :lol:
      Vậy qua 1 thời gian anh thấy nó có ảnh hưởng tới phát triển ko ạ. hay là vẫn phát triển bình thường.
      Em hôm nay ngừa 5g thấy nước nó Vàng lắm rồi hihi . sợ nó nặng. nhưng nếu liều ngừa thì đúng 100 con phải 10g . anh chơi 20g.
      => em thích cái cách suy nghĩ của anh =))

7. gagiongdaklak

Nghề nghiệp:
      cung cấp gà giống
      liều trị thông thường là dùng cả ngày, nay mình dùng có 1 buổi thôi, nên hàm lượng phải cao hơn.
      Gà vẫn phát triển ầm ầm, lớn chóng mặt. Có con gần gấp đôi so với đàn đối chứng.
      Xem ra là cứ men tiêu hóa liên tục gà khỏe và ít bệnh hơn. Đến giờ (2 tuần) chưa có con nào có 1 điều gì bất thường. Ăn nhiều, lông mọc đầy đủ, phân tốt.
      Vệ sinh cũng quan trọng, chuồng úm gà con đừng bao giờ để có mùi hôi. Hơi hôi là phải thay trấu, sát trùng. Chịu khó tí công mà yên tâm còn hơn lười mà nơm nớp :D, dính bệnh còn quá công + mất tiền.
      Cuối cùng là chưa hao hụt con nào!

à, thuốc bổ thì pha bình thường thôi. em nói pha mà nước nó vàng là pha thuốc bổ rồi.

Last edited: 18/10/13
    8. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      - em pha CRD.Stop của HanVet đó anh Hùng . mà pha x2 liều vẫn lớn hả anh. OK chơi thôi.
      - pha yếu nó ko ăn thua còn mất công . mấy hôm nay ngày nào cũng cho nó uống men cả buôi chiều .
      - Tối pha nước tỏi cho khỏi lạnh . sáng nay thấy OK . ko con nào rụt cổ nữa rồi
      - à có tầm chục con ăn ít lắm anh à. ăn mấy hạt cám rồi thôi. hay tại ít máng quá, 100 con em treo 2 máng nhỏ và 1 máng dài . ko biết có thiếu ko .

9. gagiongdaklak

Nghề nghiệp:
      cung cấp gà giống
      gà của em gần 1 tháng rồi, giờ này phải cần ít nhất là 4 máng trung.
      Tỏi thì nên mua cả ký về, bỏ vào máy xay sinh tố xay nát ra, mua thêm 1 hoặc 2 lít rượu ngâm, lâu lâu chắt ra cho uống phòng bệnh cũng tốt. Hết nước lại đổ rượu vào.
      trong đàn thì thế nào cũng có con còi thôi, nếu mà uống men tiêu hóa thường xuyên mà vẫn không ăn thì chịu thôi.

1 person likes this.
    10. tranhiepyhn

tranhiepyhn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      giáo viên
      cám ơn mọi người

em cho uống và tiêm HANVET K.T.G có được không ạ sáng nay cho gà ăn cũng thấy tập chung ăn rồi vẫn còn một số con chưa ăn.

11. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      hihi . Cám ơn anh HÙng nhé. chiều đi sắm gấp 2 cái máng nữa :lol:
      Tỏi em cho uống hằng đêm .
      Anh có cách nào tránh nó mổ đít nhau ko. em cho ăn Khoáng và treo bó rau muống đung đưa cũng bớt nhiều . nhưng chỉ được 1 lúc lại cắn nhau