Gắn kết bạn bè làm giàu bằng trồng trọt.

Chào anh em trên diễn đàn, chào anh em nhà vườn.
Qua theo dõi diễn đàn, tôi thấy rất nhiều anh em quan tâm tới trồng cây gì, khởi nghiệp như thế nào, tôi có thể gợi ý chia sẻ với anh em một ít theo hiểu biết của tôi.
Tôi tự giới thiệu, tôi làm nghề kỹ thuật nông nghiệp, đã đi nhiều vùng đất ở Miền Nam, đi nhiều đồng ruộng. Và tôi biết nhiều loại cây làm giàu mức lợi nhuận 400 - 1 tỷ - trên 1 tỷ 1 ha/ 1 năm.
Kết hợp sách vở, thực tế, lắng nghe cách canh tác của anh em nhà vườn mà cho đến nay, tôi có thể nói là biết tương đối kha khá về kỹ thuật trồng trọt các loại cây đó.
Những cây đó là gần gũi, rất đời thường, rất dân dã, không xa lạ mà trong công việc của tôi tiếp xúc được tôi có thể liệt kê dưới đây:
1/ Số 1 theo tôi là cam xoàng có lợi nhuận trên 1 tỷ/ 1 năm.
2/ Kế tới là quýt đường có lợi nhuận thấp hơn nhưng cũng tầm mức hàng tỷ.
3/ Càm sành thấp hơn nhưng cũng có mức lợi nhuận thuộc hàng trên 700 đến cá biệt hàng tỷ.
3/ Chanh các loại bao gồm lim ca, chanh giấy cũng có mức 4 - 5 trăm triệu. Tài liệt kỹ thuật có nói limca có thể đạt năng suất 80 tấn/ 1 ha/ 1 năm; nếu thu vào tháng 3 giá tầm 40 thì sẽ là 2,4 tỷ doanh thu. Nhưng tôi chưa chứng kiến được năng suất đó.
4/ Tiêu Chư Sê.
5/ Vài loại rau màu khác thì phải biết "lướt sóng" cũng có mức lợi nhuận rất cao.
Ngoài ra, còn có một số loại cây khác cũng có giá trị kinh tế cao, nhưng tôi không đi sâu nghiên cứu đặc điểm thực vật học của từng loại nên tôi không nêu ra.
Cùng là cây có múi, nguyên lý chung thì giống nhau, nhưng mỗi cây sẽ có mỗi khác. Việc ra bông cam xoàn khác ra bông quýt đường. Rồi việc ra bông chanh khác việc ra bông cam sành. Ngay kỹ thuật ra bông chanh linca cũng khác chanh giấy.
Tuy nhiên, ngay chính các nhà nông chính hiệu đang trồng những cây trên cũng đa ca bài ca "được mùa rớt giá". Và chính các nông dân đang trồng các cây trên hiện tại nhà đang không có gạo ăn, không có tiền chi tiêu cũng là bình thường.
Nguyên nhân của nó là toàn miền nam có 1 mùa mưa, mà mùa mưa thì cây ăn trái chỉ ra đọt không ra hoa; vào đầu tháng 10 âl lịch, toàn miền nam có một đợt thời tiết giá lạnh, cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng, bước qua thời kỳ sinh trưởng sinh sản, và ra hoa đồng loạt khi thời tiết nắng ấm trở lại vào tháng 11 - 12 âm lịch thì lẽ tất nhiên trái cây dư thừa, dội chợ, giá rẻ là đương nhiên.
Vấn đề muốn có lợi nhuận là phải biết làm trái nghịch vụ.
Nghịch vụ có nghĩa là gì? là trái với tự nhiên: khi thời tiết mưa dầm tháng 7 - 8 âm lịch, khi cây đang "xung, phát đọt" thì lại bắt nói ngừng ra đọt, suy yếu để chuyển sang ra hoa. Khi vào mùa đông, về mặt tự nhiên cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng thì lại bắt nó "xung" để nuôi trái đã ra nghịch mùa và không được "ngừng sinh trưởng dinh dưỡng" để không được ra hoa.
Để giúp anh em rút ngắn khoảng thời gian tìm hiểu tôi chỉ ra rằng, cơ sở lý luận của nó là:
1/ "Giáo trình ra hoa cây ăn trái - tác giả Trần Văn Hâu - ĐH Cần Thơ". Khi đọc cuốn này bạn sẽ lý giải được vì sao cây ra hoa và vì sao cây không ra hoa để điều khiển cây ra hoa theo ý muốn và không ra hoa theo ý muốn.
2/ "Cẩm nang giám định bệnh cây". Khi đọc cuốn này bạn sẽ biết được cây của mình đang bị bệnh gì.
3/ "Giáo trình Hóa bảo vệ thực vật": khi đọc cuốn này bạn sẽ biết cách điều trị bệnh cho cây của mình.
Đó là những "hằng đẳng thức đáng nhớ" trong canh tác cây ăn trái.
Các bạn thân mến, tôi nghĩ các bạn ở diễn đàn này đều có kiến thức, các bạn khát khao lập nghiệp, các bạn hãy nghĩ thêm đi. Ở Lai Vung - Đồng Tháp; Trà Ôn - Vĩnh Long, đất của 1 nhà vườn chỉ khoảng vài ngàn m2. Ấy thế mà họ lập nên kỳ danh nhà vườn thực thụ, với thu nhập rất vững vàng.
Có những nông dân mà mình thật khâm phục, ví như có 1 lần gặp 1 nông dân tên Ngoan ở Cai Lậy, anh ấy ghi chép và nắm rất rõ đọt cây sầu riêng mon thon bao nhiều ngày thì già lá, 8 ri bao nhiêu ngày ngày già lá, khổ qua bao nhiêu ngày già lá để tác động paclo ngày thứ mấy thì có hiệu quả nhất.
Hoặc cách đây 4 năm, mình có gặp 1 nông dân tên Bưu ở Lai Vung, khi ấy anh ấy rất nghèo, nhà lá lụp xụp, cả gia đình chỉ nhìn vào 1.000 m2 quýt đường. Lý do mình tiếp xúc với anh ấy là đại lý chỉ mình vào khắc phục 1.000 m2 quýt đó đang ngủ ngày và mất trắng. Mình tìm ra lý do, đơn giản là pH quá thấp, dưới 2 nên rễ bị hư hết, sau khi đánh CaO cây phục hồi ngay. Thế năm đó anh ấy thu được gần 200 tr ở công quýt đó và đủ vốn làm 5 công huệ... năm ngoái đây anh ấy nhớ mình và đt mời mình xuống ăn tân gia, mình bận không xuống được, mới hôm rồi mình xuống ghé thăm, thì ra anh ấy cất nhà hơn 1 tỷ, trên một miếng đất mới mua cũng gầy 1 tỷ.
Vậy thì các bạn, những người có tri thức, biết đọc hiểu, biết hỏi, các bạn hãy cố gắng lên nhé.
Đối với những anh em nhà vườn đang canh tác cây ăn trái nói riêng, cây trồng cạn nói chung, nếu gặp vấn đề cứ alo cho mình nhé, mình sẽ lý giải và giải đáp tận tình hiện tượng trên vườn của bạn trong phạm vi có thể. Số ĐT của mình là 0903.081.036 mình tên Việt.
Những anh em nhà vườn ở xa chỗ mình, biết lý thuyết và đã làm bông nghịch vụ những năm qua nhưng chưa được mỹ mãn, cứ gọi đt cho mình, chúng ta cùng thảo luận trao đổi để đưa ra giải pháp tối ưu nhất.
Những anh em nhà vườn đã làm trái nghịch vụ 2014 xong, nếu thấy dấu hiệu trái lọt kích cỡ khi thu hoạch, hãy mạnh dạn gọi đt cho mình, mình tin rằng mình sẽ thảo luận cùng anh em để xử lý thành công.
Đối với những anh em nhà vườn ở gần chỗ mình (Lê Minh Xuân - Bính Chánh) có trồng cây có múi mà chưa yên tâm về biện pháp canh tác của mình, thì hãy đến thăm vườn của mình (Thạnh Lợi - Bến Lức - Long An) cho cụ thể rồi mình sẽ đưa ra giải pháp khắc phục.
Mình có đọc qua diễn đàn, thấy có một số anh em đang làm nghành nghề khác tại TP HCM muốn chuyển sang nghề trồng trọt, mình sẽ giúp các bạn lựa chọn đất đai, cây trồng ở gần TP HCM với số vốn đầu tư ban đầu (kể cả tiền thuê đất không quá 30 tr/1 Ha) và vốn chăm sóc không quá 100 tr/ 1 Ha để có lợi nhuận 300 - 600 tr nhé.
Năm nay, ở vùng gần chỗ mình, người trồng mía lỗ rất nặng, giá thuê đất trống sẽ rất rẻ; giá bán đất cũng sẽ rất rẻ (vì phải bán đất để trả nợ mà). Anh em nào ở SG yêu nghề vườn mà có chút vốn cứ nhờ cò đất đi tìm đất mía mà mua, họ bắt đầu kêu bán đất rồi đó.
Mình tin rằng, qua diễn đàn này, qua thời gian giao lưu, chúng ta sẽ có những gắn kết tình bạn chặt chẽ thông qua công việc.

Last edited:
a việt cho e hỏi sử dụng steptomycin phun trừ vi khuẩn cho cây thì hàm lượng thế nào?bao nhiêu gam/lít
mình thay a Việt trả lời bạn, bạn hỏi như thế chẳng ai trả lời được. Vì cây của bạn là cây gì, bao nhiêu tuổi, tình hình bệnh đến mức nào. Cây đang ở thời kỳ nào. Tất cả đều không có dữ liệu mà bạn hỏi một câu khơi khơi như vậy làm sao mà trả lời.

Trong khi streptomycin là dạng thuốc kháng sinh trong cây, nó có hiệu quả nhưng tác dụng phụ cũng nhiều, tùy loại cây và thời kỳ mà sử dụng. Chưa hiểu rõ về nó thì đừng nên sử dụng lung tung
Đúng vậy.
Anh đang ở rẫy, không viết nhiều được.
Khi nào về nhà anh nói rõ hơn.

em trồng rau mùa này mưa nhiều hay bị héo nhũn vi khuẩnví lại có mấy cây chanh cũng có hiện tượng ghẻ lá vi khuẩn,bà con nông dân cấy lúa hay bị bệnh bạc lá vi khuẩn mà sử dụng các loại thuốc trừ bệnh vi khuẩn có bán trên thị trường ko có hiệu qủa

a việt cho e hỏi sử dụng steptomycin phun trừ vi khuẩn cho cây thì hàm lượng thế nào?bao nhiêu gam/lít
Tôi về nhà, và tôi gõ máy tính cho bạn đây.
Trước hết, câu hỏi của bạn không có câu trả lời!
Tại sao?
Khi cây trồng đã bi vi khuẩn tấn công, bạn không thể mang nó vào phòng tiệt trùng bởi tia cực tím!
Nó luôn luôn tồn tại trong môi trường với hàm ẩm kk trên 80%, 90%, 99.99%, là môi trường lý tưởng cho vi khuẩn sinh con đẻ cháu.
Vi khuẩn trên thực vật, chỉ có thể phòng ngừa, không thể đặc trị.
Mọi trường hợp ghi trên bao bì đặc trị, chỉ là câu nói cửa miệng của dân bán hàng kiếm lãi.
Lý do?
Khi bị vi khuẩn tấn công, bạn phải chấp hành 3 nguyên tắc:
1. Dập một liều thật nhanh, thật mạnh, sáng uống, chiều uống, tối uống, uống 3 lần, uống cho cơ thể vật vờ thì mới hằng mong cắt cơn vi khuẩn.
2. Khi vi khuẩn đang được điều trị bởi một kháng sinh cấp thấp thì tuyệt đối không thể được điều trị bằng một kháng sinh cấp cao.
3. Khi một vi khuẩn đã kháng thuốc thì phải biết phối thuốc.
Đáng tiếc rằng, cả 3 nguyên tắc trên trong thực vật đã không được áp dụng.
Có một lần tôi đề cập tới nấm và vi khuẩn trên trái chanh non. Nó là đúng, bởi nó đã được phối với một thuốc trị nấm, trên một cây thân mộc, và trong một bối cảnh lúc tôi đề cập tại miền Tây.
Bạn muốn áp dụng nó với cây thân thảo, cây có hàm ẩm trên 70% là một việc khác.
Không có công thức chung trị vi khuẩn trên người và thỏ, thực vật cũng vậy.
chào anh VIỆT cùng các anh em trên diễn đàn : em mới bước vào làm nông nghiệp được 10 tháng nhưng em học thấp ,kiến thức rỗng tếch ,mong anh và mọi người giúp em trị bệnh trên cây chanh với ạ.em có trồng 50 cây chanh đào và 100 cây chanh tứ thời cấn anh và mọi người tư vấn giúp ạ :
1: là 50 cây chanh đào của em được 10 tháng rồi ,do lúc đầu trồng ko biết lên bị sâu vẽ bùa nó hoành hành khiến cây bị bệnh ,em đã phun boocdo và coc 85 nhưng ko khỏi anh có bài thuốc nào giúp cây của em hết bệnh ko?
2 : cây chanh tứ thời của em được 9 tháng như vậy em để quả có ảnh hưởng đến cây sau này ko ạ ? trong thời gian nuôi quả lên bón loại phân nào cho thích hợp hả anh?
3 :100 cây chanh của em được 70 ngày tuổi lúc trồng chỉ bón lót lân và vôi ( vì đầu năm em trồng đu đủ nhưng tháng 6 âl vừa qua do mưa dài ngày tại miền bắc đã đánh tan hết của em 500 cây )em trồng chanh xen đu đủ lên nghĩ vẫn còn phân lên chưa bón gì .em có khoảng 5 tấn phân gà tinh đã ủ 4 tháng nhưng vẫn chưa hoai mục em muốn bón nó cho 100 cây chanh 70 ngày nhưng bón xa gốc có được ko anh ? (vì em lôn nóng muốn 11 tháng em bắt cây ra 40kg quả giống một vườn cam của anh chia sẻ trên diên đàn ).
cảm ơn anh ,rất mong sự giúp đỡ của anh cùng mọi người

Chào em.
Vấn đề của em, anh sẽ đề cập tới trong một topic khác, anh đang chuẩn bị để viết topic đó, em chú ý theo dõi. Topic này anh ngẫu hứng và viết điều khiển ra hoa.
Chaod

Chào bác leviet , cho em hỏi xíu , cây bơ liệu có thể làm cho trái nghịch vụ được không ? Và cách làm ra sao? Em năm nay mới xuống giống .
Chào bạn.
Về nguyên lý là được.
Nhưng tôi không có thực tiễn về cây bơ, nên tôi không dám có ý kiến.
Nhưng lý thuyết là một.
..."thao thao bất tuyệt như trường giang đại hải, nhưng người thi triển nó phải là Trương Vô Kỵ..."
Bạn chịu khó đọc mấy cuốn sách tôi nêu ra, và hãy quên đi hết về nó qua thăm khám vườn hàng ngày....
Và khi nào quên đi hết một ngày bạn đã vào đây đọc thì bạn sẽ thành công.... Hihiihiii....
Nói thật với bạn rằng, lúc đầu tôi nhớ từng câu từng chữ, từ từ tôi quên đi một ít, và bây giờ hình như trong trí nhớ của tôi không còn ngài Trần Văn Hâu nữa... Tôi chỉ còn suy luận từng cái lá, từng cái nách lá, từng cái gai, từng cái rễ... Tôi đã quên hết rồi.... chúc bạn quên hết được như tôi....
Một võ sỹ trên võ đài không còn nhớ sư phụ là ai, không còn nhớ sư phụ đã dạy mình điều gì...

Anh Việt có thể giới thiệu cho em 1 số tài liệu về cây sầu riêng với ?
Vường sầu riêng của em đang bị nấm mà trị hoài không dứt nản quá

Cây ở hình 1, 2, hoàn toàn thối rễ hết rồi anh ơi, cây hình 4 cũng gần tới giai đoạn đó rồi.
Chỉ có cây hình 3, hình 5 là phục hồi lại được.
Để dễ hình dung hãy tưởng tượng như thế này, chặt bỏ toàn bộ cây hình 1, 2, 4 đi (mà chắc chắn phải chặt. Thì vườn còn lại bao nhiêu cây, có đáng để làm hay không?
Mặt khác, vườn này chủ vườn trồng đại trồng thí đi, đất thì không xẻ rảnh, bây giờ mà đầu tư xẻ rảnh không dưới 30 tr/ 1 ha, mà không biết cây còn bao nhiêu.
Về quy trình phục hồi thì em đã trình bày trong topic này rồi, dù có đi hỏi ở đâu nữa thì cũng có vậy thôi, chỉ được cái là yên tâm rằng ta đã hỏi nhiều nơi.
Về thuốc và phân thì cũng đơn giản như em đã trình bày, nếu có đi hỏi thêm đại lý, hỏi thêm kỹ sư nữa thì cũng chỉ được thêm một mớ hàng cờ âu cờ mỹ cờ tây về đổ thêm và vững hơn về tâm lý là ta đã xài hàng âu mỹ đủ cả.
Đó là về phục hồi cây.
Còn vấn đề cụ thể ở vườn này là có làm nghịch vụ được hay không? Xin thưa rằng không.
Lý do: Cây đang mang trái thuận vụ, trái này cho thu hoạch vào tháng 9 - 10, trong khi cây cần ra hoa vào tháng 8. Tức là hiện tại cây phải không có trái, cần phải thuê người hái vứt bỏ hết toàn bộ trái này. Đáng lẽ, trái này đã phải hái bỏ từ tháng 1 - 2 thì mới đúng.
Trong khi vườn lại suy yếu, cây cỗi rồi, trễ mùa vụ rồi.
Bàn luận thêm ngoài vườn cây này: Vùng đất này trồng cây có múi được, không phải được mà là rất tốt. Nhưng nó không phải là cây thoát nghèo, tư duy trồng cây có múi không phải là tư duy thoát nghèo. Nó là tư duy một đi ăn mày - hai trúng đậm.

Chào LeViet!!!
Vấn đề cây cam 11 tháng tuổi cho trái của cao thủ miền tây, ngoài chế độ chăm sóc dinh dưỡng đặc biệt như LeViet và anh em đã trình bày, tôi đoán thêm rằng, dưới gốc cây cam, có chôn một con chuột chết và tăng đèn quang hợp vào ban đêm, có phải hay không?
Thời gian em đố trên AGRVIET đã hơn 3 tháng rồi, mong em trả lời, giải thích cụ thể cho anh dễ hiểu.
Xin chân thành cảm ơn em sâu sắc, em là niềm hy vọng của nhà nông chúng tôi.
Rất mong tin em.

Anh Việt có thể giới thiệu cho em 1 số tài liệu về cây sầu riêng với ?
Vường sầu riêng của em đang bị nấm mà trị hoài không dứt nản quá
Em tìm đọc giáo trình bệnh cây chuyên khoa nhé.
Chào LeViet!!!
Vấn đề cây cam 11 tháng tuổi cho trái của cao thủ miền tây, ngoài chế độ chăm sóc dinh dưỡng đặc biệt như LeViet và anh em đã trình bày, tôi đoán thêm rằng, dưới gốc cây cam, có chôn một con chuột chết và tăng đèn quang hợp vào ban đêm, có phải hay không?
Thời gian em đố trên AGRVIET đã hơn 3 tháng rồi, mong em trả lời, giải thích cụ thể cho anh dễ hiểu.
Rất mong tin em.
Việc trồng trọt đơn giản thôi anh ạ, nó không quá cao siêu vậy đâu.
Vấn đề lý giải điều này em sê đề cập ở topic khác.

Chào LeViet!!!
Rất mong tin em.

Việc tăng quang hợp thì khả tin khoa học.

Còn việc chôn con chuột giống như "chơi mẹo" ấy nhỉ.

Việc tăng quang hợp thì khả tin khoa học.

Còn việc chôn con chuột giống như "chơi mẹo" ấy nhỉ.
chuột là phân hửu cơ đậm đặc.mong chủ topic khởi động tiếp nhửng ý hay, để anh em ta học hỏi.

Chuột, cá, bánh dầu, phân bắc... dưới sự phân hủy của vi sinh là amino acid.
Cám ơn Leviet rất nhiều. có 1 em trùng cậu hỏi với tôi,nhưng lại hỏi bên topic phân bón. đại ý là: cây cam trồng 1 lượt,bón phân 1 lượt,sao ra lá non không đồng loạt. co cách nào cho ra lá non đòng loạt hay khộng? xin cám ơn.

Cám ơn Leviet rất nhiều. có 1 em trùng cậu hỏi với tôi,nhưng lại hỏi bên topic phân bón. đại ý là: cây cam trồng 1 lượt,bón phân 1 lượt,sao ra lá non không đồng loạt. co cách nào cho ra lá non đòng loạt hay khộng? xin cám ơn.
Chém gió: Còn nhỏ thì nói lóc chóc vậy thôi, lớn lên nó chuẩn men lại à:D. Nếu muốn đi đọt 1 lượt thì giờ chặn các đọt ra trước lại bằng cách không bón đạm, phun MKP để đợi mấy ông theo sau, khi mấy ổng già như nhau thì mới cung cấp đạm lại, nhưng làm như vậy mất công ảnh hưởng đến tâm sinh lý của trẻ thơ, thôi cứ để đại cho mấy ẻm tự do phát triển, cứ 5 ngày ngừa sâu 1 lần thôi:D

Em đọc tới giờ mới hết 52 trang của Topic, thấy mấy anh chị thảo luận sôi nổi quá. Em cũng có duyên với trang Agriviet lắm, cũng hơn một năm rồi, sau khi tham gia một thời gian thì cái niềm yêu thích của em nó tăng thêm được một mớ, sau này đến khi ra trường em điều xin vào các công ty về nông nghiệp nói chung để làm việc, loay hoai một thời gian em quyết định theo ngành trồng trọt, sẽ làm giàu bằng trồng trọt nhưng mà vốn thì chưa có, kiến thức thì không giờ vay tiền mà làm chỉ có nước ăn cám nên em mới nảy ra một ý là xin vào làm nhân viên thị trường của mấy công ty phân bón (lúc trước em học bên Sinh học nên xin việc cũng dễ dàng :D chỉ khó em là con gái nên họ hơi ngại thôi) để được đi nhiều nơi, biết nhiều về thị trường nông sản, làm thị trường thị kiêm luôn cả công việc mà tụi em hay gọi nôm na là làm nông dân ấy ạ, vậy lại kiếm được một mớ kiến thức, làm sale doanh thu cao thì kiếm được một mớ tiền nữa vài năm là đủ cả kiến thức và vốn để làm riêng cho bản thân, cho tới khi em đọc được topic này thì em nhận ra thêm một cái cần nữa là kết nối, có kết nối mới có cái nhìn sâu rộng hơn, nhận được nhiều sự hỗ trợ hơn và hơn hết là tinh thần làm việc sẽ tốt gấp hơn nhiều lần làm một mình không có người trao đổi, không biết em có giống anh chị nào làm theo cách này không ạ :)?
Em hay lang thang đọc những bài viết kỹ thuật, thấy anh Việt tư vấn thì em cũng biết được anh là cao thủ rồi, đáng tiếc lần trước gặp anh ở hội chợ em không có cơ hội nói chuyện nhiều và lúc đó em chỉ đọc được vài trang của topic này nên chưa tìm được nhiều chủ đề để nói, mong trong tương lai gần sẽ được gặp lại anh lần nữa ở vườn nhà anh để em có dịp học hỏi ạ :)

Em đọc tới giờ mới hết 52 trang của Topic, thấy mấy anh chị thảo luận sôi nổi quá. Em cũng có duyên với trang Agriviet lắm, cũng hơn một năm rồi, sau khi tham gia một thời gian thì cái niềm yêu thích của em nó tăng thêm được một mớ, sau này đến khi ra trường em điều xin vào các công ty về nông nghiệp nói chung để làm việc, loay hoai một thời gian em quyết định theo ngành trồng trọt, sẽ làm giàu bằng trồng trọt nhưng mà vốn thì chưa có, kiến thức thì không giờ vay tiền mà làm chỉ có nước ăn cám nên em mới nảy ra một ý là xin vào làm nhân viên thị trường của mấy công ty phân bón (lúc trước em học bên Sinh học nên xin việc cũng dễ dàng :D chỉ khó em là con gái nên họ hơi ngại thôi) để được đi nhiều nơi, biết nhiều về thị trường nông sản, làm thị trường thị kiêm luôn cả công việc mà tụi em hay gọi nôm na là làm nông dân ấy ạ, vậy lại kiếm được một mớ kiến thức, làm sale doanh thu cao thì kiếm được một mớ tiền nữa vài năm là đủ cả kiến thức và vốn để làm riêng cho bản thân, cho tới khi em đọc được topic này thì em nhận ra thêm một cái cần nữa là kết nối, có kết nối mới có cái nhìn sâu rộng hơn, nhận được nhiều sự hỗ trợ hơn và hơn hết là tinh thần làm việc sẽ tốt gấp hơn nhiều lần làm một mình không có người trao đổi, không biết em có giống anh chị nào làm theo cách này không ạ :)?
Em hay lang thang đọc những bài viết kỹ thuật, thấy anh Việt tư vấn thì em cũng biết được anh là cao thủ rồi, đáng tiếc lần trước gặp anh ở hội chợ em không có cơ hội nói chuyện nhiều và lúc đó em chỉ đọc được vài trang của topic này nên chưa tìm được nhiều chủ đề để nói, mong trong tương lai gần sẽ được gặp lại anh lần nữa ở vườn nhà anh để em có dịp học hỏi ạ :)
Em gái nhỏ, có đi sẽ có đến.
Chúc em làm việc vui vẻ, thành công, và đến đích .... làm nông dân.
Oh... tại sao không? làm nông dân kiếm vài tỷ một năm dễ hơn đi kinh doanh phân bón bán doanh số 10 tỷ chỉ được hưởng lãi vài trăm triệu.
Cố gắng phấn đấu nhé.

Dạ vâng ạ, em đang cố gắng và nhất định thành công, cảm ơn anh nhiều ạ :)

Dạ vâng ạ, em đang cố gắng và nhất định thành công, cảm ơn anh nhiều ạ :)
Cố gắng thì được, nhưng thành công thì chưa đến lượt mình quyết định đâu nha!
Chào hai em.
khuya rồi mà không ngủ được nên tâm sự với hai em đây.
Anh mới đi chơi Buôn Mê về, đất trồng tiêu vùng sâu mà hơn 2 tỷ một ha. Một hộ gia đình một năm thu 5- 10 tấn tiêu nghe kể cũng phổ biến.
Về nhà kể chuyện lại với ông hàng xóm có con trai trồng tiêu ở Cẩm mỹ, ông nói chứ sao, chỗ con tôi tới 4 tỷ một ha đất thuận lợi giáo thông.
Xem ra cái giấc mơ làm nông dân bây giờ trở nên quá xa xỉ rồi.
Nghe nhạc với anh nhé: m.mp3.zing.vn/bai-hat/Ban-Tinh-Cuoi-Bang-Kieu/ZW66DOD7.html?utm_source=zalo&utm_medium=zalo&utm_campaign=zalo
Anh có đi một vòng Buôn Mê, thấy rằng phân bón hợp pháp mỵ dân có giá trị lớn vẫn bán rất nhiều số lượng lớn.
Tiêu của nông dân vẫn câu ca muôn thuở chết chậm, vàng lá nhiều.
Hai em một thì học sinh, một học hóa.
Anh nghĩ với kiến thức của các em, các em sẽ tìm thấy đường đi ngắn hơn nhiều tỷ so với nông dân.
Dân kinh tế có câu chuyện rằng: Cha đưa chai cho con kêu con đi mua rượu. Con hỏi tiền đâu,cha nói không tiền mày mua được mới hay.
Con chạy đi rồi chạy về đặt chai không lên bàn nhậu.
Cha hỏi rượu đâu? Con trả lời không rượu say được mới hay.
Ý muốn nói sự khôn khéo trong kinh doanh biến không thành có.
Câu chuyện đó đang đứng với kỹ sư hóa, sinh trong bối cảnh nông dân trồng tiêu hiện tại, và không vốn với cái đút vô bụng hàng ngày là từ nhận viên kinh doanh phân bón.
Chào hai em.
Anh mới đi chơi Buôn Mê về, đất trồng tiêu vùng sâu mà hơn 2 tỷ một ha. Một hộ gia đình một năm thu 5- 10 tấn tiêu nghe kể cũng phổ biến.
Về nhà kể chuyện lại với ông hàng xóm có con trai trồng tiêu ở Cẩm mỹ, ông nói chứ sao, chỗ con tôi tới 4 tỷ một ha đất thuận lợi giáo thông.
Nghe nhạc với anh nhé: m.mp3.zing.vn/bai-hat/Ban-Tinh-Cuoi-Bang-Kieu/ZW66DOD7.html?utm_source=zalo&utm_medium=zalo&utm_campaign=zalo
Anh có đi một vòng Buôn Mê, thấy rằng phân bón hợp pháp mỵ dân có giá trị lớn vẫn bán rất nhiều số lượng lớn.
Anh nghĩ với kiến thức của các em, các em sẽ tìm thấy đường đi ngắn hơn nhiều tỷ so với nông dân.
Dân kinh tế có câu chuyện rằng: Cha đưa chai cho con kêu con đi mua rượu. Con hỏi tiền đâu,cha nói không tiền mày mua được mới hay.
Câu chuyện đó đang đúng với kỹ sư hóa, sinh trong bối cảnh nông dân trồng tiêu hiện tại, và không vốn với cái đút vô bụng hàng ngày là từ nhận viên kinh doanh phân bón.

Chào hai em.
Câu chuyện đó đang đứng với kỹ sư hóa, sinh trong bối cảnh nông dân trồng tiêu hiện tại, và không vốn với cái đút vô bụng hàng ngày là từ nhận viên kinh doanh phân bón.
Hi anh! Rất vui được tâm sự với anh! Em là dân hóa và cũng đang làm nghành phân bón, nhưng không phải nhân viên kinh doanh anh ạ! Em làm phân bón cũng đã thấy nỗi khổ của người nông dân được mùa mất giá, mua nhầm phân bón không đạt chất lượng...Vì vậy làm ăn theo kiểu lừa nông dân em tuyệt đối không làm, nên em quyết định làm nông dân. Tận dùng những gì mình đã học ở đây, đi thực tế em sẽ nói lại với người nông dân, trồng chanh là phải như vầy, dùng phân bón như vầy, xử lý trái vụ như vầy, phòng ngừa sâu bệnh như vầy...Bước đầu hơi khó khăn vì một số nông dân tin, một số không tin, nhưng em vẫn nói mãi nói mãi. Hiện tại em cố gắng chăm sóc vườn chanh thật tốt, chờ nó ra trái, có năng suất cao, như vậy người nông dân nhìn vào đó mới tin những gì em nói!

Chào hai em.
Nói về phân bón thì em cũng có chút tâm tư: Không kể các công ty phân bón đa cấp giờ nói ra là nông dân mình biết rồi nên tránh, các công ty lớn có sản phẩm uy tín thì nhiều đại lý bán nên giá phân bón luôn ở mức chấp nhận được vì đại lý họ cạnh tranh giá nên người được lợi là nông dân. Hàng nhập khẩu chất lượng hiện đang là xu hướng chung nhưng lợi dụng sự thiếu hiểu biết của những đại lý đi từ nông dân lên và của người nông dân nhiều công ty hô biến hàng mua nguyên liệu phối trộn đủ các chất thần kỳ rồi nói là hàng nhập, đủ các kiểu chương trình hết sức hấp dẫn cho nông dân và đại lý (chính những công ty này bán hàng kém chất lượng, vì kém chất lượng nên lợi nhuận mới cao và chiết khấu cao ngất ngưỡng cho đại lý, đại lý thấy ham mới bán hàng mạnh cho nông dân để đạt chương trình, nông dân thì ham hàng khuyến mãi!) làm ăn kiểu này thì nhanh phát thì nhanh tàn nhưng khi vừa tàn những công ty này đã kịp cho ra một công ty với cái tên khác và tiếp tục một chu trình mới, đối với những công ty này em không bao giờ làm việc cho họ vì làm như vậy là tiếp tay cho cái xấu, không tốt. Nghe nói đầu năm 2016 nhà nước thắt chặt quy định đối với các công ty phân bón nhỏ lẻ và phối trộn có cơ sở sản xuất theo công nghệ LBT (làm bằng tay) không đạt tiêu chuẩn cũng sẽ bị rơi rụng ít nhiều, người dân cũng được nhờ, riêng về phần mình em thấy là nhiều công ty làm ăn cũng tốt nhưng người làm khổ dân cũng không ít chính là đại lý VTNN, giá công ty đưa xuống thì hợp lý nhưng vì lợi nhuận họ bán giá ra nông dân cao ngất ngưỡng, hàng nông dân mình xài tốt thiệt nhưng họ bán giá quá cao, là nhân viên em thấy càng thương người nông dân hơn cả, nhiều lúc thấy xót xa, đi tư vấn nông dân lúc nào em cũng cố gắng tư vấn bà con tận dụng hết nguồn lợi sẵn có như tự ủ phân chuồng, nhân sinh khối mấy chế phẩm như tricho, hướng dẫn họ canh tác hợp lý, sử dụng phân thuốc hiệu quả để giảm chi phí và những thứ thiếu còn lại mới mua thêm về, có làm vậy thì nông dân mình mới bớt khổ được, không có nghề nào xấu cả, chỉ có cách làm của mình có xấu hay không thôi, đáng tiếc là em chỉ mới làm 4 tháng thôi nên kỹ thuật nông nghiệp còn kém lắm chưa giúp gì được nhiều cho bà con.

Back