Giúp e với bệnh vàng lá chân trên cây cà rốt

• Thread starter tongo
  • Ngày gửi
nhà e có vườn cà rốt được khoảng 50 ngày thì xuất hiện bệnh vàng lá dưới chân trên diện rộng , nhờ các anh chị e tư vấn giúp e cách trị loại bệnh này với e xin chân thành cám ơn anh chị
đây là hình ảnh bệnh trên cây cà rốt nhà e

sao ko thấy bác nào giúp vậy hiccc
Có thể là cây nhà bạn chẳng có bênh tật j cả cho nên ko thấy ai lên tiêng. Chỉ là thiếu dinh dưỡng thôi,bạn bón thúc đạm và kali là hết vàng lá

cây của bạn không bị thiếu dinh dưỡng đâu, đó là biểu hiện của bênh vàng lá do nấm tại vùng rễ. Nếu thiếu dinh dưỡng đạm thì lá không thể xanh như thế, lá sẽ vàng, nhất là các lá non. Thiếu Kali thì lá vàng từ ngoài chóp lá và cũng biểu hiện rõ trên lá non và các lá khác.
bạn nên loại bỏ bớt những lá gần gốc, lá sát mặt đất để vùng gốc cây thông thoáng. loại bỏ những lá bị bệnh đem ra khỏi vườn để đốt tiêu huỷ giảm bớt mầm bệnh. vùng đất của bạn nhìn khá ẩm, hãy giảm lượng ẩm để hạn chế sự phát sinh của nấm hại. bạn mua nấm trichoderma và trộn với phân chuồng ủ hoai để bón cho cây. Nấm trichoderma là nấm có lợi, nó cạnh tranh dinh dưỡng với nấm hại, tiết ra chất kháng sinh tiêu diệt nấm hại, phân huỷ chất hữu cơ và lá cây trong vườn để cung cấp chất dinh dưỡng cho cây cà rốt.
Chúc bạn sớm khắc phục hiện tượng bệnh trong vườn của mình. có thể liên lạc với mình qua email masterquockhanh@gmail.com

Back