Hỏi đáp Giúp em lập nghiệp trên mảnh đất quê hương

• Thread starter HuongQue
  • Ngày gửi
Vì lý do gia đình nên em phải về quê, hiện tại em đang làm nhân viên cho cty mực in nhưng lương chẳng đáng là bao với lại cha mẹ ốm liên miên không làm đc ruộng nữa mà bỏ không thì phí. gia đình em có một trại nhỏ ngày xưa ba mẹ có làm trang trại nhưng chẳng thu nhập được là bao. nay em muốn về tiếp quản để phát triển, nên xin mọi người góp ý cho em ở mảnh đất nắng gió quảng bình thì nên nuôi con gì với vốn 10 triệu đồng ?
Em định nghỉ hẳn việc để tập trung làm trang trại.
Diện tích được: 1000m2 đã có trại, giếng nước khoan (nhiễm phèn), 1 ao cá chừng 350m2 sâu khoảng 1,2m hiện tại bỏ hoang chỉ thả mấy con cá rô phi.
Nhờ anh chị tư vấn giúp em với số vốn 10 triệu em làm như vậy có được không ?
- 2 triệu bỏ ra củng cố lại chuồng trại.
- 2 triệu mua 150 con gà ta thả vườn ( sau 3 tháng sẽ chọn lọc giống để tự cung cấp giống về sau).
- 500 ngàn mua giống bầu + khổ qua trồng để có thể có thu nhập ngắn hạn.
Dự định cải tạo lại ao và sẽ thả cá rô đồng, cải tạo lại ruộng và trồng một ruộng rau muống (rau muống nhanh phát triển có thể cho thu nhập 50 ngàn 1 ngày (mỗi bó 2 ngàn) và cung cấp thức ăn phụ cho gà ).
Số tiền còn lại dành cho việc thức ăn và thuốc men cho gà, có thể em sẽ mua ít con giống gà đông tảo để nuôi thử nhưng mà em không biết giá ra làm sao.
Vậy xin anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp em với ạ !
Hiện tại gia đình em đang có 4 mẫu ruộng lúa, về phần thức ăn thì có thể đảm bảo ạ !
Trước mắt như vậy có được không ạ !

Mình không ở Quản Bình nên không biết thổ nhưỡng khí hậu, thị trường nội địa nơi đó ra sao để giúp bạn nhưng mình tin nếu có ý chí, ham học hỏi, yêu nông nghiệp thì bạn có thể làm giàu từ nông nghiệp và từ vườn của bạn thân!

Vì lý do gia đình nên em phải về quê, hiện tại em đang làm nhân viên cho cty mực in nhưng lương chẳng đáng là bao với lại cha mẹ ốm liên miên không làm đc ruộng nữa mà bỏ không thì phí. gia đình em có một trại nhỏ ngày xưa ba mẹ có làm trang trại nhưng chẳng thu nhập được là bao. nay em muốn về tiếp quản để phát triển, nên xin mọi người góp ý cho em ở mảnh đất nắng gió quảng bình thì nên nuôi con gì với vốn 10 triệu đồng ?
Em định nghỉ hẳn việc để tập trung làm trang trại.
Diện tích được: 1000m2 đã có trại, giếng nước khoan (nhiễm phèn), 1 ao cá chừng 350m2 sâu khoảng 1,2m hiện tại bỏ hoang chỉ thả mấy con cá rô phi.
Nhờ anh chị tư vấn giúp em với số vốn 10 triệu em làm như vậy có được không ?
- 2 triệu bỏ ra củng cố lại chuồng trại.
- 2 triệu mua 150 con gà ta thả vườn ( sau 3 tháng sẽ chọn lọc giống để tự cung cấp giống về sau).
- 500 ngàn mua giống bầu + khổ qua trồng để có thể có thu nhập ngắn hạn.
Dự định cải tạo lại ao và sẽ thả cá rô đồng, cải tạo lại ruộng và trồng một ruộng rau muống (rau muống nhanh phát triển có thể cho thu nhập 50 ngàn 1 ngày (mỗi bó 2 ngàn) và cung cấp thức ăn phụ cho gà ).
Số tiền còn lại dành cho việc thức ăn và thuốc men cho gà, có thể em sẽ mua ít con giống gà đông tảo để nuôi thử nhưng mà em không biết giá ra làm sao.
Vậy xin anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp em với ạ !
Hiện tại gia đình em đang có 4 mẫu ruộng lúa, về phần thức ăn thì có thể đảm bảo ạ !
Trước mắt như vậy có được không ạ !
kế hoạch có vẻ chi tiết , nhưng bạn thực hiện được bao nhiêu , cứ làm đi , gặp khó thì khắc phục dần ,

Bạn ở đâu .tôi người lệ thuỷ .tôi đang sắp bắt tay vào nông nghiệp với số vốn it ỏi như bạn .
Có j̀ trao đổi thêm

mình cũng đồng ý bỏ khoản gà đông tảo đi bạn.cứ bắt tay vào làm là sẽ có câu trả lời tốt nhất đó.chúc bạn thành công.

chúc bạn thành công

Back