Hạt Giống Cây Rừng 2017

Vừa rồi, tôi được bạn @Lê hoang nhân gởi tặng 6 loại hạt cây rừng.
Xin cám ơn tấm lòng của bạn rất nhiều.
Phiền bạn viết thêm hướng dẫn sử dụng từng loại để tớ và có bạn nào quan tâm ươm cho nó có kết quả tốt nhé.

Đàn hương với mun thì cứ để vậy ươm nhé! Mun 1tuần sẽ lên còn đàn hương khoảg 1thág. Còn các hạt còn lại mài nhẹ khắp hạt xuốg ximăg cho hạt dễ hút nước ( vì họ gõ với lim vỏ rất cứg)! Ươm khoảg 10ngày sẽ lên (ko mài ươm 4-5thág có khi ko lên lun)
Lưu ý nên ươm tất cả hạt trog khai chứa sơ dừa hoặc cát ẩm khi nào hạt nãy mầm hay cho vào bầu. Nên để riêg từg loại để dễ kiểm tra vì thời gian nãy mầm dài ngắn khác nhau. Tất cả có thể ươm ngay ko cần fãi ngâm nước trước nhưg nhớ tưới giữ ẩm hàg ngày

Ôi ! cái hạt Gõ Đỏ nó cứng "dã man" lấy cục đá mài dao mài mà mãi chưa thấy nhân của hạt... Không biết cái nhân màu gì, coi chừng mài trúng cái nhân là toi công. :-(
hạt gõ đỏ, gõ mật và tatoba khi ngâm nước thì phản ứng giống nhau vỏ hạt sùi lên nứt ra.
Còn hạt Lim Xanh thì bong ra một lớp áo mỏng ở hai bên hạt.

Ôi ! cái hạt Gõ Đỏ nó cứng "dã man" lấy cục đá mài dao mài mà mãi chưa thấy nhân của hạt... Không biết cái nhân màu gì, coi chừng mài trúng cái nhân là toi công. :-(
hạt gõ đỏ, gõ mật và tatoba khi ngâm nước thì phản ứng giống nhau vỏ hạt sùi lên nứt ra.
Vây là tốt rồi!
Vây là tốt rồi! Mà ngâm nước vừa thôi thúi hat là khổ

Vây là tốt rồi!

Vây là tốt rồi! Mà ngâm nước vừa thôi thúi hat là khổ

Thấy hạt nứt là anh đem ra vùi vào cát ẩm rồi. Sáng nay ra thăm thì thấy hạt Gõ Đỏ có mùi thối rồi :Cry:. lại có mỗi 1 hạt. Chắc không có duyên với hạt đó rồi !

Ngay từ đầu e đã dăn là đừg ngâm nước! E trước h chỉ ủ hat vơi đất ẩm chứ ko ngâm nước. Để đến mùa hat e đi hái ít trái gõ đỏ gửi a trồg lại .

Ngay từ đầu e đã dăn là đừg ngâm nước! E trước h chỉ ủ hat vơi đất ẩm chứ ko ngâm nước. Để đến mùa hat e đi hái ít trái gõ đỏ gửi a trồg lại .
Cám ơn em !
Mấy hạt kia chưa có mùi, hy vọng là nó sẽ nảy mầm.
Còn hạt Đàn Hương, 6 hạt lim xanh, và hạt Mun là anh chưa ươm. Để xem mấy hạt bự bự nó nảy mầm ra sao đã :).
Hôm nay vẫn chưa thấy mấy hạt bự đó nảy mầm, chắc mai vùi mấy hạt còn lại vào cát ẩm xem rồi chờ tiếp vậy !

Có vẻ a ko mat tay nhi?
Mấy hột bự đó chỉ lên có 1 cây... nghi là Gõ Mật, vì hôm ấy anh vùi vào cát đánh dấu sơ sài quá, mưa to nên mất dấu không biết cây nào ra cây nào. Vài bữa chụp hình lại để em và mọi người đoán xem :)...
Mấy hột bự đó chỉ lên có 1 cây... nghi là Gõ Mật, vì hôm ấy anh vùi vào cát đánh dấu sơ sài quá, mưa to nên mất dấu không biết cây nào ra cây nào. Vài bữa chụp hình lại để em và mọi người đoán xem :)...

Cây này tôi đoán là Gõ Mật, bà con xem thử có đúng không ?

B
Đàn hương với mun thì cứ để vậy ươm nhé! Mun 1tuần sẽ lên còn đàn hương khoảg 1thág. Còn các hạt còn lại mài nhẹ khắp hạt xuốg ximăg cho hạt dễ hút nước ( vì họ gõ với lim vỏ rất cứg)! Ươm khoảg 10ngày sẽ lên (ko mài ươm 4-5thág có khi ko lên lun)
Lưu ý nên ươm tất cả hạt trog khai chứa sơ dừa hoặc cát ẩm khi nào hạt nãy mầm hay cho vào bầu. Nên để riêg từg loại để dễ kiểm tra vì thời gian nãy mầm dài ngắn khác nhau. Tất cả có thể ươm ngay ko cần fãi ngâm nước trước nhưg nhớ tưới giữ ẩm hàg ngày[/ bác ơi.. Bác Cho em Xin ít hạt mun và đàn hương được ko. Em cảm ơn bác nhiều lắm
»
Lưu ý nên ươm tất cả hạt trog khai chứa sơ dừa hoặc cát ẩm khi nào hạt nãy mầm hay cho vào bầu. Nên để riêg từg loại để dễ kiểm tra vì thời gian nãy mầm dài ngắn khác nhau. Tất cả có thể ươm ngay ko cần fãi ngâm nước trước nhưg nhớ tưới giữ ẩm hàg ngày
Bác oi. Bác cho em Xin ít hạt mun và hạt đàn hương được ko bác. Em cảm ơn bác nhiều lắm

Ai có hạt giống gỗ mun,cẩm lai.go đỏ.trắc..cho mình xin 1 ít hạt để ươm trồng sưu tầm giống cây rừng...mình rất mong nhận đc mọi người giúp đỡ..mình ở miền tây kiếm mấy loại này hiếm lắm.chỉ cần 1 ít hạt thôi..ạ..
»
Bạn ơi cho mình xin ít hạt cây mun.gõ đỏ.cẩm lại.cay trắc..mình đang sưu tầm nên cần vài hạt giống thôi..có thì cho mình vài hạt..địa chỉ ấp 1 xã thạnh hoà huyện bến lức tỉnh Long An
Sdt 0377257227

Bác ơi nếu được bán cho tôi hạt giống các loại cây gỗ bác có nhé. Tôi muốn ươm để trồng trong vườn nhà.

Back