• Thảo luận hệ thống tưới nhỏ giọt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 26/8/15

1. Thai ba phuong Nhà nông tập sự

xin chào các thành viên agriviet.tôi co mảnh đất khoảng 5000m2,tôi da trồng 300 trăm cay cam.khoảng cach la 4x4,tôi muốn lắp hệ thông tưới nhỏ giọt,nguyên lí thì tôi biết rồi,nhưng tôi lai không biết tính đường kính cua ống chính,ống nhánh,ống cap la bao nhieu.rất mong la các thamh viên trong diễn đan tư vấn giúp tôi,chân thành cảm ơn.

Đang tải...
    2. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      a dùng kamar, hỏa tiễn hay bơm văn thể để hút nước lên vậy?

3. Jerrychuot

Jerrychuot Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân bàn phím
      Đang quan tâm

4. Thai ba phuong

Thai ba phuong Nhà nông tập sự

chao ban tathuy23 ý tôi là dùng đương ống dể dẫn nước tươi nhỏ giọt ấy

5. vietchinh

vietchinh Nông dân nghèo

Để biết được ống chính đi bao nhiêu? thứ nhất bạn phải tính được tổng lưu lượng nước. bằng cách xem nhu cầu dùng nước của 1 cây cam bao nhiêu? rồi tính được toàn bộ 300 cây cam của bạn dùng bao nhiêu nước trong 1 lần tưới. từ đó áp dụng công thức Q= A*V= (3.14*V*D^2)/4. Từ công thức này bạn suy ra được đường kính ống chính. Còn ống nhánh thì bạn xem 1 hàng cây của bạn có bao nhiêu cây cam? rùi cũng tính tương tự như trên để ra đường ống nhánh. ( mà 1 gốc cam của bạn nên quấn tầm khoảng 3m ống nhỏ giọt. 10 lỗ, mỗi lỗ 2l/h.)

6. Thai ba phuong

Thai ba phuong Nhà nông tập sự

tôi rất cám ơn bạn vietchinh,that sư la tôi không biêt gì hêt.nên toi mới nhờ đến diễn dàn này.bạn có thể bớt chút thời gian để tính giúp tôi dược không.diẹn tich khoang 5000m2 cây cách cay 4x4,hàng5x4 mảnh đất hơi dốc một chut.chân thành cảm ơn bạn

7. vietchinh

vietchinh Nông dân nghèo

ok. mình sẽ tính toán cho bạn. để bạn có thể hiểu rõ hơn bạn có thể tham khảo 1 số trang web về hệ thống tưới nhỏ giọt mình thấy cũng khá hay đấy. http://tuoinhogiot.net/

Jerrychuot thích bài này.
    8. Jerrychuot

Nghề nghiệp:
      Nông dân bàn phím
      Bạn tính gởi cho mình luôn nha, mình thì 7200m vuông, cây cách cây 4m, hàng cách hàng 5m.

9. vietchinh

vietchinh Nông dân nghèo

--- @ 28/8/15 ---
      Mình tính cho bạn như thế này: nhu cầu dùng nước /1 cây cam là 20lit, tổng 300 cây = 6000lit, từ đó mình tính ra được đường ống chính của bạn phi 49mm. còn các ống nhánh chạy dọc hàng cây bạn dùng ống PE20mm ( chú ý: nếu hàng cây của bạn nó dài quá thì bạn nên tìm phương án đi ống chính giữa hàng cây để tránh tổn thất, còn không dài thì đi dọc bờ biên cũng được) . từ PE20 bạn nối ra dây nhỏ giọt quấn quanh gốc ( à mình tính cho bạn 1 gốc cây là 3m dây nhỏ giọt, 10 lỗ nhỏ giọt tương đương 20lit/h) .Địa hình bạn có dốc bạn dùng máy bơm 1 pha 2HP lưu lượng 6-10m3/h. cột áp máy bơm 15-20m tuy theo địa hình của bạn có dốc cao lém không.

10. Jerrychuot

Nghề nghiệp:
      Nông dân bàn phím
      Vườn mình hình chữ nhật, dài 120m rộng 60m, trồng tổng cộng 240 cây, trung bình 1 hàng 13 cây. Cách tính của bạn 20 lít/h/cây, nhưng mình không muốn vậy, mình muốn 1-2 lít/h/cây thôi bạn tính giúp mình!

Last edited: 28/8/15
    11. vietchinh

vietchinh Nông dân nghèo

Theo yêu cầu của bạn là khoảng 2lit/h/cay, là mình tính ra được đường ống chính của bạn rất nhỏ 10mm. thực tế đường ống chính ko được nhỏ như vậy được.( ví dụ như thế này nhé: ống chính phải dẫn nước theo chiều ngắn nhất lô đất của bạn là 60m đi, rùi lại còn dẫn ra các ống nhánh, dây nhỏ giọt còn chưa kể đến tổn thất...! Mình tính 20lit/h/cay là tính trung bình cho cây thuộc loại ăn trái. bạn ko muốn tưới đến 20lit thì bạn có thể điều chỉnh thời gian tưới cho phù hợp. diện tích của bạn cũng hơn nửa ha, để tiết kiệm chi phí tối đa cái này bạn phải tính toán thật kỹ để chọn cỡ ống phù hợp nhất. Lúc nãy mình tính cho bạn ( Thai Ba Phương) là mình cũng tính đến trường hợp dư 1 tí để đảm bảo những tổn thất khác.

Jerrychuot thích bài này.