• Hỏi đáp Hiện tượng bồ câu đẻ ra ngoài không ấp

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 25/6/14

1. thanhkinhcm CUNG CẤP: BC GIỐNG, RA RÀNG

- Như tiêu đề bồ câu nhà em nó đẻ ra ngoài em lụm bỏ vào ổ mấy lần rồi mà nó không ấp. Nhờ anh em giúp đở khắc phục hiện tượng trên. Đẻ mà ko ấp xót quá à hụ hụ.
      - Bồ câu đẻ sau bao lâu thì mình có thể cho xuống ổ thứ 2 để mà cha mẹ nó ko đạp lên có khi dời xuống nó không cho ăn luôn hụ hụ.

Nhờ anh em giúp đỡ chân thành cảm ơn!

Đang tải...
    2. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Ai cũng gặp trường hợp này hết, Có 2 lý do chính khiến chim k đẻ vào ổ và k ấp
      Thứ nhất : Đáy lồng được làm = lưới hoặc các chất liệu đàn hổi (êm ái), từ đó chim thích và đẻ luôn ở dưới, khi nhặt lên ổ ở tầng trên thì có 1 số cặp sẽ theo trứng và leo lên ổ ấp, 1 số thì sẽ ấp tại chính nơi chúng nằm đẻ, kể cả có bỏ chúng lên ổ thì chúng cũng sẽ xuống chỗ cũ. Cách khắc phục là làm mặt đáy của lồng = tre hoặc bằng lồng công nghiệp ( Tránh làm = lưới) Hoặc để ổ ở tầng dưới.
      Thứ 2 là do tập tính của 1 số cặp, hầu như k thích đẻ trên cao, chỉ đẻ dưới nền, những cặp này thì chỉ còn cách để ổ đẻ ở phía dưới. Tuy nhiên những cặp này theo mình quan sát thì ấp tỷ lệ nở k cao vì ấp ở tầng dưới dễ bị chim non lứa trước quấy rối hoặc trống mái quấy rối lẫn nhau, những cặp này thì nên hạn chế cho ấp, chỉ cho ấp vài ngày rồi soi cồ luôn, sau đó chuyển trứng cho cặp khác ấp và lấy chim non (Đã đc khoảng 8 ngày tuổi trở lên) ở cặp khác cho cặp này nuôi.

Bồ câu Hà Nội, huyhoang89thanhkinhcm thích bài này.
    3. thanhkinhcm

thanhkinhcm CUNG CẤP: BC GIỐNG, RA RÀNG

Nghề nghiệp:
      TỰ DO
      Cảm ơn bác Khởi Sự nhe! thông tin hữu ít. Còn về trường hợp mình dời con xuống ổ thứ 2 thì sao bác????...

4. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      bạn đảo cặp là hết à, mình đã gặp rồi nên chỉ cần đổi trống hoặc mái với 1 cặp khác là sẽ hết. chúc bạn thành công.

thanhkinhcm thích bài này.
    5. thanhkinhcm

Nghề nghiệp:
      TỰ DO
      vậy là được hả bạn??? mình sẽ thử xem. thanks chia sẽ của bạn :)

6. ngoctuan128

ngoctuan128 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      thường thì bồ câu trước khi đẻ thì cào ổ mà, nên con trông và mái cùng cào dưới đáy chuồng thì nó đẻ dưới luôn. nên chỉ cấn 1 con trống hoặc mái không thích nằm dưới đáy thì nó sẽ lên ổ bình thường à.

7. Khởi Sự Chăn Nu

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Khoảng 10-12 ngày bác ạ ! Dời xuống thì chim bố mẹ sẽ mau đẻ lại hơn !

8. Bồ câu Hà Nội

Bồ câu Hà Nội Nhà nông chính hiệu

Ý kiến hay đó bạn, chứng tỏ bạn đã nuôi khá lâu và cũng khá nhiều chim rồi.

9. Khởi Sự Chăn Nu

Nghề nghiệp:
      Tự do
      E vốn còi nên nuôi rồi gây đàn dần thôi bác ạ ! E cũng mới nuôi đc hơn 10 tháng, vẫn còn 1 số bệnh chưa trị được, bác ở đâu HN vậy ! Có gì a e giao lưu chia sẻ kinh nghiệm nhé ! :)

10. thanhkinhcm

Nghề nghiệp:
      TỰ DO
      mình dời xuống sớm quá thấy mẹ nó đạp con mà tội nghiệm, chảy máu chim con luôn á. Có khi chậm lớn nữa.

11. con én nhỏ

con én nhỏ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      quảng cáo
      Theo mình Bác nên cho thêm 1 cái rổ vào để xuống sàn cho bồ câu con xuống, đến khi bồ câu cứng hơn sẽ lấy rồ ra thì ok bác à!