Hoa cải Đà Lạt kêu cứu

Những người trồng cải ở Đơn Dương đã phải bỏ ngan công việc để ra đồng canh chừng vườn hoa cải, ngày nào họ cũng đau lòng khi phát hiện nhiều khu vực của vườn bị dẫm nát bởi những thanh niên chụp hình tự sướng.

Nhìn vườn cải mùa đơm hoa bị giẫm nát, những bụi hoa cải bị bẻ vương vãi khắp nơi trên những con đường làng… Tôi chợt ước ao cái máy hình trên tay biến thành cái cuốc và bộ đồ “phố thị” đang khoác trên người được thay bằng bộ đồ cũ lấm lem bùn đất.
Sense luôn mong muốn giới thiệu Đà Lạt đến với mọi ngưới, hướng dẫn cho các bạn đến những điểm khám phá mới nhưng cũng hi vọng các bạn giữ gìn và bảo vệ Đà Lạt, đừng để một con sâu làm rầu nồi canh. Thử hỏi năm nay như thế, năm sau liệu có ai dám giới thiệu những nơi này nữa. Phát hiện chỗ đẹp, muốn giới thiệu lắm nhưng lại sợ hậu quả, mang tiếng ích kỉ một chút mà vẫn bảo vệ được vẻ đẹp đó thì ai cũng muốn làm.
Sau khi nhìn thấy những ảnh này, liệu những người con yêu Đà Lạt như chúng tôi sẽ còn tâm huyết để chia sẻ với các bạn những địa điểm đẹp nữa không :( !
Sắp tới là dịp Festival hoa, mình tin chắc sẽ có nhiều bạn đến Đà Lạt du lịch, hi vọng rằng mỗi người chúng ta sẽ có ý thức giữ gìn và bảo vệ Đà Lạt. Hi vọng những bạn đã "lỡ" làm cho Đà Lạt xấu đi sẽ suy nghĩ và sửa chữa những sai lầm của mình, cảnh đẹp là của chung mọi người, mỗi người góp phần bảo vệ một ít thì Đà Lạt hay bất cứ đâu sẽ luôn sạch và đẹp mãi.

Em thấy bà con có vườn cải nên thay đổi tư duy đi! Thay vì coi đây là một điều bất lợi, phải bỏ công bỏ sức bỏ tiền ra để bảo vệ, khách du lịch và nhà vườn đang ở thế đối chọi nhau như thế này thì sao không làm ngược lại? Hãy thiết kế vườn kiểu có những vị trí có thể chụp ảnh đẹp (có thể một số luống sẽ phải nhổ bỏ để làm đường đi và vị trí chụp ảnh), đầu tư thêm vào cảnh quan. Kết hợp với 1 hay vài hiệu ảnh gần đó hoặc tự mình học chụp ảnh bằng smartphone cũng được. Sau đó thu vé vào vườn chụp ảnh.

Với cái cách làm đó ít nhất mình cũng có lương trong lúc trông nom vườn (rất dễ dàng) thậm chí kiếm được nhiều tiền, làm giàu từ vườn vì lượng khách du lịch đổ về đà lạt không ít đâu. 10-20k/1lượt vào vườn, tiền công vài nghìn đồng/1bức ảnh chụp thì một ngày các bác chỉ cần độ 10 đoàn khách vào vườn là ok.

Em thấy lạ là tại sao không ai nghĩ ra? Những vườn hoa tam giác mạch họ trồng để làm du lịch phải tốn rất nhiều công sức quảng quá mới thu hút được khách đến vườn. Đây tự nhiên mình có đầy khách như thế mà mình không làm? Cả hai đều vui vẻ!
Ý kiến của bạn cũng hay đó chứ. Hy vọng là chủ vườn sẽ thay đổi!

K là người nghiệp dư nhưng mê nghiên cứu Lâm Nghiệp + Nông Nghiệp nên luôn săn thêm "đồng bọn" để cùng nghiên cứu .
Bạn mà ở nghệ an thì tốt, biết đâu lại có chuyện to cũng nên :D mình cũng đang bí đồng bọn..

Back