• Dismiss Notice

Hướng dẫn cách chăm sóc nuôi dậy nhồng.

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 15/10/10

1. ducvo83 Nhà nông nghiệp dư

Chào các bác trên diễn đàn, số là em rất thích nuôi nhồng vừa rùi em đã tìm được một em nhồng chuyền không phải nhồng non nhưng do thích quá nên em đã mua về nuôi. Bác nào có kinh nghiệp nuôi dậy nhồng hướng dẫn em nhé. Hôm em mua về nó nhát lắm không chịu ăn cám nên chỉ ăn chuối thôi em đã trộn cám Ba vì với chuối cho ăn sau một vài ngày hiện tại chú ta đã ăn đc cám và dạn rùi, em ngồi gần cũng không sợ như trước nữa và hình như nó đang bập bẹ nói hay sao ý. Các Bác có kn vào giúp em với nhé.
      Thân.

Đang tải...
    2. ducvo83

ducvo83 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Có bác nào vào giúp em với mấy ngày nay con chim nhồng này không chịu ăn cám Bavi luôn hôm trước mỗi ngày gần 2 hũ giác hơi, bây giờ em toàn phải cho chuối mà ăn chuối sợ không đủ chất, Các bác vào giúp em với.

3. nhok mon

nhok mon Nhà nông nghiệp dư

chào bạn, mình hiện cũng đang nuôi 1 chú nhồng được gần 4 năm rồi!
      bạn lấy cám Bavi (cám trứng) pha với nước cho cám mềm mềm ra rồi đút cho chú nhồng của bạn ăn!
      bạn đừng cho nhồng ăn chuối nhiều, vì sẽ dễ trúng gió lắm!
      có gì cần, bạn pm nick mình để biết thêm ha

YM: nhokmon_2612

nếu bạn add nick, nhớ nói cho mình biết bạn add từ dien dan nào de mình add ha!

1 person likes this.
    4. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Chào bạn ,,, Bạn cứ trộn chuối hay đu đủ chín với cám cho nhồng ăn. Nếu thấy nhồng ăn cám rồi thì bạn dứt hẳn chuối hay đu đủ đi. Lâu lâu bạn mới cho ăn lại trái cây chín, bạn đừng sợ mất sức vì trong cám đã có chất dinh dưởng rồi. Cám nhồng ăn không cần cán Ba Vì hay cám trứng đâu bạn, vừa đắt tiền vừa không tốt cho sức khỏe, vì trong 2 loại cám nói trên là chế biến lại của cám gà công nghiệp bạn à . Có khi nó đã quá thời gian sử dụng nửa đó , là do tiệm bán ra chậm , sinh ra ẩm mốc ....Bạn cứ lấy cám viên của gà công nghiệp cho ăn là tốt rồi , Tốt nhất là cám hiro của Mỷ hay cám của hảng up ...
      Còn nhồng chuyền không bao giờ biết nói tiếng người đâu bạn. Nhồng chuyền và nhồng già nó chỉ biết nói 1 câu duy nhất, mà chỉ người nuôi nó mới hiểu. Bạn biết nó nói gì không ( Tôi là nhồng già không bao giờ biết nói). Nhưng hót cũng vui lắm đấy dù hơn lớn tiếng
      Còn nói ăn ớt như nhồng thì mình đồng ý, vì nhồng ăn ớt không biết cay là gì. Nhưng cám ớt hay thường xuyên cho nhồng ăn ớt là không nên , bạn cứ để ớt nếu nó thích thì nó ăn, còn không thì thôi, thật ra nó không thích ăn ớt như ngừơi ta nói đâu bạn. Suốt cả năm trời bạn không cho nhồng ăn 1 trái ớt thì cũng không ảnh hưởng gì cả

Last edited: 7/11/10
      1 person likes this.
    5. ducvo83

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Cảm ơn Bác Xuân Vũ nhé: Tình hình là con nhồng của cháu nó làm biếng ăn cám lắm giờ cháu ngày nào cũng phải cho em nó ăn vài chục con superwom đó. Cháu sẽ ép no ăn cám. Ah hôm qua cháu mới ring thêm 1 em nhồng non nữa rồi người nuôi nó từ khi chưa mọc lông hiện tại mới biết mổ chút lông lá còn chưa lên hết hy vọng em này nuôi sẽ nói được khi cho nó ăn nó vẫn còn há miệng ra hihi. cám ơn mọi người đã giúp đỡ. Bác Vũ ơi nhồng cho ăn sâu superwom có tốt không bác??

6. Xuan Vu

Chim nhồng là loài ăn trái cây chín, còn về sâu, thịt, cá, lươn, động vật nhỏ là thức ăn bổ sung thôi. Nếu là con nhồng non, nuôi từ nhỏ lên nó thấy con sâu là nó sợ mất hồn luôn

7. ducvo83

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Cảm ơn bác nhé con nhồng non nhà cháu nó nghiền spw lắm thực sự vẫn còn non cho tay vào miệng vẫn há ra đòi ăn, lông chưa mọc hết hihi. :D

8. thaituthuyte

thaituthuyte Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tai xe
      chào bác xuân vũ cháu không cho chim ăn cám ma tự mình chế biến có được không ạ va chế biến bằng cách nào bác có thế chỉ dùm cháu

9. Xuan Vu

Cám tự chế biến thì tốt thôi, nhưng nhồng không cần đạm cao đâu bạn . Làm cám cho chim ăn cảnh, chim hót, chim đá ... là 1 bí mật của người nuôi chim. Đối với nhồng thì chẳng có cầu kỳ lắm đâu , vì thế bạn không cần chế biến cám làm gì. Chỉ mua cám của gà cho nhồng ăn là được rồi, thỉnh thoảng bổ sung thêm trái chín là được bạn à

1 person likes this.
    10. ducvo83

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh
      Chú Xuân Vũ ơi,
      Hiện tại cháu có nuôi 2 con nhồng thức ăn của nó là cám Ba Vì và cháu cho ăn thêm sâu spw và dế bọn chúng thích lắm, ngoài ra cháu con trộn cám Ba Vì với cơm nóng cho chúng ăn nữa như vậy có ốn không chú??

11. ducduong_2012

ducduong_2012 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhan vien trinh duoc
      ducduong_2012

a lo tình hính các bác ah em có con chim sáo den dang tap noi. nói được mấy câu rồi em muốn bán bác nào muốn mua aloo cho em nhé so dt của em là 0934 05 11 85 em tên dương ,con này nói được 4 từ ròi có ji alo em nhé