Khí canh trụ đứng

• Thread starter Ly_Minh_Cuong
  • Ngày gửi
Phương pháp canh tác nông nghiệp không đất ngày càng là xu hướng của nền nông nghiệp xanh trong lòng thành phố. Các loại hình canh tác không đất như: thủy canh, khí canh…, trong đó thủy canh bao gồm: thủy canh tĩnh, thủy canh động và aqua. Thủy canh động bao gồm: thủy canh sàn ngang, khí canh trụ đứng. Tại sao phải chọn khí canh trụ đứng?
Khí canh trụ đứng có các ưu điểm hơn so với các loại hình sàn ngang và aqua như sau:
+ Diện tích trồng được nhân lên nhiều lần (8 – 10 lần) (diện tích tăng theo chiều thẳng đứng, phân tầng) do đó năng suất cũng tăng cao.
+ Dễ dàng trong việc phân phối dung dịch dinh dưỡng cũng như thu hồi, việc chăm sóc cũng như thu hoạch đơn giản hơn.
+ Tận dụng tối đa nguồn ánh sáng, không gian sinh trưởng.
Bên cạnh đó cũng có một số nhược điểm:
+ Không thể trồng những loại rau ăn quả có chiều cao cây lớn và thời gian sinh trưởng dài.
+ Tỉ lệ bốc thoát hơi nước cao.
+ Chiều cao trụ càng lớn sẽ kéo theo sự khác biệt về phát triển giữa tầng cao và thấp do sự che bóng lẫn nhau.

File đính kèm

• thủy canh.png
    thủy canh.png
    19.5 KB · Lượt xem: 94
Chào bạn Ly Minh Cuong!
Tui xin phép gọi bạn là "đồng-nghiệp", và cũng vì đam-mê cách trồng cây không đất nên tui cũng xin phép gọi thêm chữ "đồng-điệu"! Hì hì...
Tui chúc bạn "sống lâu" trên Agriviet! Bởi ở đây chúng ta, bạn và tôi, không có nhiều "đồng-điệu" về trồng cây không đất, có chăng là chỉ đếm được trên đầu ngón tay...! Và sự chỉ-trích "trồng cây không đất" càng nhiều, do thành-viên và kể cả Ban Quản-trị!
Không sao, chân cứng đá mềm! Chúc bạn đủ nghị-lực, đủ kiên-nhẫn để thành-công! Tui tin chắc!
Chào thân-mến bạn Ly Minh Cuong!

Last edited:
C
Chào bạn Ly Minh Cuong!
Tui xin phép gọi bạn là "đồng-nghiệp", và cũng vì đam-mê cách trồng cây không đất nên tui cũng xin phép gọi thêm chữ "đồng-điệu"! Hì hì...
Tui chúc bạn "sống lâu" trên Agriviet! Bởi ở đây chúng ta, bạn và tôi, không có nhiều "đồng-điệu" về trồng cây không đất, có chăng là chỉ đếm được trên đầu ngón tay...! Và sự chỉ-trích "trồng cây không đất" càng nhiều, do thành-viên và kể Ban Quản-trị!
Không sao, chân cứng đá mềm! Chúc bạn đủ nghị-lực, đủ kiên-nhẫn để thành-công! Tui tin chắc!
Xin lỗi bạn @Thuy-canh vì không biết tuổi nên không biết xưng hô sao cho phải. Tôi nghĩ hiện nay có rất nhiều người trồng cây theo phương pháp thủy canh đó chứ. Hiện nay tôi cũng nghiên về thủy canh hơn thổ canh. Vậy ít ra là bạn, @Ly_Minh_Cuong và tôi đang là những "đồng điệu".
Tôi thấy ở Diễn đàn AgriViet ít có đề tài về Thủy canh, chứ bên Diễn đàn Vườn rau xanh họ chơi mạnh lắm đó.

Tui có nhiều bạn bên Vườn Rau Xanh, nhưng vì tui "trung-thành" với Agriviet nên tui không vô Vườn Rau Xanh, dù là ở đây, tui hết sức thất-vọng về mặt thủy-canh!
Xin lỗi bạn @Thuy-canh vì không biết tuổi nên không biết xưng hô sao cho phải. Tôi nghĩ hiện nay có rất nhiều người trồng cây theo phương pháp thủy canh đó chứ. Hiện nay tôi cũng nghiên về thủy canh hơn thổ canh. Vậy ít ra là bạn, @Ly_Minh_Cuong và tôi đang là những "đồng điệu".
Tôi thấy ở Diễn đàn AgriViet ít có đề tài về Thủy canh, chứ bên Diễn đàn Vườn rau xanh họ chơi mạnh lắm đó.

C
À quên! Bốn mươi năm trước, tui 33 tuổi.
Chào anh @Thuy-canh tôi cứ nghĩ mình là người cao tuổi trong Diễn đàn, năm nay tôi 64, vậy là anh lớn hơn tôi hơn một con giáp. Trước đây tôi đọc bên Vườn rau xanh, sau đó mới qua đây, hy vọng sẽ được học tập thêm được nhiều điều bổ ích, tôi thấy mỗi bên đều có cái hay, cái đặc thù riêng. Chúc anh luôn vui khỏe.

Chào anh @Thuy-canh tôi cứ nghĩ mình là người cao tuổi trong Diễn đàn, năm nay tôi 64, vậy là anh lớn hơn tôi hơn một con giáp. Trước đây tôi đọc bên Vườn rau xanh, sau đó mới qua đây, hy vọng sẽ được học tập thêm được nhiều điều bổ ích, tôi thấy mỗi bên đều có cái hay, cái đặc thù riêng. Chúc anh luôn vui khỏe.
Vậy là tui với bạn cùng "đồng-điệu" về chuyện trồng cây không đất. Mà phải nói là tui "mê trồng thủy-canh" thì đúng hơn. Đến độ tuổi nầy mà tui vẫn thấy "trẻ", dù thể-lý tui không còn đi đứng bình thường... và tay chân, thì chúng không còn nghe lời tui nữa! Không sao, tui nhờ người phụ nên vẫn năng-nổ được như thường.
Thân.

T
Ai hướng dẫn cụ thể khí canh trụ đứng để làm thử nhỉ,
Chi tiết các dụng cụ, trang thiết bị và tư vấn nên trồng cây gì. Thì phù hợp

S
cá nhân em thì nghĩ tiền điện để duy trì bơm cũng là 1 vấn đề cần cân nhắc, vì trụ càng cao thì bơm càng mệt, với bác cho em hỏi mình cố định rau trên trụ bằng gì vậy ạ, vì khí canh theo e biết là không dùng giá thể luôn, vậy sao giữ đc ra ạ?

L
cá nhân em thì nghĩ tiền điện để duy trì bơm cũng là 1 vấn đề cần cân nhắc, vì trụ càng cao thì bơm càng mệt, với bác cho em hỏi mình cố định rau trên trụ bằng gì vậy ạ, vì khí canh theo e biết là không dùng giá thể luôn, vậy sao giữ đc ra ạ?
bên mình sử dụng mút xốp để giữ cố định cây đồng thời lưu giữ độ ẩm cho rễ
»
Cháu mới bắt đầu thôi, đang chuẩn bị dung dịch và mua dụng cụ
Hổm nay mình không có lên diễn đàn, thật có lỗi quá! Không biết bên bạn đã thực hiện được tới đâu rồi?
»
Chào bạn Ly Minh Cuong!
Tui chúc bạn "sống lâu" trên Agriviet! Bởi ở đây chúng ta, bạn và tôi, không có nhiều "đồng-điệu" về trồng cây không đất, có chăng là chỉ đếm được trên đầu ngón tay...! Và sự chỉ-trích "trồng cây không đất" càng nhiều, do thành-viên và kể cả Ban Quản-trị!
Dạ, chào chú! cho con gọi bằng chú cho gần gũi (chắc chú cũng bằng tuổi nội con)! Con đường nông nghiệp không đất quả là rất chông gai, con còn trẻ và thiếu rất nhiều kinh nghiệm bên vấn đề này. Không biết chú có thể chia sẻ tư vấn cho con vài kinh nghiệm cũng như khó khăn trong lĩnh vực này không ạ?

Last edited by a moderator:

Back