• Khởi nghiệp từ nông nghiệp

Thảo luận trong 'Rau màu' , 17/10/16

1. onlinehn

onlinehn Học làm nông dân

Theo m thì bạn đang muốn phát triển doanh nghiệp hay nông trại bạn đến đâu. Bạn là người chủ, người đứng đầu dù bạn tốt bạn hay thế nào thì nếu người nông dân người ta không đảm bảo đc cuộc sống thì họ sẽ bỏ bạn lại một mình thôi. Người làm chủ không phải là để cưỡi lên đầu người khác mà đó là người làm việc cần nhiều hơn, chất lượng hơn. Bạn hay người làm cho bạn ai cũng làm chủ cả thôi

2. YeuNongNghiep_TN

YeuNongNghiep_TN Học làm nông dân

Mỗi người có một chiến lược kinh doanh khác nhau bạn ạ :)
      --- @ 3/11/16, Original Post Date: 3/11/16 ---
      Chính vì em đang thiếu 1 trong năm yếu tố đó nên mới đăng bài lên đây hỏi. Về mặt chuyên môn, e không dám nhận mình giỏi, nhưng 1 tay em hướng dẫn 10 người nông dân từ lúc không biết gì về trồng rau (vì vùng em làm họ chỉ trồng lúa và đậu phộng) đến giờ họ đã cứng cáp nên em không ngại về chuyên môn. Mức lương thì em cũng có 1 mức lương cố định dành cho mọi người, cũng biết động viên khi cần thiết. Vấn để là cách sắp xếp công việc chắc em thiếu cái đó. Em làm việc đó kế hoạch rõ ràng, và cũng phân công công việc cho từng người. nhưng em thấy tinh thần làm việc họ chưa cao. lúc e ở đó làm rất tốt, nhưng khi không có em có vẻ họ hơi chểnh mảng, em thấy điều đó qua kết quả làm việc. Viết bài này, để mong những người đã và đang làm cùng chia sẻ ý kiến để e có thêm kinh nghiệm quản lý thôi :)
      --- @ 3/11/16 ---
      Mình không bao giờ có ý nghĩ phân biệt chủ hay tớ ở đây. ai cũng là làm để kiếm sống, mình tạo ra cái farm cũng là giúp mọi người có thêm thu nhập, cũng là để nuôi sống chính bản thân mình. Chính vì vậy, mình luôn nhắc nhở với mọi người mình và mọi người đang đi trên 1 con thuyền, thuyện đắm tất cả đều chết đuối. Thuyền đến đích thì ai cũng có phần thưởng của riêng mình. :)
      --- @ 3/11/16 ---
      Bạn nói chuyện có vẻ hơi hàn lâm, thực sự khó hiểu. Bạn nói theo phong cách nông dân 1 chút cho dễ hiểu được không :)) ở đây mọi người toàn là nông dân thôi

vongdong thích bài này.
    3. haixuan026

haixuan026 Nhà nông tập sự

vậy thì cái mà b thiếu là đồ đệ oy ,b phải có một đồ đệ thật giỏi về chuyên môn trồng trọt ,nhưng ko có máu kinh doanh ! Như thế ms trung thành tuyệt đối vs b dc ,gây dựng một đồ đệ như thượng phương bảo kiếm đấy ,thì b có đi đâu cũng yên tâm dc ! Mức thưởng ms là cái làm cho họ phấn khích tự giác dc ! Chứ ns thẳng ra là đại đa số ng việt nam có tính ỷ lại ,ko tự giác vs công việc mình làm ! Ng nhật có ns rằng 1 ng nhật sẽ thua một ng việt ,nhưng 3 ng nhật sẽ thắng 3 ng việt ! Đói quá lúc khác viết tiếp ! Hjhj

YeuNongNghiep_TN thích bài này.
    4. onlinehn

T thấy bạn đang nói " mọi người đang đi trên 1 con thuyền, thuyện đắm tất cả đều chết đuối." Nếu bác có ý nghĩ như thế thì tuyệt đấy. Nhưng người nông dân họ làm cho bạn họ không thích thế đâu. Bạn chết đuối thì đừng kéo theo họ. Thế họ mới lấy lương hàng tháng, không thì họ đã đầu tư như bạn lâu rồi

nobivinhdbqn thích bài này.
    5. haixuan026

haixuan026 Nhà nông tập sự

bác ns e phải ko nhỉ ? Hi ! Thực ra bác hiểu dc một nửa ý của e thôi ,đúng là e muốn cho họ thấy chúng ta cùng ngồi trên chiếc thuyền ,nhưng chỉ là phần tiền thưởng thôi ,để kích thích tính tự giác của mỗi ng ,chứ ko thì e đã ns là làm khoán sản phẩm oy !

Last edited: 7/11/16
    6. YeuNongNghiep_TN

YeuNongNghiep_TN Học làm nông dân

Vậy thử hỏi. Nếu 1 công ty làm ăn được đời sống công nhân sẽ thế nào. và nếu công ty bị phá sản thì chắc chắn công nhân sẽ mất việc. Cái em muốn cho họ thấy ở đây là trách nhiệm để làm việc. Chứ k đơn thuần chi làm công và đến tháng lĩnh lương. Họ phai thấy được cơ hội và rủi ro của họ trong đó. Nhưng điều này với người nông dân có vẻ hơi khó :)

vongdong thích bài này.
    7. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      B làm về thưc phẩm, b nên hiểu là 3/4 năng lượng từ những thứ cho ăn vào nạp vào chỉ để tồn tại, để lao động và tạo ra sản phẩm trọn vẹn chỉ có 1/4.
      Bây giờ b cho người ta ăn ít hơn, đòi hỏi nhiều hơn thì tự nhiên là chây ì, vậy thôi.
      Buộc phải quan tâm tới năng lượng nhiều hơn, chất lượng hơn hoặc tốn kém tiền bạc nhiều hơn.
      Vì tiền thì ai cũng có vì, xong vì k phải tất cả để tiêu tốn sức bao đồng trong khi chỉ nhận 1 phần, thì t tin k ai làm. Trừ người có đam mê và muốn làm để rút kinh nghiệm để ra riêng.
      Đó là cách dễ nhất rồi.

8. sonnam

sonnam Học làm nông dân

mình góp ý kiến 1 chút. mình k biết 10 ng làm cv chỗ bạn là ae hay họ hàng j ko? thuê nhân công có dễ ko? nên tìm ng quản lý có tính tự giác, trách nhiệm, hòa đồng vs mn biết tư duy sáng tạo trong cách làm. Bạn cũng nên tiếp xúc vs họ để hiểu cv vs lấy đc tình cảm của họ hơn là dùng quyền lực. Ng dân vn mình đi lao thuê họ chỉ muốn làm cho hết 8tieeng mà về. Nên khích lệ mn bằng việc nếu cv tăng năng suât đạt thành quả cao trong cv như thưởng thêm ít tiền. Biết khen những điểm tốt cv tốt khi họ làm đc. nếu những ai mà ko lm đc việc or lười nhác ko nghe thì nên đuổi việc cũng đc nhưng nt thì hơi khó. nên cố gắng khích lệ thì hơn. ko hiểu 1 hec 5 của bạn trồng rau j mà tới tân 10 người nên suy nghĩ về năng suất và giảm thiểu ng để mn cố gắng hoàn thiện cv trong ngày. mình bên nhật thấy ng vn mình làm ko thua ai nhưng phải có áp lực và tính kỷ luật để tạo nên. ng nhật họ làm việc tốt và đoàn kết ko phải vì họ giỏi quá mà họ sợ mất việc ( or thích nghề) vì ở bên nhật nếu 1 ng bị đuổi quá cty thì sẽ đc vào cty khác nữa. Con ở vn thì khác ùi con ng vn thì có tính ỷ lại, hay đố kỵ có cái tôi nên tạo ra áp lức vs kỷ luật thì hơn

Last edited: 7/11/16
      YeuNongNghiep_TNhaixuan026 thích bài này.
    9. onlinehn

Cái này thì mình cũng không biết ý bạn thế nào? :( Bạn ko tính chia phần trăm lợi nhuận hay vốn góp cho họ mà lại muốn họ góp hết sức lực chiến đấu với bạn, chịu rủi ro cùng bạn?. Cái này khó đấy. Thực ra vẫn có thể làm được nếu bạn là một nhà truyền đạo. Còn họ làm vì bạn trả lương, bạn ko trả họ đến nhà bạn đòi nợ vậy thôi.

10. Vanminhbg

Vanminhbg Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Có tiền thì đi học 1 khóa học lãnh đạo (làm chủ),mình thấy bên Vineco-Vingroup họ đưa phân,kĩ thuật trồng cho nông dân, còn nông dân chỉ việc trồng.Người chủ chỉ cần học marketing và thuê 1 ng giám sát nông dân chăm sóc.

11. longlongthan

longlongthan Nhà nông tập sự

Mình thấy chủ Top đang vướng cái khâu quản lý sao cho người làm kô chốn việc. Mình nghĩ bạn cần thống kê quy hoạch lại quy trình công việc:

1. 1 ngày thời gian làm việc thực tế, có nghỉ ngơi này kia. Ai vi phạm cứ trừ diểm. 1 diem 1% lương gì đó. Dù làm trong lĩnh vực nào đầu tiên cũng cần có tác phong. 1 tháng vi phạm 1 lần bỏ qua lần 2 lần 3 cứ thế mà trừ điểm. Như vậy người quản lý của bạn cũng dánh giá dễ hơn
      2. 1 công lao động thì pải làm bao nhiu khối lượng. vd thu hoạch trái a 1 ngày cần bao nhiu kg, thu hoạch rau B cẩn bao nhiu kg. Ai chịu khó đi sớm về trể để nâng cao sản lượng năng xuất thì dc tính thêm bao nhiu % công 1 ngày. Chứ cái kiểu cào bằng lương mỗi người 1 tháng 4tr 5tr rồi thưởng thêm cho 1 người xuất sắc thì ko thực tế và ko khuyến khích dc người làm dc.
      3. Trong tháng hay trong quý mà vượt doanh thu thì thưởng thêm tí cho toàn bộ. Như vậy mọi người mới có suy nghĩ làm sao tháng nay hơn tháng trước. Công bố sản lượng từng tháng để cho người làm biết họ đang làm dc gì. Yếu khâu nào, vì sao yếu....
      4. Nếu rõ rang thì cụ thể tách biệt sản lượng với tiền công của cả tổ. vd tháng đó làm dc 4 tấn rau . mỗi kg bao nhiu tiền . Mổi loại rau bao nhiu tiền 1 kg. Như vậy tinh thần làm việc mọi người sẽ cao lên, vì họ biết thực tế toàn tổ làm dc những gì. và mức lương hiện tại là phù hợp so với công sức bỏ ra...Tình a em cũng sẽ nâng cao lên

Nói chung thì rất nhiu thứ để làm. Quan trọng là lợi ích của bạn và họ gắn kết với nhau. Làm nhìu hưởng nhìu, làm ít hưởng ít.