Kỹ sư cầu đường hay về làm chăn nuôi????

• Thread starter ConNhàN
  • Ngày gửi
Xin chào các bác, các chú và anh chị em trong diễn đàn!
Tôi năm nay 23t, vừa tốt nghiệp ĐH Xây dựng khoa Cầu đường. Tôi đã đi làm nhưng nhận thấy ngành này ko hợp với mình: đi làm xa gia đình, công việc ngoài công trường vất vả bụi bặm, nếu muốn phát triển thì yêu cầu quan hệ rộng giao tiếp tốt... Nhưng tôi tự thấy bản thân mình khá cù lần, không giỏi giao tiếp, sức khỏe yếu công chịu được môi trường làm việc ngoài công trường. Gia đình tôi có tôi và chị gái đang học tiếng để đi tu nghiệp sinh tại Nhật nên tôi muốn làm công việc gần nhà.
Tôi rất thích chăn nuôi và rất ngưỡng mộ những tấm gương nông dân làm giàu trên mảnh đất quê hương mình. Tuy chưa có Kinh nghiệm chăn nuôi nhiều nhưng tôi tin rằng những người đó có thể làm được thì mình cũng sẽ làm được.
Mong mọi người hãy cho tôi lời khuyên! Xin chân thành cảm ơn!
P/S: Gia đình tôi 5 sào đất ruộng đã đào ao được 3 sào mặt nước xung quanh là 2 sào đất bờ và một mảnh vườn nhỏ khoảng 3 sào. Gần làng đang có dự án mua ruộng làm khu công nghiệp.Giao thông thuận lợi, điện nước đầy đủ. Vốn từ gia đình có khoảng 50tr. Tôi dự tính ao thả cá rô phi đơn tính, còn đất bờ và vườn thì áp dụng mô hình của chú nguyenhungdung trong "Giải pháp cho mảnh đất 1500m2 ("thế" mở màn)"
http://agriviet.com/home/threads/51...dat-1500m2-quot-the-quot-mo-man-#axzz25PnSGZ5

Theo nguồn tin http://hanam24h.org/Tin-tuc-ha-nam/duy-tien-lang-nuoi-ran-noi-tieng-bach-xa.html
thì người nuôi rắn nhiều của làng rắn Bạch Xá gần Đồng Văn, Hà Nam, một năm
có thể thu nhập vài tỷ đồng, số rắn dăm bảy nghìn con.
*
Theo nguồn http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120831/khoi-nghiep-voi-nghe-nuoi-bo-cau.aspx
nuôi bồ câu Pháp, mỗi tháng 10 triệu, cần 200 cặp bồ câu bố mẹ.
*
Nuôi thỏ http://www.bentre.gov.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=9070&Itemid=87
Anh Việt nuôi 3 trăm con thỏ, mỗi tháng 5-6 triệu.
Anh Đở nuôi 5 trăm con thỏ, mỗi tháng 8 triệu.
*
Muốn có thu nhập hơn 150 triệu lương năm của bạn, thì phải bỏ vốn ra khá lớn.
Nếu chăn nuôi lớn hơn, một mình bạn không đủ sức, phải thuê thêm người làm.
*
Bác ơi. Các nguồn tin đó là có thật. Nhưng lợi nhuận thì ko khả quanbvạy đâu phải trừ đi vài chục %. Của nhà viết báo nữa.
Làm nông ko dễ dàng và ổn định vậy. Tháng trước kím dc 20tr tháng sau 25 tháng sau lỗ 30tr.
Chổ e trồng hành 20k 1kg nhà báo lên phỏng vấn bà con vài câu ghi sổ tuần sau tính toán ra được 1 sào thu lãi 5tr 1 tháng .mấy ông này tính hay thật nhà e trồng 2 sào mà chỉ kím dc 3tr là mừng lắm rồi cũng xấp xỉ gấp 3 trồng lúa. cả làng giờ đến cả xã đua nhau trồng hành giờ giá 5k 1kg và nhìn nhau cười hehe

làm nông nghiệp là 1 nghề khá nhiều bí ẩn, vì dễ ảnh hưởng thiên tai, dịch bệnh. bạn muốn làm phải học kỹ những bài bản ứng phó, nếu không mất vốn là thường nhất là vốn của bạn hơi mỏng.
cái siêu lợi nhuận trong nghề nông là có thật, nhưng đôi khi kèm theo siêu thiệt hại.
ví dụ cá tra nuôi khéo có thể đạt sản lượng 200-300 tấn/ha, nhưng nếu giá kém thì chết sặc người nuôi.
ví dụ khác một con chim yến hót có đủ tiêu chuẩn đẹp giá có tới hơn 1 trđ, nhưng nếu không đẹp thì chẳng ai mua. cũng vậy, một lứa chó bec giê thuần mà có 6 con đẹp, có thể bán được 30-40 trđ, nhưng nếu lỡ xảy thai, chết non thì coi như bằng không.
vậy nên, cũng như nghề các bạn học trong đại học, nghề nông đầy rẫy kiến thức phức tạp, không đơn giản như bạn nghĩ là "bỏ công ty về nhà làm" được ngay.

Mình có thằng em đang làm ở ngân hàng tại HCM. Nhà nó thì ở Hậu Nghĩa - Long An. Nó vừa đi làm vừa nuôi gà đá, thu nhập khá cao. MỖi khi rảnh rỗi, nó về quê chạy vòng vòng kiếm gà, mỗi con nó mua khoảng 500k. Nó đem về dưỡng hoặc làm giống, gà tốt rồi thì nó đem bán luôn, giá lúc nào cũng trên 1 triệu. Mỗi tháng nó bán trên 10 con là bình thường đó bác. Nó kêu mình làm chung nhưng mình không đam mê vì không biết xem gà, với lại thấy nó đá cựa ác quá, mình sợ @@. Nhưng thu nhập thì ngon lắm bác ah`
Trời cùng ý tưởng, mình đang xây chuồng trại và thực hiện theo mô hình này. Giờ mà bỏ bằng kỹ sư thì cũng tiếc, vừa làm vừa nuôi gà đá kiếm chút cháo. À ở HCM quận mấy thế, có thể kết hợp cùng nhau phát triển, mình ở Bến Lức - Long An.

Cùng ý tuởng...Mình cũng là ks xd...Cũg đag xem xét nuôi bcâu,gà lòi,gà đông tảo,và côn trùng...nuôi thử nghiệm, Cho ng nhà chăm sóc.... có khả quan mới tính đến bỏ nghề...vì công việc,đi xa thuờng xuyên..Nên chưa bắt tay vào đƯợc...

Tôi năm nay 23t, vừa tốt nghiệp ĐH Xây dựng khoa Cầu đường. Tôi đã đi làm nhưng nhận thấy ngành này ko hợp với mình: đi làm xa gia đình, công việc ngoài công trường vất vả bụi bặm, nếu muốn phát triển thì yêu cầu quan hệ rộng giao tiếp tốt... Nhưng tôi tự thấy bản thân mình khá cù lần, không giỏi giao tiếp, sức khỏe yếu công chịu được môi trường làm việc ngoài công trường. Gia đình tôi có tôi và chị gái đang học tiếng để đi tu nghiệp sinh tại Nhật nên tôi muốn làm công việc gần nhà.
Tôi rất thích chăn nuôi và rất ngưỡng mộ những tấm gương nông dân làm giàu trên mảnh đất quê hương mình. Tuy chưa có Kinh nghiệm chăn nuôi nhiều nhưng tôi tin rằng những người đó có thể làm được thì mình cũng sẽ làm được.
P/S: Gia đình tôi 5 sào đất ruộng đã đào ao được 3 sào mặt nước xung quanh là 2 sào đất bờ và một mảnh vườn nhỏ khoảng 3 sào. Gần làng đang có dự án mua ruộng làm khu công nghiệp.Giao thông thuận lợi, điện nước đầy đủ. Vốn từ gia đình có khoảng 50tr. Tôi dự tính ao thả cá rô phi đơn tính, còn đất bờ và vườn thì áp dụng mô hình của chú nguyenhungdung trong "Giải pháp cho mảnh đất 1500m2 ("thế" mở màn)"
http://agriviet.com/home/threads/51...dat-1500m2-quot-the-quot-mo-man-#axzz25PnSGZ5
với diện tích đó và số vốn đó bạn thử tìm hiểu mô hình nuôi thỏ xem, rồi phát triển dần dần lên,con thỏ vốn đầu tư không cao mà giá trị kinh tế cao, dễ nuôi, ít bệnh bạn vẫn có thời gian để làm việc khác

Dân cầu đường bây giờ cũng vất vả, không như ngày trước. Giờ ks cầu đường ra thất nghiệp đầy, một số họ chán, họ bỏ thành phố về quê làm phụ hồ, làm nông nghiệp, chăn nuôi. Đổ mồ hôi, 1 năm cũng kiếm được kha khá. Một số thì bám ở thành phố hay đi học việc không lương ở một số công ty để lấy kinh nghiệm. Muốn xin được việc đối với ngành cầu đường thì phải quen biết với lại có kinh nghiệm thi công ít nhất 3 năm thì người ta mới nhận vào. Hơn nữa nhiều công ty giờ chậm lương lắm, làm 1 năm mà họ cho ứng mỗi thang 30% lương, không đủ chi phí, thậm chí phải mang tiền nhà đi. Nếu bạn muốn về quê làm nông nghiệp, bạn phải bắt đầu lại từ lên mô hình, chọn cây, con, giống thích hợp với điều kiện của mình. Nếu bạn muốn tiếp tục với nghề xây dựng cầu đường bạn phải đầu tư học tiếng anh cho giỏi mới mong kiếm được việc ngon lành được. Đó là 2 hướng đi cơ bản cho bạn lựa chọn.

Các bạn tìm hiểu nghề nuôi Công ở Việt Nam.
Giá Công bán ở trên trời. Cái gì mấy triệu
đồng một con Công choai choai mới bằng nắm
tay? Cứ tính một con Công mái đẻ ra trứng một
năm, thì mỗi năm lấy số ấy nhân với mấy triệu
thì người nuôi Công kiếm bạc tỷ?

Công ở Trung Quốc bán rẻ nhưng gấp 10 lần giá
gà. Buôn Công từ Trung Quốc về bán gấp 2 chục
lần giá gà, thì cũng chưa tới mấy triệu một con.
Việc gì phải làm trại nuôi Công cho mệt? Chỉ làm
trại giữ Công buôn về trước khi bán thôi.

Tôi không biết giá gà Việt Nam là bao nhiêu nên
không tính được. Bà con tìm hiểu rồi tính hộ
chút coi sao?

Tôi cũng là một thằng kĩ sư đây. Kĩ sư công trình Thủy Lợi:))) một khi tôi đã tự kêu mình là thằng thì các bác cũng hiểu rồi phải không? Các bác thử nghĩ xem ông xếp của mình trước kia bỏ ra vài chục triệu một tháng để nuôi mấy thằng kỹ sư, người ta cũng phải đánh đổi giữa việc công trình có được xuôi chèo mát mái... việc gì chả phải đánh đổi hả các bác? Muốn làm ông chủ thì phải đổ mồ hôi nước mắt... đứng giữa được và mất làm sao cố gắng hạn chế thiệt hại và phần thắng cao hơn. Tìm hiểu suy nghĩ quyết định rùi đi tới hành động luôn thôi. Bước đi theo con đường mình đã chọn

chỉ có một câu " Hãy làm những công việc mà bạn thực sự yêu nó"

Tôi cũng sẽ làm như vậy.

Em không đồng ý với bác ở vấn đề này. Nếu như có chục ha thì em thành đại gia từ lâu rồi. Dĩ nhiên là làm chăn nuôi không hề đơn giản như mình nghĩ, và còn phải phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Tuy nhiên nếu chịu khó tìm tòi và học hỏi thì không gì là không thể
Em trước cũng là kỹ sư CNTT, nhưng giờ cũng đang là một nông dân, một chủ trang trại chỉ rộng 1ha. Nói các bác đừng bảo khoe nhưng năm vừa rồi em thu 500 triệu tiền lợi nhuận chỉ từ ngan và vịt super thôi đó (nhà em nuôi đẻ ấp bán con). Năm nay kém hơn nhưng mấy đàn nhà em giờ mới đang đẻ rộ. Hy vọng giá con giống sẽ lên.
Em hỏi thử các bác làm kỹ sư gì để thu nhập 500tr/năm??? Nếu như không ăn hối lộ, đút lót, rút ruột công trình???
Giờ làm cái gì không quan trọng, quan trọng là làm như thế nào thôi. Không nhất thiết học đại học là phải làm những công việc trí thức mà thú thực với các bác là làm kinh tế trang trại còn phải vận dụng đầu óc nhiều hơn những gì mình được học rất nhiều. Làm gì thì làm miễn mình thích, tạo ra nhiều vật chất giúp bản thân gia đình và xã hội là ok. Miễn không vi phạm pháp luật và trái với đạo đức, thuần phong mỹ tục là được.
Em ủng hộ bác chủ thớt, tuy nhiên bác cần tính toán thật kỹ, vì mới bước chân vào mô hình kinh tế nông nghiệp sẽ gặp rất nhiều khó khăn và bỡ ngỡ, thất bại chắc chắn sẽ luôn bên cạnh bác. Chúc bác thành công!
Bạn nói đúng rất đúng, làm bất cứ ngành gì nếu không ắn cắp, ăn cướp, ăn giật, ăn hố lộ thì dù cho giáo sư đi nữa cũng chỉ trả đc vài triệu đồng/ tháng, ví dụ giáo sư ngô hữu châu, chứ đừng nói chi một cuwrnhaan, một kỷ sư quèn.
nếu đi làm ktx mà bạn không có giao tiếp giỏi thì bạn chỉ nhận đc lương cao lắm 6-7tr/thang.... sống ở th phố giỏi lắm bạn dư đc 2tr/thang nếu baqnj ko lo cho ba mẹ, còn nếu lo cho ba mẹ nữa thì coi như xong, tháng nào hết thángđó vậy 1 năm hay 10 năm có khác gì đâu. mình đã phí 5 năm cho nghề giảng viên của mình rồi

Anh nói câu này thì a nên nghĩ lại nhé: Nhưng tôi tự thấy bản thân mình khá cù lần, không giỏi giao tiếp, sức khỏe yếu. Vậy sức khỏe yếu làm sao a chăn nuôi dc, khó đấy a, chăn nuôi ko nhẹ nhàng như a tưởng, mua con bò, còn heo về vứt đó rồi tự đẻ ra tiền đâu. Rồi việc đi NHật nữa. Bà xã tôi đi Nhật du học vừa về 2014. Nhật ko phải màu hồng, bên ấy cực và buồn tẻ lắm nhé, tiền làm thì có, xài cũng nhìu, nên để dành khó đấy, việc nặng, làm rất mệt, áp lực cao, anh nói a yếu, sức khỏe ko tốt, làm VN ko nổi mà đòi đi Nhật làm, có lẽ đó ko phải là lựa chọn hay đâu

Thà a đi làm Cầu đường ở VN 3 năm, 3 năm tích lũy vốn, tập thể thao, tăng cường sức khỏe, là cái nên, xong 3,4 năm đó rồi a lại về quê làm nông, có gì trễ, anh mới 23t thôi, còn trẻ, đời còn dài mà ráng mà đi làm, để đời nó vật 1 tí đã. Có bằng cấp trong tay thì dễ rồi, tôi học hành ko ra ngô khoai giờ làm nông, đôi khi làm mệt quá, ngồi bật khóc, nhớ lại lời cha mẹ dạy ráng học cho tốt sau này cuộc sống dễ dàng hơn. A thì có bằng cấp, lại ko chịu đi làm, đòi về làm nông, khá là ngược đời

Bạn nói đúng rất đúng, làm bất cứ ngành gì nếu không ắn cắp, ăn cướp, ăn giật, ăn hố lộ thì dù cho giáo sư đi nữa cũng chỉ trả đc vài triệu đồng/ tháng, ví dụ giáo sư ngô hữu châu, chứ đừng nói chi một cuwrnhaan, một kỷ sư quèn.
nếu đi làm ktx mà bạn không có giao tiếp giỏi thì bạn chỉ nhận đc lương cao lắm 6-7tr/thang.... sống ở th phố giỏi lắm bạn dư đc 2tr/thang nếu baqnj ko lo cho ba mẹ, còn nếu lo cho ba mẹ nữa thì coi như xong, tháng nào hết thángđó vậy 1 năm hay 10 năm có khác gì đâu. mình đã phí 5 năm cho nghề giảng viên của mình rồi
Rất đồng cảm với bạn, làm nghề giảng viên được tiếng là thầy giáo trường đại học, nhưng lương ba cọc ba đồng không bù được các chi phí đắt đỏ ở thành phố.

Anh nói câu này thì a nên nghĩ lại nhé: Nhưng tôi tự thấy bản thân mình khá cù lần, không giỏi giao tiếp, sức khỏe yếu. Vậy sức khỏe yếu làm sao a chăn nuôi dc, khó đấy a, chăn nuôi ko nhẹ nhàng như a tưởng, mua con bò, còn heo về vứt đó rồi tự đẻ ra tiền đâu. Rồi việc đi NHật nữa. Bà xã tôi đi Nhật du học vừa về 2014. Nhật ko phải màu hồng, bên ấy cực và buồn tẻ lắm nhé, tiền làm thì có, xài cũng nhìu, nên để dành khó đấy, việc nặng, làm rất mệt, áp lực cao, anh nói a yếu, sức khỏe ko tốt, làm VN ko nổi mà đòi đi Nhật làm, có lẽ đó ko phải là lựa chọn hay đâu

Thà a đi làm Cầu đường ở VN 3 năm, 3 năm tích lũy vốn, tập thể thao, tăng cường sức khỏe, là cái nên, xong 3,4 năm đó rồi a lại về quê làm nông, có gì trễ, anh mới 23t thôi, còn trẻ, đời còn dài mà ráng mà đi làm, để đời nó vật 1 tí đã. Có bằng cấp trong tay thì dễ rồi, tôi học hành ko ra ngô khoai giờ làm nông, đôi khi làm mệt quá, ngồi bật khóc, nhớ lại lời cha mẹ dạy ráng học cho tốt sau này cuộc sống dễ dàng hơn. A thì có bằng cấp, lại ko chịu đi làm, đòi về làm nông, khá là ngược đời

Cậu ấy bảo Sức khỏe không phù hợp làm viêc ngoài trời, yếu là yếu chỗ ấy. Vì chị gái đi Nhật nên cậu ấy muốn ở gần nhà kẻo mẹ ở nhà một mình thì buồn. Không phải cậu ấy muốn đi Nhật.
Làm việc gì cũng khó giàu, làm nông cũng khó giàu, vì làm giàu rất khó.

Back