Kỹ Thuật nuôi con Dông

• Thread starter Le van Thanh
  • Ngày gửi
Vâng! Chào anh GIAMAN. cảm ơn anh đã hỏi thăm sk. em vẫn chưa thả được và em cững có ý định ra năm mới thả. Dù sao bản thân em kinh nghiệm nuôi dông cũng chưa được nhiều và muốn tìm hiểu kĩ hơn nữa. Muốn đi đường dài thì hãy thong thả mà đi anh nhỉ. Vâng khi nào anh có ý đinh đi xem giống hay mô hình nuôi thì bảo em đi cùng với cho vui.số đt em.0987399922.
Chúc anh sức khỏe và thành đạt.
---------------
ki mhong:chả hề hấn gì thưa anh,nắng lên và nó lên lại bình thường rồi.mưa bao nhiêu thì mưa,mưa mấy ngày mặc kệ.miễn đừng ngập là được.nắng dông lên lại rồi nè.
Vậy thì tốt quá rồi. điều mà em lo nhất khi nuôi dông đó!

Last edited by a moderator:
nuoinhong

:5^:Cảm on a Kì nhông.E tính nhu a là qua năm thả,mình làm kinh tế cả đòi nên phải tìm hiểu kĩ a ah.Vậy khi nào rảnh a,e mình gặp nhau để trao đổi thêm,chúc a sk và thành công.Đây là số đt của e 0972720731
Chào a Nâu,sao cũng o Bắc bình mà giá Nhông lại khác nhau vậy?Chênh lệch nhau gần cả trăm ngàn1kg giống.E biết là Nhông Bắc bình có nhiều uu điểm.Nhung để nuôi đuọc 3con Nhông 1kg thì e nghĩ thòi gian ko phải 1 năm bác nhỉ?.
E biết nghề nuôi Nhông đang còn mang tính tụ phát là chính.Nhung vì lẻ đó mà các bác nuôi truóc tụ,hét giá,và giá Nhông giống liên tục leo thang,thì nhũng nguòi nuôi sau liệu có lọi nhuận cao ko?.Đó là ý kiến của cá nhân e,rất mong nhận đuọc ý kiến chia sẻ của các bác.

dông 700g là còn nhỏ đó các anh.
-như thế này:nói ngời nông dân hét giá thì không phải vì cầu quá vượt cung...rất nhiều người nuôi nên giá mới thế......mà giá như thế mà còn cung cấp không nổi khi nhu cầu rất lớn....thì cũng không trách nông dân được đâu các bác.
--như ở bình thuận thì họ nuôi cực kỳ đơn giản....hiệu quả cũng khá cao nên rất nhiều hộ nuôi(1 năm thôi) là anh đã lãi lớn rồi....còn các địa phương khác thì lâu hơn 1 tí......anh nuôi 100 kg mà 1 năm anh tách 1000 con (tối thiểu) thì đó là lãi rồi.
--giá anh mềm quá.alo gui dông thịt lại cho tui đi a nâu.
alo:0914738291

nuoinhong

:5^:À nhân đây cho e hỏi a Thái cùng các bác luôn.Khu đất nhà e 2 mặt đều giáp vói đuòng,tỉ lệ xe máy(lâu lâu cũng có xe ô tô,máy cày chạy qua)luu thông qua lại cũng tuong đối.Vậy xin hỏi các bác,có ảnh huỏng gi ko?
Anh Thái cho e hỏi tí.Em định chia khu vục nuôi nhông sinh sản giêng,còn khu vục còn lại e thả nhông thịt để bán.Nhung nếu khu vục mình nuôi thịt để bán mà ko thể thu hoạch hết đuọc nhông lón,thì khi mình thả nhông con qua chăc nhông lón nó thịt hết nhỉ?

gan đuong khong an thua gi ca.nuoi 1 thang nó quen thoi.dia phuong nhieu nguoi nuoi ngay nha.vãi cơm dông chạy toi ăn như gà vậy....nên nó tự thích nghi thôi.
-làm chuông nuôi dông thịt để tiện anh làm chuồng hẹp thôi có đáy.dùng gạch thẻ lót sát vào nhau hay lưới cũng được-lưới cũng rất lâu hư.như thế sẽ tiện hơn.

Nuôi con gì thì cũng đều có thuận lợi và khó khăn của nó. Cái thuận lợi, ưu điểm của con dông, hiệu quả kinh tế thì cũng khả quan rồi. Vậy anh quangthaingocson và mọi người đi trước có thể chỉ cho những người nuôi dông những khó khăn khi nuôi con dông không ? Mong những người đi trước giúp đỡ cho những người tiếp bước đi sau như chúng em.
Chúc sức khỏe!

tôi thấy có khó khăn gì đâu:thời gian ít,rủi ro hầu như không có,thức ăn đơn giản,đầu ra ổn định,vốn đầu tư không cao,không dịch bệnh.....chỉ có lãi hay không là ở khâu tách dông con thôi....đó là khâu quan trong nhất đấy.

nuoinhong

Cảm on nhũng chia sẻ của a Thái.Nếu nói nhu vậy,truóc khi chuyển nhông con sang chuồng mói(chuồng truóc đây đang nuôi nhông thịt)thì mình phải thu hết nhông lón(ko còn 1 con)?
Em thấy nhiều nguòi cung kêu nản khi nuôi,sao chúng ta ko thành lập'' hiêp họi nhũng nguòi nuôi nhông ''để hỗ trọ nhau các
bác nhỉ?

MỘT CÂY LÀM CHẲNG NÊN NON
BA CÂY CHỤM LẠI,NÊN HÒN NÚI CAO

nuoi nhong

:5^:Cảm on Thái đã giải thích nhũng khuất mắc.
Nếu nói nhu vậy,thì truóc khi thả nhông con sang chuồng mói(chuồng mói xuất nhông thịt xong)thì mình phải bắt sạch sẽ ko còn 1 con nhông lón nao phải ko a?
Tôi thấy cũng có nhiều ý kiến trái chiều về con nhông,nhu bác Tuong thang hai ỏ Hàm tân nuôi cả trang trại,mà khi nhông lón lại ko có đầu ra?
Hay,thị truòng đang khan hàng(ỏ đây là nhà hàng,khách sạn)mà sao a Nâu lại quảng cáo ầm ỉ thế?
Theo các bác,chúng ta co nên lập'' hiệp hội nhũng nguòi nuoi nhông ''ko?
Tôi thiết nghĩ,nếu chúng ta có 1 tổ chúc,thì việc giúp đõ nhau tù(kĩ thuât,con giống,đầu ra của sản phẩm)sẻ rộng rãi hon.
Chút ý kiến mọn đóng góp,mong các bác đùng chê
CHÚC MỌI NGUÒI THÀNH CÔNG

nhăn số bác gì ở hàm tân cho mình.mình giúp đở cho......có được đầu ra để bao tiêu 1 lưỡng hàng lớn(vài tấn hàng/năm) là cả 1 công sức đấy......có khi 1 ngày hơn 100kg thì cũng phải giao hết chứ.....cứ alo 0914738291.tôi sẽ giúp đỡ
---------------
phải lâp hội nuôi dông ở từng khu vực thôi anh.vừa giúp nhau mọi thứ.........từ kỹ thuật tói đầu ra...ví có nơi cần thì người ta không biết đem tới mà bán.............nói chi ở thành phố hcm mà nhiều người không biết con dông là gí mà không biết` thì......đó là thị trường đó anh.
----phần lớn những hộ nông dân nuôi lẽ tẻ.....vì thế họ tự tìm đầu ra là khó khăn(như anh nuôi chẳng hạn).vì thế vấn đề đầu tiên là làm thế nào cho người ta biết con dông là gì?nên thú thật tôi rất thích bán cho những anh ở các tĩnh xa khác vì đó là điều kiện để họ nuôi làm kinh tế mà còn phổ biến rộng rãi hơn về con dông(đa số nhũng người này thì chả có ai cung cấp dông lại cho tôi cả mà họ còn lại giời thiệu khách và mua thêm)...............vì thế tôi muốn nói với anh chị thế này...anh chị di đầu thì anh chị đã có 1 thị trường rất lớn...anh chị nuôi quy hoạch số lượng lớn thì anh chị sẽ có hàng cung cấp vào thời điểm mà không ai cũng có hàng.vì thế anh chị sẽ bán ở cùng thời điểm mà nhiều người khai thác nhất thì cũng không ai ép giá anh được vì lượng hàng mình đảm bảo cung cấp quanh năm mà ít nơi nào cung ứng được.
--------------theo 1 cách tính:nuôi 100kg ban đầu----6 tháng sau...1 năm ....3 năm sau.anh cung cấp trung bình hàng năm khoản 50kg....60kg(đã tính đến yếu tố sinh sản và nhân rộng phát triển chuồng trại)....thì 50 kg đó nếu anh tìm được 2 nơi tiêu thụ thì khoản tối đa 1 tháng là anh không còn hàng để cung cấp.......như thế cho thấy thị trường không bao giờ đủ cả...chỉ có ta không biết khai thác mà thôi................thứ 2: anh cung ứng 1 tháng vậy 11 tháng còn lại ai cung ứng,,,,,.....vì thế phải lập hội và liên kết với nhau(lưu ý là theo từng khu vực vì thị trường mỗi nơi có nhu cầu và giá trị thưởng thức sản phẩm khác nhau....sản phẩm ở vùng khác sẽ khó tiêu thụ mà ta sẽ mất uy tín về chất lượng hàng thì sẽ khó làm ăn)
----anh em nêu đóng góp để mô hình ngày càng hoàn thiện...ta có hướng đầu tư tốt hơn................
alo 0914738291....tôi sẽ giúp đở nhưng anh chị nên tìm hiểu thông ti tất cả 12 trang trong chuyên mục này.

góp ý kiến chung

chào các anh chị ....
em hiện giờ chưa biết được con nhông bên ngoài,va cũng chưa thưởng thức.(chỉ xem tin tức trên mạng)
em đã tham khảo qua các ý kiến của anh chị truyền lại quy cách làm chuồng,gây giống,nuôi lấy thịt...v..v...em có 1 ý kiến.
mình cũng điều là người nông dân. dù là không chung dòng họ,nhưng cùng chung 1 nước,cùng chung dân tộc. vậy mình hãy cùng nhau hợp sức lại góp ý kiến với nhau để rút ra 1 kết luận tốt. có cùng chung lựa chọn 1 nghề chăn nuôi giống nhau vậy hãy cùng nhau bắt tay liên kết với nhau,tao mối quan hệ thân mật với nhau để cùng nhau phát triển tốt đẹp....
chứ đừng vì lợi ít riêng của cá nhân,vì muốn quãng cáo con giống,muốn bán được con giống (nhông) rồi phải phát biểu không thật lòng lam cho họ nhà nông ta bị rối loạn......
giúp đỡ lẩn nhau là 1 điều tốt.
vì lợi ít riêng mà không nghỉ cho người khác là 1 điều xấu
--vì muốn nhà nông chúng ta phát triển tốt,nên có 1 vài ý kiến như thế.nếu vì còn thiếu xót mong anh chị góp ý...
em trai 23tuoi cà mau

theo tôi nghĩ muốn thành công với nghề nuôi dông thì cần những điều kiện sau.
1. điều kiện chuồng trại phải nẵm ở những nơi không đọng nước vào mùa mưa,những năm gần đây thời tiết phức tạp,nên phải tính đến trường hợp nếu bị ngập nước. tường âm và tường lộ thiên phải hợp lý ( sâu và cao trến 1.2 m ) trong chuông phải có 1/2 đến 2/3 là bóng mát.Cát có độ kết dính tốt độ ẩm tương đối
2. Chọn con giống phải chất lượng cụ thể là nhanh lớn, khỏe, không dị dạng, bệnh tật, tỉ lệ đực cái hợp lý. nên đến những nơi có uy tiến để tham khảo.
3. Trong quá trình nuôi nên chăm sóc cần cho dông ăn những thức ăn không ảnh hưởng đến quá trình sinh trưởng phát triển của dông, vệ sinh chuồng trại, dọn thức ăn thiu, thừa nếu có, thường xuyên tưới chồng để tăng độ ẩm của cát.
4. Cái khổ nhất của người nuôi đó là đến thời kì bán sản phẩm mà không tiêu thụ được. Do đó tìm được thị trường tiêu thụ cũng rất quan trọng.
5. tách dông con tốt .........
6. .........
v.v...
tóm lại khó khăn nhất của nghề nuôi dông là. con giống, thị trường tiêu thụ, đôi khi thời tiết cũng là một trong những khó khăn...
Đó là những kinh nghiệm mà tôi đọc về các vài viết về nuôi con dông. nhưng mà tôi chưa nuôi, không biết nói vậy đúng không và chắc chắn là chưa đầy đủ mong mọi người góp ý thêm.

mấy hôm nay thời tiết tại Quảng nam và Đà Nẵng khá lạnh cộng với mưa lâm râm kéo dài mấy ngày liền. Chuồng nhông của tôi và những người quen ở Thăng Bình- Quảng Nam chết rất nhiều. có người bạn chết gần 10kg riêng tôi cũng " tiêu" gần 100 em . Hiện tượng: mặc dù trời mưa và lạnh nhưng trời vừa sáng là nó đã lên khỏi hang, phản ứng chậm chạp, lừ đừ, không chịu xuống hang, không ăn uống gì cả rồi chết vào ngày hôm sau mặc dù tôi có thắp đèn sưởi ấm. Tôi không rõ nguyên nhân, tạm đoán là do thời tiết lạnh, nhông không chịu nổi. Anh em nào biết chính xác ng/nhân xin chia sẻ cho tôi và mọi người biết. Đồng thời nhân đây cũng xin chia buồn cùng những anh em nuôi nhông có chung số phận như tôi. huhu. Tôi nghe nói trong Phú yên cũng xảy ra tình trạng tương tự. anh em nào biết thì thông tin cho mọi người cùng chia sẻ nhé.Thanks and goodlucks!

xem lại lượng ẩm.chuồng anh có bị đọng nước không....có thể nhiều đợt mưa trước chuồng anh đã ứ nước rồi...dông ở cạn...sẵn dịp này đi uôn.....................thứ 2 xem chất lượng con giống...dông khu vực phía ngoài đó thường sức đề kháng rất kém(tôi không có ý chế nhưng sự thật là thế-1 số người ở bthuan cung mua về nhưng hiện tại dẹp hết rồi)
--cái lạnh không ảnh hưởng gì mấy nếu nuôi ở môi trường trự nhiên...con dông tự cân bằng độ ầm mà.....sở ẩm quá dông không đào sâu được thôi.....bình thuận vừa rồi lũa lụt ,mưa nữa tháng liên tục mà có ảnh hưởng gì đến con dông đâu.nắng mấy ngày qua dông lại lên ăn bình thường.

tán thành ý kiến thanh lập hội của bác nuoinhong . anh thái nói đúng đấy , nhà em cung đâu có em nào phải về chầu trời đâu , mạc dù nước tràn vào chuồng Dong hơn 1giờ cung may là nó rút nhanh , chứ ngam khoãng vài tiếng thì không biết sao nửa .

nhưng như thế thì trứng nó hư rồi,hiện nay dông vẫn còn nở đấy.mình hiên tai 1 ngay được vài chục.năm nay dông nở rãi rác quanh năm---không tập trung từng tháng như năm ngoái.

Coi các bác nói thì có hiện tượng bệnh truyền nhiễm .
Bệnh hay xảy ra khi mật độ cao, nên vệ sinh kém.
Ở ngoài tự nhiên, mật độ thấp, nhông ít bệnh hơn.
Trong chăn nuôi, giống, đầu ra không khó giải quyết,
mà vấn đề đau đầu nhất vẫn là Diện Tích thôi.

chao a Quang thai ngoc son!
e co mot cau hoi the nay: nuoi dong thi can dien tich lon hay nho, e co khoang 5m2 tho co the nuoi dc ko a? rat mong a hoi am. chuc a thanh cong. thanks
---------------
em la thanh vien moi. rat mong moi ng chi cho e cach nuoi dong. chuc ca nha vui ve.have a nice everday!

Chịu khó tìm hiểu từ đầu, bạn có thể khỏi phải hỏi câu hỏi này .
Nhân tiện, cũng có thể trả lời bạn: nuôi 10 con làm cảnh.

Back