Kỷ Thuật nuôi Lươn không bùn

Cơ sở Lươn giống MINH TIẾN
ĐC :ấp Tân Bình Hạ-xã Tân Hòa-huyện Thanh Bình - Đồng Tháp
LH: 093.9999.202 gặp MR Tùng
số TK :6506275131102
Chủ TK:Lâm Hữu Tùng

NH AGRIBANK - chi nhánh huyện Tam Nông-Đồng Tháp
1/
2/
3/
4/
5/

Last edited:
đọc toppic của bác em thấy mô hình này rất hay; hiện em ở kontum chưa có ai nuôi theo mô hình này cả. lươn tại địa phương em hiện nay giá 160k/kg tất cả đều là lươn đánh bắt ngoài môi trường tự nhiên, kích cỡ không đồng đều. bác cho em hỏi nếu mình mua loại lươn người ta đánh bắt ngoài tự nhiên về nuôi thì phải xử lí như thế nào để lươn ko bị chết và quen với môi trường nuôi nhốt. nguồn thức ăn ở địa phương em rất dồi dào, cá đồng nhỏ chỉ khoảng 5-6k/kg thôi. mong bác chỉ giúp xin chân thành cảm ơn.
Bạn thông cảm,vấn đề tế nhị nên tôi ko thể trả lời câu hỏi của bạn được.Vì đang bán con giống,nếu nói rằng"ko nuôi lươn đánh bắt ngoài đồng"thì vô lý quá.Nếu nói rằng"Bạn cứ mua lươn đánh bắt ngoài đồng về nuôi"thì lại càng ko thể.nếu lỡ ko mai có vấn đề gì thì ai là người chịu trách.

--------

Xin hỏi bác là cháu cho 100kg lươn giống ăn như sau có được không?
- 2kg cá tạp xay nhỏ trộn với cám gạo tỉ lệ 1/1 phơi khô.
- 2kg cá tươi hoặc trùn.
- 1kg cám cá
cháu thấy lươn vẫn ăn đều nhưng không biết là có tăng trọng không.
Còn 1điều nữa là lươn giống đánh bắt ngoài tự nhiên nên bị nhiễm giun sán(con giun như giun kim) xin hỏi bác cách tẩy giun?
Thân!
Cho ăn như thế cũng ok lắm rồi.Nhưng hãy kiểm tra thật kỷ 4 định theo tiêu chí của người nuôi Lươn thành công:Định chất,định lượng,định thời,định vị.Coi chừng bạn rơi vào một trong bốn tiêu chí"định lượng" á.Vì con lươn ăn tối đa 5% trọng lượng.Nếu 100kg Lươn của bạn ăn hết 5kg mồi,vậy là quá tốt rồi,Nhưng hãy nhớ kiểm tra và vớt mồi thừa ra sau 2 giờ nhé

--------

Cách đây 2 năm mình có anh bạn ở Trảng Bom nuôi con này ( khởi đầu bằng 20kg lươn giống )
Chết gần hết , nuôi trong bạt thả bùn , bèo tây ( lục bình ) Tới khi thu hoạch được 30kg hi hi ....
Do hồi đó anh ầy mua lươn chưa được thuần dưỡng , về thả liền , luơn chui xuống bùn , không kiểm soát được . Con này chết ô nhiễm lây sang con khác , không có thuốc trị . May là nhà anh ấy có nguồn nước thuận tiện , xả nước thay liên tục thì mói còn được chút ... Nếu không thì sẽ không còn 1 em nào ....
Đúng rồi !
-Nuôi Lươn trong đất bùn thì ta ko quản lý bệnh tật được.
- Nuôi lươn trong đất bùn thì khó khăn trong việc tuyển và lựa Lươn,trong khi đó tối thiểu 1 tháng ta phải lựa con lớn 1 lần sang wa bồn khác.nếu ko thì con bé sẽ ko dám lên ăn,cuối cùng nó chỉ là chú bé tý ty hơn thế nữa con lớn sẽ ăn thịt con bé.hix hix

--------

Bạn Lâm Tùng cho hỏi chút ....
Mình hiện nay có nguồn gà con chết khá nhiều , nếu lấy gà con băm nhỏ hoặc xay ra cho Lươn ăn có được không ? Thực ra mình cũng đoán là nên cho ăn nhiều loại mồi vẫn tốt . Nhưng riêng về thức ăn bằng gà thì chưa nghe ai nói tới .
Mình nghĩ chắc chắn là được rồi,vì mình cũng từng cho Lươn ăn những phụ phẩm động vật mà lò giết mổ họ bỏ ra á.

Last edited:
Anh tùng cho hỏi.khi thả con giống tỷ lệ hao hụt bao nhiêu là đạt,từ khi thả đến lúc cho ăn lần đầu là bao nhiêu ngày.chổ anh con giống sinh sản hay tự nhiên.cám ơn.

Cha nội ơi ----đây là diễn đàn nông nghiệp chỉ bàn về nông nghiệp thôi.

Nếu biết đánh Golf tôi sẽ không làm nông nghiệp ---nếu làm nông nghiệp thì chả ai có thời giờ đi đánh golf.
Xem ra kỹ năng xác định thị trường tiếp thị của bạn có vấn đề rồi đó. Hay mới vô nghề bạ đâu quăng đó.
Vài dòng chia sẻ trước khi baì cuả bạn bị xóa....Khổ

Anh Lamtung vui lòng cho hỏi tỉ lệ hao hụt là bao nhiêu % từ khi nuôi đến lúc xuất thương phẩm? nếu nuôi theo cách của anh?
Lý do hao hụt thì nguyên nhân gì là chính và cao nhất?

Anh tùng cho hỏi.khi thả con giống tỷ lệ hao hụt bao nhiêu là đạt,từ khi thả đến lúc cho ăn lần đầu là bao nhiêu ngày.chổ anh con giống sinh sản hay tự nhiên.cám ơn.
-Nguồn giống chổ mình thì đa dạng.Nhân tạo cũng có.bán nhân tạo cũng,tự nhiên cũng có.
-Con giống ở cơ sở của mình sẽ đảm bảo hao hục 100%

Chao bac Tung va moi nguoi.

-Nguồn giống chổ mình thì đa dạng.Nhân tạo cũng có.bán nhân tạo cũng,tự nhiên cũng có.
-Con giống ở cơ sở của mình sẽ đảm bảo hao hục 100%

Xin hỏi thêm bác là:sáng nay cháu thay nước cho lươn thì thay có 3con lươn quằn quạy,uốn cong người,há miệng,bụng phồng to,ửng đỏ(hình như là xưng phổi) bóp bụng thì thấy có hơi và nước,bơi lội chậm chạp rồi chết.trên người không co triệu chứng gì.
Con lươn của cháu bị sao,cách khắc phục như thế nào?
Thân.

Xin hỏi thêm bác là:sáng nay cháu thay nước cho lươn thì thay có 3con lươn quằn quạy,uốn cong người,há miệng,bụng phồng to,ửng đỏ(hình như là xưng phổi) bóp bụng thì thấy có hơi và nước,bơi lội chậm chạp rồi chết.trên người không co triệu chứng gì.
Con lươn của cháu bị sao,cách khắc phục như thế nào?
Thân.
Ít thông tin quá !Lươn nuôi được bao nhiêu tháng tuổi rồi ?kích cở thế nào ? Thường cho ăn thức ăn gì ? nuôi bằng mô hình gì ? có trộn men tiêu hoá ko ?Thêm thông tin,mình sẽ tư vấn giúp cho

em chào bác

em thấy mô hình này hay
còn nuôi trong bể bạt
có bùn em thấy tỉ lệ hao hụt cao quá
mà khó kiểm soát nữa ạk

Ít thông tin quá !Lươn nuôi được bao nhiêu tháng tuổi rồi ?kích cở thế nào ? Thường cho ăn thức ăn gì ? nuôi bằng mô hình gì ? có trộn men tiêu hoá ko ?Thêm thông tin,mình sẽ tư vấn giúp cho

dạ.lươn của cháu nuôi bằng mô hình không bùn,cháu được gần 2 tháng rồi.kich cỡ là 20con/1kg,nguồn thức ăn là giun,cá tạp trộn với cám gao,và cám 30% đạm ạ.hằng ngày cháu vẫn trộn men tiêu hoá,gluco K C vào thức ăn.
Thân.

dạ.lươn của cháu nuôi bằng mô hình không bùn,cháu được gần 2 tháng rồi.kich cỡ là 20con/1kg,nguồn thức ăn là giun,cá tạp trộn với cám gao,và cám 30% đạm ạ.hằng ngày cháu vẫn trộn men tiêu hoá,gluco K C vào thức ăn.
Thân.
Ngưng cho ăn vài ngày,đến khi lươn hết chết hả cho ăn lại.dùng sun fat đồng hoặc Iodine khử trùng nước.khi cho ăn lại nhớ dùng thuốc xổ nội ký sinh cho Lươn.Sau đó cứ định kỳ mỗi tháng

Ngưng cho ăn vài ngày,đến khi lươn hết chết hả cho ăn lại.dùng sun fat đồng hoặc Iodine khử trùng nước.khi cho ăn lại nhớ dùng thuốc xổ nội ký sinh cho Lươn.Sau đó cứ định kỳ mỗi tháng

vâng.cháu dùng điện thoại không thank đươc.bác thông cảm nhé!

rất lâu rồi không vào trang này, mình thấy nó thật phát triển.
Cảm ơn tất cả các đóng góp của các bạn member trẻ trung và nhiệt tình nhé.

Chu.LAMTUNG.nuoi nhieu con wa ah.tu con tho den con ga.bay gio chu nuoi luon nua.that kham phuc chu.

Có nhiều anh em alo hỏi tôi lý do tại sao Lươn chết ko rõ nguyên nhân ? hỏi kỷ lại là tại muốn nước được trong sạch,nên làm bồn chứa nước để ngoài nắng diệt khuẩn,đợi nước lóng trong mới chạy vào bồn Lươn.hix hix
Trả lời
-nước để ngoài nắng trước đó đã có mầm mống tảo quang hợp làm tăng pH.
-khắc phục:Bồn để ngoài nắng phải có nắp đậy để tránh tảo và rong rêu thì độ pH sẽ ổn hơn. Nếu không có nắp đậy thì nên cho ít thuốc diệt khuẩn để diệt tảo (như: thuốc tím, Iodin, Povidin...)

--------

Chu.LAMTUNG.nuoi nhieu con wa ah.tu con tho den con ga.bay gio chu nuoi luon nua.that kham phuc chu.
ah! Lươn thì nuôi trên 3 năm rồi.Nhưng trước đây nuôi mô hình cũ đất sét và cây bắp ko hiệu quả lắm nên ko dám chia sẽ với anh em.

Last edited:
help

bác ơi!bác cho cháu hỏi chút với.mấy tấm vạc để làm gì vậy bác và cho lươn ăn kiểu gì vậy?vì trong ảnh toàn lưới.cho thức ăn xuống thì lại rơi xuống dưới.thức ăn để ở dạng lỏng đc ko bác.cháu dùng cám gà làm thức ăn cho lươn đc chứ.giúp cháu nhé vì đây là lần đầu cháu nuôi lươn

Back