• Làm sao hạ độ PH trong ao tôm

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 10/5/11

1. hathu-yeunongnghiep yeunongnghiep

Hathu-yeunongnghiep xin kính chào các cao nhân. Do mới tập tễnh tìm hiểu về nghề nuôi tôm, hathu rất mong các cao nhân chỉ giáo. Trước tiên, xin nói về cách hạ độ PH trong ao tôm. Xin rửa tai...

Đang tải...
    2. xxxmen

xxxmen Nhà nông nghiệp dư

dung axit chanh...duong cat....hay lay cam ngam trong nuoc khoang mot tuan roi lay phan nuoc tat xuong ao...cach nao cung dc...nhưng ông anh cứ yên tâm...ở 2-3 tháng đầu pH cao một chút cũng chẳng sao...9.5 trở lại thì oK...nhưng không để pH giao động quá nhé...sẽ sốc tôm đó...quản lí tảo tốt thì mọi chuyện bình yên.

3. maquemau

maquemau Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cho gi lam nay
      thông thường khi ph tăng cao tôi dùng đường (cũng không nhất thiết là đường cát) liều lượng xin lỗi vì cũng đã lâu rồi nên không nhớ.tạt xuống ao khoảng 2giờ sau đo lại ph nếu thấy giảm thì tạt vôi dolimite để ổn định ph. tôi thấy nếu ph nằm ở 9.5 là cao rồi.cở 8.5 trở lại thôi
      đo ph sáng,trưa,chiều... dao động 1-1.5 là thường

1 person likes this.
    4. arus

arus Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      nhân tiện các bác cho e hỏi làm thế nào để tăng ph ạ ? e nuôi cá cảnh mà nguồn nước bị nhiễm phèn nặng, mà dùng gì để đo ph ạ ? thank các bác nhiều! ai biết giúp e với!

5. maquemau

Nghề nghiệp:
      cho gi lam nay
      tăng ph thì dùng vôi đá (vôi bột,vôi tôi) nhưng trong điều kiện của bạn thì sử dụng vôi nông nghiệp . đo đơn giản thì bằng giấy quỳ hoặc bằng dung dịch đo ph

Last edited: 10/5/11
      1 person likes this.
    6. tu_ech

tu_ech Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Làm nông
      Coi chừng dính chưởng của tám lúa nha bạn maquemau. Mấy cái kỉu này là hàng gài hông đó nha.

7. maquemau

Nghề nghiệp:
      cho gi lam nay
      cám ơn anh bạn mình đã nhắc nhở...he....he mình vàng khè 4 số 3 mà ! hi....hi
      nói chơi thôi ! anh em bà con hỏi mình có biết thì nói,sai thì sửa chứ đôi khi cứ để sự hiểu biết đó có sai...mình đem áp dụng mình lảnh đủ phải không bạn tư ếch
      thân

8. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Ha ha! Anh maquemau sụp bẫy Tư Ếch. Thôi đứng dậy đi anh. Coi chừng lại té!

9. maquemau

Nghề nghiệp:
      cho gi lam nay
      ối ! ối ! xung quanh sao toàn bẩy không vậy anh trung .
      anh đi chầm chậm thôi,đi lẹ quá tui không thấy "dấu giò"

10. hathu-yeunongnghiep

hathu-yeunongnghiep yeunongnghiep

Nghề nghiệp:
      phiên dịch viên tự do
      Dạ trước tiên Hathu cảm ơn tinh thần "đề cao cảnh giác" của Tu_ech. Nhưng nếu Tu_ech xem mấy topic khác cũng sẽ thấy Hathu "bị" Tamlua bắn nhức nhối luôn mà. Nay Hathu "xăm mình" hỏi tiếp, vì học mà không hỏi thì chừng nào mới biết, Hathu ko sợ bị chích, chỉ ghét cái tính "dấu dốt". Chuyện "cò mồi" có hay không cũng là cơ hội để học hỏi. Chẳng ai dám nhận mình là "Mít-tơ biết tất" cả. Cho nên, Hathu rất mong nhận được đóng góp của các cao nhân. Nhất là bác Tamlua. Hathu chờ bác lên tiếng đã lâu. Nhưng có lẽ vì chỉ có 1 mình Hathu là không biết, mọi người biết hết rồi chăng? Nên bác Tám chưa cần phí thời gian. Vậy nếu đây là diễn đàn vì hiểu biết của nông dân, xin mọi người cứ thoải mái trao đổi.
      Hathu rất nể và hoan nghênh Maquemau. Xin cám ơn tinh thần của Maquemau

11. Haitm229

Haitm229 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KD
      Bác Thuy_canh oiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii! Cháu đang tìm bác

Chào các bác ạh.
      Cháu xin phép các bác cho cháu gặp bác Thuy_canh 1 lát ạh.

Bác Thuy_canh ơi, cháu ko biết làm cách nào liên lạc được với bác, nên chọn cách lần theo dấu vết của bác ^^. Bác thông cảm cho cháu nhé.
      Cháu( và các bạn của cháu) hiện có 1 số vấn đề khẩn cấp về vấn đề THỦY CANH. Bác có thể tư vấn giúp cháu 1 số vấn đề ( thực ra rất là nhiều ạh) ko ạh? Rất mong bác vui lòng giúp cháu(và các bạn)
      Email của cháu : Haitm229@yahoo.com
      Y!m: Haitm229

Cháu xin cảm ơn các bác và mong các bác thông cảm vì sự đường đột này ^^