• Dismiss Notice

Lời cảnh báo cho những ai đang nuôi và dự định sẽ nuôi ốc hương...

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 7/7/10

1. exciter_1827 Moderator

Lại 1 nỗi ám ảnh về "dịch bệnh" mà người nuôi trồng thủy sản phải đương đầu...

Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Trong đó giá cao quá nhỉ
      Ngoài Chỗ tôi loại 1 ngoài chợ chưa đến 90k. Quen dân chài đi bắt ban đêm có khi chỉ có 75 là cùng . Đi xe máy tầm nửa tiếng vào các nhà đi biển mà mình biết họ đi bắt ốc về ăn ngon khỏi chế . Đã thế lại ko có con chết ,thối vì họ soi bắt bằng tay . Còn loại ngoài chợ của dân Cào ,hay nuôi nhiều khi luuộc mà có vài con chết ngửi mùi nồi ốc kinh lắm

3. xe365vn

xe365vn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh

chỗ bác ở đâu mà thích thế. mình thích nhất ốc hương nướng. chỗ mình bán hơn 200K/kg :wacko:

4. exciter_1827

exciter_1827 Moderator

Nghề nghiệp:
      Ngư dân
      185k mà cao gì bác...đỉnh điểm là cuối năm 2009-đầu 2010,giá tới 230k(là giá thương lái thu mua tại các hộ nuôi đó nha,còn bán lại bao nhiêu thì mình không biết)...ốc bắt ngoài biển do số lượng ít nên giá thấp là phải thôi,ở nơi mình cũng vậy mà...mà không hiểu sao thịt con này thua nhiều loài ốc khác mà giá lại cao thế không biết...

Last edited: 7/7/10
    5. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Em ở Quảng Ninh .... Chỗ bác ex chắc nuôi ở các bãi ven biển ... Ngoài em các bãi như thế nhiều lắm .... Vì vịnh có nhiều Đảo . Quanh các đảo lại có nhiều bãi ...ăn hàng tự nhiên thuyền chài bắt là thích nhất ..

Bác nói đúng ... ăn ốc nhảy hay ốc Nứa . Cắn ngập cả răng vừa ngọt vừa giòn khoái thí mồ .... Ốc hương chỉ được cái thơm thôi . ăn nhiều ko ăn nổi nhất là lúc đó vi nó hơi chát chát . Độ chát tuy chưa bằng ốc Vôi nhưng ăn mỗi người hơn bát con là chán rồi .

Last edited: 7/7/10
    6. exciter_1827

exciter_1827 Moderator

Nghề nghiệp:
      Ngư dân
      chỗ em thì nuôi đủ kiểu...nuôi bãi-nuôi lồng-nuôi trong ao đều có tất...ở chỗ em có những loại ốc ăn ngon hơn ốc hương nhiều...ăn no nghĩ luôn chứ không biết ớn...nhưng tiếc là chúng gần như tiệt chủng rồi...bây giờ chỉ những người chuyên đi lặn ốc hoặc có duyên lắm mới được thưởng thức thôi...

7. ba Quờn

ba Quờn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư điện lạnh
      mấy bác ăn lẫu ốc bưu ta chưa? Ngon tuyệt em đang nuôi một ít để nhậu đấy.