• Dismiss Notice

Mai chua co nu,em phai lam sao day?

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 29/12/10

1. Yeu cai dep Nhà nông nghiệp dư

Cay mai cua em den nay van chua co nu,e co nen lat la ngay bay gio khong(Hom nay ngay 29-12-2010)?E da bon fan kich thich ra hoa & ngung tuoi 2 ngay roi ma van chua ket qua gi het !!!!! Nho moi nguoi ra tay giup gium em voi,em dang fan van qua.Cho em goi loi cam on truoc den tat ca !!!!!!!!!!! Em dung keo bam cat la cho nhanh co duoc khong ? ThankS nhieu lam lam !!!!

Đang tải...
    2. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Thua rồi.
      Bạn đang ở thành phố HCM vĩ tuyến thứ 10 gần đường xích đạo, khí hậu nóng nên mai thường kết nụ sớm, khoảng tháng 5 đã thấy nụ xuất hiện rồi. giữa tháng 8 al mai chấm dứt sự kết nụ..
      Mai 5 cánh cá biệt có cây tháng 10 al mới kết nụ..nhưng không cây nào chờ đến tháng 11 mới kết nụ cả
      Sự không có nụ trong trường hợp cây mai của bạn có thể do :
      Thiếu nắng.. thiếu Lân, thiếu kali…
      Trong chăm sóc các cây kiểng hoa đặc biệt là mai vàng, bạn phải lưu tâm đặc biệt đến nắng là điều kiện phải có. Song song đến phân bón gốc và lá phải cân đối đầy đủ NPK và vi khoáng.. cũng như các kĩ thuật tỉa cành ( diễn đàn đã bàn rồi) thì mới có 1 cây mai nhiều bông nở đẹp khi xuân về
      Bạn không nên vặt lá làm gì, vì vặt lá cũng chảng ra nụ đâu *… mà còn làm lạc nhịp sinh trưởng của chúng sẽ ảnh hưởng đến mùa bông của năm sau..
      Bạn để kệ nó..khoảng rằm tháng giêng, bạn tỉa bớt cành, vặt hết lá sau đó chăm sóc cho thật đầy đủ, nắng, nước tưới, hữu cơ, vô cơ, vi sinh ,vi khoáng và đúng cách, tết sang năm ngẹt bông cho xem ( search lại trong diễn đàn đã bàn nhiều rồi)

* Ngoại trừ mai tứ quý, nếu cây của bạn là mai tứ quý thì bạn chờ đến 15 tháng chạp… bạn vặt hết lá…nụ và lá mọc ra..và bông nở trúng tết

Last edited: 29/12/10
      5 thành viên thích bài này.
    3. Yeu cai dep

Yeu cai dep Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tài xể
      Xiin cam on bac Muc nhieu lam lam.Vay lat la bang keo bam ma khong dung tay thi co duoc khong a? Nut cam on cho nao nho admin vui long chi dum,em khong ranh ve computer cho lam ?Tien day cho em hoi them; thuong thi bon fan fai tuy theo thoi diem ma dung loai fan thich hop,lieu luong theo chi dan,nhung neu em bon that loang hang ngay co duoc khong ?

4. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Được,,
      thí dụ 10 gram phân bón+8 lít nước 15 ngày 1 lần
      bạn có thể pha 10 gram +120 lít nước, phun hoặc bón hằng ngày
      nhưng cách này rất bất tiện, vì bạn phải pha hằng ngày, nếu bạn pha sẵn để dành sài dần..và nếu không đậy thật kín, N ( đạm) sẽ bốc hơi đi mất cây thiếu N suy dần dần

3 thành viên thích bài này.
    5. Yeu cai dep

Nghề nghiệp:
      Tài xể
      Cam on Bac nhieu,Bac that la chan tinh.Con van de lat la bang cach dung keo cat co tot khong ha Bac ?(Lat bang tay em thay no de bi xuoc da).Bac oi ! Nut THANKS cho nao vay Bac ?

6. Mục-Tử

Mục-Tử Nông dân @ VIP

Lặt lá bằng dao kéo hay bằng tay đều được cả.dùng kéo cắt cuống còn lại cũng tự khô đi và rụng.
      lặt bằng tay mà xước là lá chưa già. lá chưa già mà lặt bỏ, cây sẽ yếu đi. muốn lá già nhanh giảm tưới.. cho cây phơi nhiều nắng.
      bây giờ đến rằm tháng giêng còn lâu mà đến đó lá thừa già rồi

4 thành viên thích bài này.
    7. Yeu cai dep

Nghề nghiệp:
      Tài xể
      Cam on Bac that nhieu !!!!!!!!! Troi oi,cai nut THANKS nam cho nao vay ha moi nguoi ?????????????? Toi muon nhan vo thanks Bac Muc Tu 1 cai

8. GACHOIMAI

GACHOIMAI Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự Do
      góc phải đó bác. thấy chữ cảm ơn thì clik vào.

1 person likes this.
    9. Yeu cai dep

Nghề nghiệp:
      Tài xể
      Sao em clich vo chu Thanks ma no Khong nhuc nhich gi het vay :1^:?

10. hoclachinh

hoclachinh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      Làm gì có chữ "Thanks" chỉ có chữ "Cám ơn" thôi. Bên phải, góc dưới cùng của mỗi bài viết.
      Chúc bạn "Thanks" được.

1 person likes this.
    11. Yeu cai dep

Nghề nghiệp:
      Tài xể
      Chan wa !!!!!!!!!!!Sao em khong thay,chi thay nut TRICH DAN,M QUOTE & PHUC DAP NHANH thoi ha !!!! Vui long chi gium em lan nua !!!!!!!!!!!!!!!:1^: