• Mai Sang Chậu Khác đức Rể

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 14/3/10

1. hieumobile85 Nhà nông nghiệp dư

tôi có cây mai sang qua chậu mới làm đức rể rất nhiều,liệu nó có chết không.tôi mới chơi mai mong anh em giúp đở ,xin cảm nhiều

Đang tải...
    2. binh minh

binh minh Guest

Tháng này mai ra mầm mới..rễ cũng mọc thêm.. không chết đâu.. vơi điều kiện ít lá.... đang có nhiều lá mà đút rễ khi sang chậu là chết nếu bạn không tỉa bớt cành..nhưng sẽ vẫn yếu đi
      tuy nhiên quan trọng nhất vẫn là đất mới thêm vào phải tốt... thế nào là đất tốt? đó mới là khó , săn sóc đúng cách. thế nào là đúng cách? đó mới là khó

3. hieumobile85

hieumobile85 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cong nhan
      toi muốn sang qua chậu đỉa nhưng bộ rể dài quá, tôi muốn cắt bớt rể đi có được không vậy anh

4. binh minh

binh minh Guest

Được nhưng phải đi từ từ sang từng giai đoạn...bạn sang chậu còn bị đứt nhiều rễ.. cũng có ngĩa là bạn không thể sang chậu dĩa an toàn được đâu

5. hieumobile85

hieumobile85 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cong nhan
      cảm ơn bạn đả gớp ý kiến .hẹn gập lần sau,thân chào bạn

6. tranvi

tranvi Nông dân tự lo BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Mới sang chậu phải đưa cây vô chỗ mát, đưa ra nắng từ từ chớ không em nó bị nám phải đi thẩm mỹ viện à nha bạn

7. leequoc79

leequoc79 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      SV
      hồi tết con có bứng 1 cây mai ở quê lên,đứt qua trời rễ lun,mà cũng ko còn xí đất nữa,bỏ vô chậu khoảng gang tay,cả mấy tuần mà ko thấy nhúc nhích gì,rồi con đem nó trồng xuống đất mới khoảng 2 tuần mà bây giờ mần nhú quá trời lun,hiiii

8. binh minh

binh minh Guest

Không phải vì hạ xuống đất mà nó ra rễ rồi nhú mầm..mà chính là : đã đến lúc nó ra mầm. hoặc:
      trong chậu ít đất rất dễ bị lạnh = khó ra rễ hoặc...chết luôn
      chôn xuống đất...đất bao giò cũng ấm rễ ra nhanh= cây ra tược
      bạn xem lại lỗi ở chỗ nào

Last edited by a moderator: 14/3/10
    9. leequoc79

Nghề nghiệp:
      SV
      hiii,chắc vậy quá,àh bác ơi,con tính bứng lên lại,đem vô chậu,con nghĩ rễ chưa đâm sâu bứng lên ko bị tổn thương,tại con trọ thì nền bằng ximăng hông àh,nên ko có chỗ hạ,con đem ra ngoài đường hạ xuống,tại lúc đó con nghĩ chắc nó sống hông nổi,bấy giờ nhú nầm quá trời,con sướng lắm,nhưng ngặt nỗi,để ngoài đường sợ mấy đứa nhỏ nó bứt lá,bứt ngọn,với lại hồi nãy con mới chứng kiến có con chó đi lon ton thấy gốc mai của con chạy tới giơ chân lên,rồi...hixhix.xót quá><!

10. binh minh

binh minh Guest

quyết định vội vã, luôn luôn để lại cho người ta nỗi ...ân hận muộn màng hic
      để chắc cú hơn chờ đến đầu mùa mưa (giữa tháng 4 al rồi hãy bứng) nhớ cho bầu to 1 chút để khỏi đứt rễ
      Bứng đầu mùa mưa dù khéo léo đến đâu cây vẫn bị sock..ngừng sinh trưởng để ...kết nụ trong tháng 5 kết quả là tết cây đặc ngẹt ....hoa ..lun
      (bí kíp của các nhà vườn Thủ Đức đấy..họ thay đất vào tháng 4 để gây sock cho mai kết nụ)

Last edited by a moderator: 15/3/10
    11. leequoc79

Nghề nghiệp:
      SV
      hixhix,chắc con phải cho em nó chịu cực vậy!!!cảm ơn bác nha!!