• Dismiss Notice

Máy ấp Tự động 100 trứng cho ae tự làm

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 18/12/14

1. lntuong_hg Nhà nông chính hiệu

chào cac bác. e cũng đang tập tành ấp thôi. và cũng vừa hoàn thành 1 cái máy ấp 100 quả. cá nhân e nghĩ vấn đề ấp thì ae mình ai cũng thông thuộc rồi ( nhiệt độ, độ ẩm, làm mát.....) nhưng theo e nghĩ thì tỉ lệ nở nó liên quan rất nhiều vào nguồn trứng giống. ae mình ấp ít ( vài trăm quả 1 lứa) chưa thể gọi là quy mô đc. các gia trại. trang trại lớn theo e tìm hiểu là họ có nguồn trứng riêng. do chính họ đầu tư 1 phần nào đó. có chế độ chăm sóc riêng bảo quản riêng ( đơn giản như lót rơm sạch cho ổ đẻ là ko phải bà con nào nuôi ít cũng quan tâm) chế độ ăn đúng cách. nên trứng của họ vừa đủ chất . phôi khỏe, sạch sẽ khi cho vào lò tất nhiên tỉ lệ nở sẽ cao và con giống cũng khỏe rồi. còn e đi thu gom của các bà con trong xã. có khi trứng rất bẩn. để lâu. thứ 2 là ko đủ chất nên méo mó ko đồng đều, và khi ấp có phôi thật đấy nhưng yếu dần yếu dần loãng và chết ( 100 quả e loại 20 quả phôi yếu lại phần lớn là những quả quá to, ban đầu e cứ nghĩ trứng vịt to mới tốt) nên tất nhiên tỉ lệ nở rất thấp. Nên e tổng kết là chất lượng máy ấp thì là 1 phần rất nhỏ thôi nhưng chủ yếu đến 80% là nguồn giống quyết định tỉ lệ nở. nên ae đừng đặt câu hỏi cho chất lượng máy ấp nhiều quá ( vì phần lớn là hoạt động theo công thức rồi) mà hãy quan tâm tới chất lượng giống như:

Nuôi con bố mẹ từ giai đoạn hậu bị ra sao mà vừa chất lượng lại ko bị thừa thãi?
      cho ăn thức ăn thế nào để trứng đủ chất , và phôi khỏe? (mấy bữa trên ngày và cách phối trộn?)
      Bảo quản trứng ra sao để ko phải xây dựng cơ sở hoang phí?
      cách nhận biết trứng tốt qua 1 2 ngày tuổi mà có thể phát hiện bằng mắt thường?
      ( Nhiều lái e thấy họ soi và trả lại trứng ko có trống luôn trong vòng 1 nốt nhạc, nể)
      cách loại bỏ những con bố mẹ ko đẻ ra sao và tỉ lệ trống mái thế nào để đc tỉ lệ đẻ và phôi cao nhất? ( vì e thấy có nơi tỉ lệ 1:5 nhưng lại có nơi bảo 1:10 ) và tất nhiên e thấy tỉ lệ 1 :5 trống sẽ cao nhưng lại nhanh hỏng vịt ạ ?

những câu hỏi trên phần lớn cũng đã có câu trả lời trên diễn đàn mình.Nhưng cần thiết lắm những kinh nghiệm thực tế của các lão làng anh em giúp đỡ để làm sao cho các nhà nông diễn đàn mình giảm thiểu rủi ro, hoang phí, nâng cao năng suất trong cả sản xuất trứng và ấp trứng, và khi chất lượng đã nâng cao và đc thị trương chấp nhận thì tự dưng đầu ra của ae sẽ dần ổn định. Chúc tất cả các bác các anh chị em diễn đàn sang năm mới sẽ thành công hơn phát triển giàu mạnh hơn, và nhất là phải ổn định sức khỏe và kinh tế để mãi theo đuổi tâm huyết và đam mê nông nghiệp của mình!
      --- @ 18/12/14, Original Post Date: 18/12/14 ---
      Thùng gỗ ( mất công làm luôn loại chống thấm )

Thêm tí xốp mỏng cho chắc

Bãi chiến trường

Làm khay đảo ( Youtube)

Mất 1 ngày :D

Đi bóng rồi quạt rồi Fox 1H và Fox 1004 nhớ kèm thằng dimer hay chiết áp của quạt trần cũng là nó :D ( e ra quán hỏi cái dimer chả nơi nào biết hỏi chiết áp phát ra luôn :D)

Hoạt động nhiệt bằng bóng đèn rất ổn định dễ thay. ( dưới cùng bên tay trái e đặt lỗ hút gió ( kèm oxi) ) Trên cùng bên tay phải e làm lỗ thoát ( máy có 2 quạt 220v và 2 bóng 60W và 100W) kèm 1 con éc xanh

--- @ 18/12/14 ---

Bên trái
      bên phải

khống chế độ ẩm bằng con ếch sương độ ẩm chuẩn 100%
      [​IMG] d

Giàn trên giàn dưới chênh nhau 0.5 độ
      --- @ 18/12/14 ---
      mẻ đầu tay của e đc 15 ngày

Đèn soi 62K vnd hahaha

7 Ngày [​IMG]

15 ngày hồi hộp kinh

Đang tải...
    2. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Chúc bn ra lò một mẻ gà con khỏe mạnh nhanh lớn hihi
      Bn có kn gì chọn trứng có cồ chưa ấp ko vậy

lntuong_hg thích bài này.
    3. lntuong_hg

lntuong_hg Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Từ khi dự định còn nằm trên giấy
      nông dân vẽ = paint :D
      cho đến nay

úm 1 ngày tuổi

5- 10 ngày
      Béo ngậy

trân trọng từng ý kiến đóng góp của các bác để e có thể sửa chữa hay tiết kiệm hơn hiệu quả hơn e cám ơn
      e ấp vịt bác ạ. kinh nghiệm của e còn non về khoản chọn trứng lắm nhưng từ lần sau cứ to quá nhỏ quá là e loại luôn hehe vì 20 quả e loại toàn quả to .lại ko luộc đc vì bị vữa thế mới đau :D

Last edited: 16/8/15
      quanghue, culam, bocauminhngoc2 thành viên thích bài này.
    4. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Ngưỡng mộ.
      Bn chỉ cách soi trứng cho ae học hỏi đi
      --- @ 18/12/14 ---
      Ở ngoài đó chắc bữa ni lạnh giữ lắm hi

5. lntuong_hg

Nghề nghiệp:
      nong dan
      hi bác cũng lạnh bác ạ 13 độ. nhưng thùng ấp thì luôn ổn định. chỉ tội mấy con vịt e chưa biết giải quyết cho chúng nó tránh rét thế nào ngoài che bạt. anh em nào có kinh nghiệm tránh rét cho vịt giúp e với. đốt củi trong chuồng e sợ khói bí chết nhanh hơn

tuanx7 thích bài này.
    6. dongkt52a

dongkt52a Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Farm
      bác có thể vẽ chi tiết cái hệ thống điện gồm những gì thứ tự ra sao được ko? vẽ giấy rồi úp lên cũng được nhé :D
      hệ thống đảo là tự động hay = tay vậy bác?
      với tổng thiệt hại cho hệ thống này bao nhiêu bác?
      Em cũng muốn làm cái này quá mà chưa đủ thiết bị :(

7. làm giàu từ đâu ?

làm giàu từ đâu ? Nhà nông chính hiệu

Rất bài bản, mình rất thích những con người làm việc có kế hoạch và cẩn thận.

lntuong_hgcherryvo thích bài này.
    8. hoàng văn tuân

hoàng văn tuân Nhà nông tập sự

--- @ 18/12/14 ---
      minh o hung yen ai co may ap trung nho gia re ban cho minh cai ap thu

9. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Nc ngoài lề cho vui để thu hút các mem vào cho rôm rả hihi.
      Con vịt chắc chịu lạnh hơn gà bn nhỉ.
      Gà mình 1 tháng mà chủ quan cho nó chịu lạnh thử tưởng nó chịu dc ko ngờ ra đi mấy em.
      Còn bn sợ vịt úm ko đủ nhiệt thì bn chơi cái lò than củi. Kê cao lên .than thì ít khói ,cũng tiết kiệm tiền điện nữa

akaphan thích bài này.
    10. dangnguyenbn

dangnguyenbn Nhà nông chính hiệu

Bác nói rõ hơn cái khống chế độ ẩm được ko ah

11. lntuong_hg

Nghề nghiệp:
      nong dan
      chào các bác do việc cơ quan bận quá nên chiều nay e sẽ post sơ đồ đấu điện của e cho các anh em tham khảo
      dạ, bác ơi e đang học hỏi cách mấy gia trại trong đà lạt họ có cái thùng phuy đậy kín để trong gian gà nhỏ ko biết làm thế nào và có tác dụng ra sao? e nhìn hay quá, anh em nào biết chỉ giúp với ạ. chứ lạnh thế này gà vịt dễ ra đi lắm. e cảm ơn