Mô hình chăn nuôi phối hợp mi ni

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
  • [h=2]Mô hình chăn nuôi phối hợp mi ni[/h]
    Thưa bà con, anh chị em nông dân nhà mình, tôi có 1 ý kiến sau đây. hiện nay tôi đã làm được 1 năm, thấy có cái hay hay nên viết lên đay nhờ bà con , anh chị em thảo luận nhé.
    Số là như vầy tôi có 1 mảnh đất rộng chừng 1.500m2, tôi chia ra thành nhiều mảnh. Trước hết tôi xin giới thiệu mảnh vườn số 1 của tôi. Mảnh vườn này tôi nuôi chim le le là chính. Đước bao quanh bởi bức tưởng cao////////////////////////////////////// Ối trời ơi tin nghe như sét đáng ngang tai, Thằng bạn thân bị đột quỵ . xin dừng bài viết ngay tại đây. Tôi sẽ đi ngay bà con vui lòng chờ tôi 1 tí nha. Tôi về sẽ viết tiếp,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,[h=4][/h]

S

Tiếp theo;
    Với một mảnh đất nhỏ 100m2, trồng 10 bụi chuối làm bóng mát lúc ban đầu, xen vào 2 cây mít 2 cây xoài để làm bóng mát tầng cao, tầng thấp tôi trồng gừng và củ nghệ. Xây một hồ 5m2 nước để cho thú nuôi tắm. Tôi nuôi chim le le là chính. Với 22 con le le, 10 con cheo, 15 con rùa núi vàng,4 con vịt trời, 2 con trích, 2 con quốc, 2 con cúm núm (gà nước). Với những con vật nói trên chúng không đánh đá nhau, sống không cạnh tranh với nhau. Không những không cạnh tranh mà còn tương trợ cho nhau;
    Chim le le ăn lúa là chính lúa rơi rãi thì chim quốc , trích cồ và cúm núm lượm. Vì lúa cho chim le le để trong nước. Chim quốc và chim cúm núm có nhiệm vụ ăn những con côn trừng như dế nhũi, trùn, bọ, sâu , ... có trong phân và đất của nền chuồng. Con le le không ăn những thứ đó. Vì thế trích, cúm núm, quốc làm vệ sinh cho chuồng trại. Con cheo ăn trái cây, cỏ, lá, hạt... Trái cây cho cheo ăn bị thừa thì rùa núi ăn tiếp. Rùa có bộ tiêu hóa cực hay, tiêu hóa cả những nấm mốc độc, rêu, trái chín nhũn mà không bị hại đến sức khỏe. Vì thế rùa núi vàng ăn phần trái cây thừa của cheo. Nếu trái thừa quá nhiều sinh ra nhũn nước có ruồi nhặn, lằn, đến bu , thì là món thích khẩu của vịt trời. Con vịt trời ngoài ăn lúa, còn ăn nhiều thức ăn khác, nhưng nó có cách bắt ruồi rất tuyệt chiêu, nên nuôi vịt trời phối hợp và để duyệt những con ruồi nhặn bu vào phần trái cây quá chín.
    Cây củ nghệ, cây củ gừng, trồng vừa làm cho có màu xanh trong trại, mà cũng là chổ cho chim le le vào làm tổ và ấp trứng. Tôi có cách làm cho chim không bay được, nên chuồng trại không cần rào chắn bên trên.
    Với mô hình như thế tính chi thu như sau;
    - Chi;
    -1 con chim le le ăn ngày 25 gam lúax22=
    -1 con cheo ăn ngày 200gam trái chín và rau, lá, hạt....x10
    - Vịt trời+ trích cồ+ cúm núm+ chim quốc= 10 con = 10gam x10 (vì ăn thêm phần thức ăn phụ, tự có trong chuồng)
    - Rùa vàng ăn trái thừa của cheo và rau , cỏ, mấn mốc ...
    Lúa thì tôi phải mua rồi, còn trái chín tôi ra chợ xin 1 vựa trái cây nào đó, loại trái hư, chín nhiều, mình xin đi đổ dùm, có khi họ còn mời caphe là khác.. Thật ra với trái cây, tôi có quen với 1 vựa bán trái cây ngoài chợ, tôi nhờ người bán bỏ loại trái chín quá nhiều, vào 1 thùng, sáng tôi đem về. Cứ 2 ba ngày tôi mời người bán trái cây 1 ly cà phê, thế là mình có thức ăn cho thú nuôi rồi he he .
    Chi là thế đó, còn thu thì sau
    Thu;
    22 chim le le=11 cặp mổi cặp đẻ trung bình 8 con/lứa=
    1 con cheo 3 đực 7 cái 1 năm đẻ 2 lứa là 14 con con/năm=
    vịt nước 2 cặp x 10 = 20 con con=
    trích, cúm núm, quốc, đẻ 1 cặp 4 con/lứa =
    Rùa núi thì nuôi để bỏ hụi thôi vì thời gian sinh trưởng rất chậm, 1 năm nuôi tốt có thể đạt 0,5kg/con. Nếu rùa đã trưởng thành 3 năm tuổi đẻ 10 trứng/ năm=

- Đấy là thu chi, mời bà con tham khảo và góp thêm cho đầy đủ. Có gì hay xin góp thêm, còn có gì chưa tường hãy alo sdt 0907938476 hay viết hỏi tại đây. Tôi rất vui khi được học thêm , và được trả lời những câu hỏi của bà, nếu tôi biết thì tôi trả lời thì tôi sẽ trả lời ngay. Còn những gì tôi không biết thì potay he he .
    Đây là mô hình mi ni nếu muốn làm lớn ra thì ta nhân số 10, 100, 1.000 v v . Nếu nhân rộng ra ta có thể tận dụng hồ nước để nuôi thêm cá, rùa nước....
    Và Đây tôi chỉ nói nuôi con chim le le chính , còn nuôi con khác là chính sẽ có thay đổi và thêm bớt những con vật khác vào.
    Ví dụ như nuôi vịt trời là chính thì mình không nuôi rùa vàng núi mà nuôi rùa nắp ( mây) loại rùa ăn mặn..... Hoặc nuôi cheo là chính thì có cách phối hợp khác đi 1 tí ....
    Thân ái chào bà con nông dân​

tình hình là em cũng đang nuôi ít Bồ Câu, em đang nghiên cứu con Cu Gay, không biết mình mua Cu bổi người ta bẫy ở rừng về nuôi nó có sinh sản không hay phải nuôi từ Cu con lên, bác nào biết tư vấn em ít vấn đề này nhé! thanhks!

tình hình là em cũng đang nuôi ít Bồ Câu, em đang nghiên cứu con Cu Gay, không biết mình mua Cu bổi người ta bẫy ở rừng về nuôi nó có sinh sản không hay phải nuôi từ Cu con lên, bác nào biết tư vấn em ít vấn đề này nhé! thanhks!
Chim cu gáy rất dể thuần hóa, mua con bổi già, con tơ, con non..... Về nuôi đều đẻ được hết. Nuôi cu gáy đẻ bán thịt thì không có lời, vì con cu gáy có đày đủ cườm mới bán được với giá từ 30- 60 ngàn/con. Thời gian trổ cườm khoảng 6 tháng có khi hơn. thường người nuôi cu gáy đẻ trong chuồng lồng , là họ nuôi cu gáy để chơi cảnh, nghe tiếng gáy... Bán mới có tiền. Vì thế trước khi muốn nuôi cu gáy đẻ , cần phải chọn con bố mẹ rất nghiêm nhặt. Cu giống để nuôi phải có giọng gáy hay, âm tốt, ngâm nhiều , gáy nhiều tiếng ( lèo, gù, phóng, giật, kèm...) v v . Chọn một con cu gáy để bán được tiền triệu thì rất là công phu, và cũng phải hiểu biết về chim cu mới tuyển chọn được. Nếu tuỷên chọn con giống hòan hảo rồi thì cu con bán ra với giá rất cao, không đủ hàng để bán, và ngược lại

theo mình thấynuôi cu gáy.bồ câu và cuốc kết hợp bước đầu cũng tốt nhưng không biết sau này phát sinh thế nào thì tính tiếp.
Về cu gáy nếu có điều kiện thì mua nguyên cặp đang đẻ,chim con nuôi lên kẹt lắm mới dùng chim cha mẹ là chim bổi rừng vì lâu thuần hơn.
Cuốc mình nghĩ a nên mua cuốc con (tốt nhất nguyên bầy ) không cắn nhau, thả vào chung trong chuồng bồ câu .Chọn một góc nào để một máng nước cho cuốc tắm (ngày thay nước 2 lần).nếu nuôi cuốc đẻ ngay trong chuồng bồ câu cũng được nhưng chỉ thả vào 1 cặp thôi chứ đánh nhau dữ lắm.nếu nuôi nhiều cặp cuốc đẻ thì nuôi riêng lồng 1.2 x 50 khi nào thấy gần đẻ thả vào chuồng bồ câu cho nó tự tìm ổ đẻ (cách này mình đã làm được)
.Mình chỉ biết có thế thôi .Mời bác Xuân Vũ và các bác khác chia sẻ thêm.

ở khu vực em phong trào chơi cu rất nhiều, em thì không biết gì về cu cả. hôm rồi theo thằng bạn đi bẫy đc 1 con đang nuôi ở nhà, chủ nhật đc nghỉ bẫy dc 2-3 con mỗi con bán lại cho vựa là 50k, mình mua lại của vựa nó bán 65k. thấy nhà mấy ng bẫy chim nhà nào cũng có 2-3 con mồi, chim chào mào nữa ng ta chơi nhiều lắm. chim con thì em đa hỏi mua nhiều lắm mà không ai có chim con, khu vực cũng không ai nuôi chim cu sinh sản. nên em nảy sinh ý định nuôi sinh sản với số lượng ít khoảng 50 cặp bán lại cho anh em chơi cu non và vựa chim người ta xuất đi nơi khác.
Bác Xuân Vũ cho em hỏi là mình nuôi chim Bố Mẹ từ cu bổi, chim em sẽ mua của người đi bẫy vì chim bẫy đa số chơi cũng đc, sau này em sẽ tuyển lại bố mẹ sau. chim mái thì em mua lại của mấy người đánh lưới. chọn bố mẹ như thế thì có ổn không bác? và có thể nuôi nhốt như Bồ Câu chuồng nuôi là 50m2 một cặp đc không? em sẽ để chim cu ở khu yên tĩnh hơn. nuôi chim bổi thì khoảng 1 năm là bắt đầu sinh sản đc chưa vậy bác, chân thành cám ơn các bác giúp đỡ.

Muốn nuôi chim cuốc (quốc) trong chuồng , lồng... phải có nước để cho chim cuốc ngâm chân. Chim cuốc, cúm núm, trích cồ... nếu không có chỗ ngâm chân nó sẽ chết. Chim cuốc không nuôi tập thể được vì đến lúc trưởng thành nó đánh đá nhau ghê lắm, con trống chơi con trống, con mái chơi con mái, không nhường nhịn đâu.
Chim cu nếu muốn tuyển chọn để nuôi bán chim cu nuôi chơi, làm cảnh nghe tiếng gáy, đấu đá, thì phải giòng cu hay , giỏi , tức là cu dữ, dáng đẹp, tiếng gáy hay v v .
Nuôi để bán thịt hoặc cho vui thì không cần chọn gì hết, con nào cũng nuôi được.
Tốt nhất là nên mua cu người ta đánh bắt bằng lưới, chư đừng mua cu người ta bẩy bằng mồi, lụp. Vì khi người ta đi bẩy nếu có con hay, giỏi thì họ không bao giờ bán đâu, chỉ bán con chim cu dở thôi. Thế nên chọn kiểu này là hay nhất. Đến dựa hoặc quen biết lái thu mua, người đánh lưới ... Đến đó mình mua loại cu dạt, là cu không đúng chuẩn, tức là cu còn non chưa có cườm. Cu đất ( cu gáy) có cườm đầy đủ bán mới có giá gọi là cu đúng chuẩn. Ví dụ con đủ cườm giá 40 ngàn/con, thì con chưa có cườm hoặc ít giá bằng 1/2 thôi 20/con. loại con non này rất khó bán vì chỗ mua họ chê, người ăn thịt cũng không thích. Mua loại chưa có có cườm có 2 cái lợi là
1- Giá rẻ dể mua
2- Người bắt, người bán không biết tương lai con cu này thế nào, không biết hay dở ra sao, và cu còn non dể thuần hơn...
3- Đánh bắt bằng lưới người bắt nếu không là lão thành chơi cu, họ không tuyển được con cu hay,
Nếu hên mua trúng bầy cu con , con của những giòng cu hay, dữ thì quá tốt.
Thế đấy muốn chọn nuôi cu nuôi sinh sản nên chọn cu non đánh bắt bằng lưới chụp là tốt nhất

cám ơn Bác Xuân Vũ nhiều, chỗ em cu bẫy thì vựa nó thu 50k, còn chim đánh lưới thì em không biết, nhưng chim đánh lưới thì đúng như bác nói, 10 con thì hết 5 con là chim non chưa mọc hết cườm. chắc em hốt 1 mớ chim non về nuôi thôi, vì cũng rẻ mà sau này cũng hên xui. em gần rùng quốc gia Nam Cát Tiên, nên cu ở rừng là nhiều. bác Xuân Vũ cho em hỏi là mình nuôi sinh sản trong lồng Bồ Câu đc không hay phải lồng to hơn. thanhk bác nhiều!

Lồng nuôi cu sinh sản như lồng bồ câu cũng được, nếu có diện tích rộng, nên nuôi lồng hơn rộng hơn 1 tí tốt hơn. Chim cu lúc lớn có đủ cườm mới ra tướng mạo, nên mới chọn được con hay dở, chim cu lúc đánh bẩy người ta nhìn thấy được bản tính của nó. Còn đánh lưới thì không biết được tính nết của nó thế nào. Chỉ có những lão thành chơi chim cu mới chọn được qua dóc dáng, nhưng cũng đạt 80% thôi. Còn con non thì khó có ai biết được tính nết của nó thế nào.

Bác Vũ Xuân và các bác trên diễn đàn cho em hỏi một chút:
Em đang có ý định nuôi con Cheo Cheo, em dự tính nuôi thử trước khoảng 4 con và nếu nuôi có lẽ phải vô tận Miền Nam mới có giống vì ngoài Bắc em(Hải Phòng) không có bán, nhưng cái em phân vân nhất là nếu mua ở một trang trại thì tất nhiên Cheo Cheo sẽ cùng huyết thống, như vậy có sợ ảnh hưởng đến khả năng sinh trưởng và sinh sản không ? Ngày trước bác mua giống cũng là mua cùng một chỗ hay mua lẻ tẻ khác chỗ. Em xin chân thành cảm ơn Bác.
Bác có biết chỗ nào bán giống giá hữu nghị chút thì giới thiệu em với nhá, em có hỏi trang trại Thanh Long thì giá nó là 2.5T/1 cặp khoảng 1kg/1 con, và 3.5T/1 cặp với con sắp sinh sản. Xin chân thành cảm ơn Bác.

bac xv cho em hoi khi le le sinh san thi con trong voi con mai mot cap hay la 1 con trong voi nhieu con mai vay bac?

Bác xuân vũ cho e hỏi con le le khi vào giai đoạn sinh sản thì nó bắt cặp với 1 con cái duy nhất hay là nó đạp con này xong tới con khác giống như mình nuôi gà vậy
Bác? cảm ơn bác

Ke le chỉ bắt cặp duy nhất 1 con với nhau, và chúng cùng nhau làm tổ , đẻ, ấp trứng..... Chứ không phải như gà vịt đâu bạn à. Nhưng con le le rất khó nuôi sinh sản bạn ơi......
Bác Vũ Xuân và các bác trên diễn đàn cho em hỏi một chút:
Em đang có ý định nuôi con Cheo Cheo, em dự tính nuôi thử trước khoảng 4 con và nếu nuôi có lẽ phải vô tận Miền Nam mới có giống vì ngoài Bắc em(Hải Phòng) không có bán, nhưng cái em phân vân nhất là nếu mua ở một trang trại thì tất nhiên Cheo Cheo sẽ cùng huyết thống, như vậy có sợ ảnh hưởng đến khả năng sinh trưởng và sinh sản không ? Ngày trước bác mua giống cũng là mua cùng một chỗ hay mua lẻ tẻ khác chỗ. Em xin chân thành cảm ơn Bác.
Bác có biết chỗ nào bán giống giá hữu nghị chút thì giới thiệu em với nhá, em có hỏi trang trại Thanh Long thì giá nó là 2.5T/1 cặp khoảng 1kg/1 con, và 3.5T/1 cặp với con sắp sinh sản. Xin chân thành cảm ơn Bác.
Bạn mua cheo chung trại thì đồng huyết là có. Vì thế bạn nên tìm mua con đực nơi khác.

Cái khó của con le le ở đây là về vấn đề như thế nào hỡ bác có thễ nói rõ thêm chút đễ cho bà con trên đây tham khảo cũng như em Dc biết với vai trò là một người đi trước và có kinh nghiệm như bác. Cảm ơn bác?

Le le nuôi thì rất dể vì nó rất gióng con vịt, nên nuôi nó dể như nuôi vịt. Khó là về vấn đề sinh sản, nó "cà chớn, cà giựt" lắm, khi muốn đẻ thì đẻ , không muốn thì thôi. Cho ăn đủ mọi thứ, tạo mọi điều kiện sinh hoạt mà nó thích thì đẻ còn thích thì nghĩ đẻ.

Bác xuân vũ có nuôi bồng bồng nữa hả úp cho anh em tham khảo chút đi

hay quá bác Xuân Vũ à, bác có tiện cho em qua tham quan trang trại của bác không?

Cái con cúm núm mình muốn nuôi theo hướng mô hình có dc ko bác xv

Back