Một số chú ý khi chăn nuôi gà trong mùa nóng, mong có thể dúp cho người chăn nôi gà

Một số chú ý khi chăn nuôi gà trong mùa nóng (tài liệu copy)

Nhiệt độ nóng làm gà đẻ trứng kém ăn cùng với việc giảm năng xuất trứng cũng như khối lượng trứng, đối với gà nuôi thịt thì giảm trọng và tỷ lệ nuôi sống thấp, do vậy để hạn chế tối đa ảnh hưởng của nhiệt độ nóng, khi cho ăn cần chú ý một số điểm sau:
Cho ăn riêng canxi: Điều này giúp tăng đáng kể lượng thức ăn ăn vào cũng như mức canxi tiêu thụ, đồng thời giúp cải thiện đáng kể sản lượng trứng và chất lượng vỏ trứng.
Nhiệt cơ thể tăng 7-12% sau 2 giờ cho ăn và trao đổi chất của thức ăn ăn vào làm tăng phần lớn nhiệt độ cơ thể. Vì vậy nên cho gà ăn vào lúc mát ban đêm và nghỉ vào ban ngày.
Cung cấp thoải mái nước mát và sạch. Tăng lượng nước cũng như máng uống. Đường ống dẫn nước và bể nước có thể xây ngầm hoặc có mái cách nhiệt để giữ cho nước càng mát càng tốt vì nước mát sẽ giúp cho gà hạ thấp được nhiệt độ trong cơ thể.
Thay thế năng lượng trong thức ăn bằng năng lượng của chất béo là một cách để hạn chế sản sinh nhiệt vì sự giải phóng nhiệt từ tiêu hóa và trao đổi chất của tinh bột cao hơn xấp xỉ 30% so với chất béo.
Chuồng trại: Mái nhà phản chiếu hoặc có tấm chống nóng dưới mái là những phương pháp đơn giản nhưng có hiệu quả. Bốc hơi làm lạnh, phun sương cho gà rất có lợi ngay cả trường hợp khí hậu ẩm.
Giảm mật độ gà góp phần làm tỏa nhiệt từ cơ thể gà dễ dàng hơn.
Thêm vào nước uống 0.25% muối làm tăng lượng nước uống vào và cũng có ích cho đàn gà.
Bổ sung thêm vitamin C với liều 200 ppm vào nước uống.
Hiện tượng thở gấp làm mất CO2 và carbon có liên quan tới thải photpho. Vì vậy thêm muối carbonat vào thức ăn và nước uống là rất cần thiết ở nhiệt độ cao.
Bổ sung thêm D,L- làm tăng khả năng tiêu hóa thức ăn trong điều kiện nóng.

Last edited:
rytui

nhà em cũng nuôi khoảng 50 con gà thui,ko nhìu,nhưng ko hỉu sao bỗng dưng nó cứ lăn quay ra chết,nên lâu nay ko giam nuôi nữa

sao vậy chưa gì bác đã bỏ cuộc rồi à em thấy nuôi gà không khó đâu thế nó có triệu chứng thế nào bác có thể nói ra cho anh em để sau nay rút kinh nghiệm

nhà em cũng nuôi khoảng 50 con gà thui,ko nhìu,nhưng ko hỉu sao bỗng dưng nó cứ lăn quay ra chết,nên lâu nay ko giam nuôi nữa

Chào bác, vào mùa nóng người chăn nuôi phải đảm bảo độ thoáng mát của chuồng nuôi và đặc biệt là người chăn nuôi sẽ rút máng ăn vào buổi trưa ( tầm 10h đến 16h). Nếu ko rút máng gà ăn nhiều trong thời gian này sẽ dẫn đến hiện lượng lăn ra chết hàng loạt. Nguyên nhân được giải thích như bài viết phía trên.

thật sự là gà nhà em cũng bị chết mấy tên rồi toàn là gà bố mẹ , lên em rất quan tâm đến thời tiết nhiệt độ nhất là nóng nực
nhất là nuôi gà lương phượng (gà đỏ) ,gà béo càng rễ chết gio trời nóng , em cũng chống nóng rất nhiều kiểu nhưng vẫn không ăn thua
ví dụ xây chuồng nơi nhiều gió, chuồng gà có độ thông thoáng tuyệt đối , dùng quạt để tạo mát cho gà ,tung giơm lêm mái blô, và phun nước trên mái để làm mát cho mái ,, vệ sinh truồng trại thu rọn chất độn chuồng,cho gà uống vitamin c, men tiêu hoá bổ sung ADE v.v.v. nhưng chỉ đỡ một phần nào thôi

" chuồng gà có độ thông thoáng tuyệt đối , dùng quạt để tạo mát cho gà ,tung giơm lêm mái blô, và phun nước trên mái để làm mát cho mái ,,"
anh cho hỏi, như thế nào là thông thoáng tuyệt đối, và dùng quạt như thế nào quạt trược tiếp vô đàn gà hay sao, phun nước tạo mát có cần tưới lúc tròi nóng nhất hay không

thật sự là gà nhà em cũng bị chết mấy tên rồi toàn là gà bố mẹ , lên em rất quan tâm đến thời tiết nhiệt độ nhất là nóng nực
nhất là nuôi gà lương phượng (gà đỏ) ,gà béo càng rễ chết gio trời nóng , em cũng chống nóng rất nhiều kiểu nhưng vẫn không ăn thua
ví dụ xây chuồng nơi nhiều gió, chuồng gà có độ thông thoáng tuyệt đối , dùng quạt để tạo mát cho gà ,tung giơm lêm mái blô, và phun nước trên mái để làm mát cho mái ,, vệ sinh truồng trại thu rọn chất độn chuồng,cho gà uống vitamin c, men tiêu hoá bổ sung ADE v.v.v. nhưng chỉ đỡ một phần nào thôi

Gà nuôi nhiều đi lai rai vài em là chuyện bt mà, muốn khắc phục giảm bới thì đọc thêm cái nay nhé

Do Việt Nam có khí hậu nóng ẩm nên rất thuận lợi cho nấm mốc phát triển. Các nguyên liệu thức ăn khi đã bị nấm mốc thì luôn bị nhiễm độc tố nấm mốc. Độc tố này không bị phân hủy trong quá trình gia nhiệt nên luôn tồn tại trong các nguyên liệu sản xuất thức ăn gia súc, gia cầm. Độc tố gây tác hại rất lớn trên gia cầm sinh sản, làm giảm sản lượng trứng và suy yếu khả năng miễn dịch, làm cho gà dễ nhiễm bệnh và không đáp ứng miễn dịch tốt với vắc-xin, tăng tỉ lệ loại thải. Đối với gà thịt, độc tố nấm mốc còn làm giảm tăng trọng, tăng tỉ lệ chết trong đàn. vì thế cầm sử dụng thêm sản phẩm bắt giữ độc tố trong thức ăn, nhất thiết phải được trộn trong thức ăn, đặc biệt là cho gia cầm đẻ trứng.

tung giơm lêm mái blô

Thay vì tung rơm . Bạn trồng cây sắn dây cho nó leo lên mái phủ kín thì nhiệt sẽ giảm rất nhiều vì lá sắn dây mọc rất dày,Nó ngăn không cho các tấm pro xi măng hấp thụ nhiệt từ mặt trời .

" chuồng gà có độ thông thoáng tuyệt đối , dùng quạt để tạo mát cho gà ,tung giơm lêm mái blô, và phun nước trên mái để làm mát cho mái ,,"
anh cho hỏi, như thế nào là thông thoáng tuyệt đối, và dùng quạt như thế nào quạt trược tiếp vô đàn gà hay sao, phun nước tạo mát có cần tưới lúc tròi nóng nhất hay không

em nói tuyện đối thì hơi quá em xin nỗi như chuồng gà nhà em có thể nói là khá thoáng vì , chồng trại không xây và chỉ dùng tre để đóng xung quanh chuồng và làm chồng lơi có nhiều gió lếu có gió thì gió sẽ đi qua chồng gà xang bên kia như thế là đủ thông thoáng trong chồng ,em dùng quạt trực tiếp vào đàn gà 1000 gà em dùng cho 8 cái quạt và đang lắp thêm 4 cái nữa , ở trên mái em dùng 8 cái vòi pun toả ra khắp chuồng và rơn xẽ dữ ẩm cho mái ,còn rất nhiều phương pháp nữa như để khi khác rảnh em nói hết dưới đây là ảnh của chuồng gà nhà em

------ 7 Giờ 34 minutes:

Thay vì tung rơm . Bạn trồng cây sắn dây cho nó leo lên mái phủ kín thì nhiệt sẽ giảm rất nhiều vì lá sắn dây mọc rất dày,Nó ngăn không cho các tấm pro xi măng hấp thụ nhiệt từ mặt trời .

vội trả lời bác truongvinh86 lên quên trả lời bác nuoide em sin lỗi bác nha ,
thật sự rất lạ và trùng hợp không hiểu xao bác lói lại đúng với em và bố em dự tính trồng cây sắn dây, em dự tính trồng cây sắn dây để nấy củ và làm mát cho mái pro xi măng đó là một việc 2 lợi ích

Last edited:
Kinh nghiệm trị bệnh gà

Mình nuồi gà rất lâu và rút ra 1 kinh nghiệm như sau.
1. gà bị bệnh nếu phát hiện trễ: phát bệnh tới ngày thứ 3, 4 mới hay thì không có thuốc nào cứu chữa, tốt nhất là phát hiện em nào tìm cách xử lý em đó ngay (giết chết luôn dù nó chuẩn bị chết) để cách li không cho lây sang cả bầy), không được tiếc và tuyệt đối không nghe mấy anh bán thuốc thú y bày ra đủ loại thuốc tốn tiền rồi cũng chả cứu được gà đâu.
2. gà mình sinh ra nhớ cho uống đủ laọi vác xin không được bỏ loại nào (vacxin gì thì chắc ai cũng biết khỏi nói nhé). Nhưng lứu y là phải đủ liều, đặc biệt là liều nhắc lần 2, 3, liều nhắc anh/em hay vì tiếc tiền mà ít tiêm nhắc lắm. A/em cứ làm vậy., mỗi khi phát hiện gà bệnh a/em cứ cách ly gà, chỉ cần cho uống thuốc đặc trị đường ruột + giải nhiệt (gluco + vitamin K) là sẽ hết bệnh ngay. Vì các loại bệnh ta đã ngừa rồi. nếu phát hiện sớm là 100% hết bệnh. Nếu k hết thì dùng chiêu trên nhé kết hợp vệ sinh chuồng trại ngay (mua thuốc xịt +vôi bột).

Trại gà đá Bến Tre - Chuyên cung cấp gà đá bổn Bến Tre
Giá cả anh em yên tâm, hợp túi tiền lại có gà hay. Luôn update gà mới.
Mời ghé thăm website của chúng tôi. Xem 1 số em vừa poss lên cho anh em chơi tết năm nay nhé.</SPAN>
Vui lòng LH: 0979.668.773 or 0914.293444 (gặp Trực)</SPAN></SPAN>
http://ww.gabentre.com</SPAN></SPAN>
Xem video tai ga nha minh: http://youtu.be/_Ekc2bQD5NA

chuồng trại

xin hỏi bạn làm giàu
chuồng nhà bạn diện tích bao nhiêu và xây dưng bao nhiêu tiền vậy, mình đang dự tính đầu tư xây chuồng, mong bạn chỉ giáo ạ

Bạn đi lên làm giàu ơi. Cho mình hỏi bạn đã trồng sắn dây chưa và hiệu quả như thế nào vậy

Gà mình nuôj do thjếu bóng râm nên mỗj buổj trưa gà xả cánh thở như chó, tốj vào chuồng thỳ há mjệng thở hơn chó, chẳng bjết cách nào gjảj quyết

Gà mình nuôj do thjếu bóng râm nên mỗj buổj trưa gà xả cánh thở như chó, tốj vào chuồng thỳ há mjệng thở hơn chó, chẳng bjết cách nào gjảj quyết
Mua lưới lan che thêm để giảm ánh nắng trực tiếp
Tưới đẫm nền sân chăn thả từ lúc sáng sớm, sau đó mới thả gà ra vươn
Cho gà uống thêm vta C và cất máng ăn từ 10h đến 16h

Back