:(Nhờ anh em giúp đỡ gấp, tình trạng nguy hiểm kéo dài 1 tuần rồi

• Thread starter quanghuy103102
  • Ngày gửi
mình vừa mua 1 cặp bồ câu Nhật đc khoảng 1 tuần, từ khi về nhà nó uống nước rất nhiều (khoảng 700ml), ăn bình thường, đi phân rất lỏng (như vừa ị vừa đái ấy).giờ chúng có vẻ yếu đi và ăn ít lại, mới tập nuôi nên mình k biết chúng bị bệnh gì, mong anh em xem và chỉ giáo kịp thời giùm, đã bị tuần nay rồi :(:(

bệnh câu trùng voi phân trắng lỏng ra tiệm thuốc mua mecta +gói e-coli vê pha nước cho uống sao cậu khong để ý ak để nặng mới trị

bệnh câu trùng voi phân trắng lỏng ra tiệm thuốc mua mecta +gói e-coli vê pha nước cho uống sao cậu khong để ý ak để nặng mới trị
cám ơn bạn nhiều lắm, mình mua thuốc điều trị cho mau khỏitình hình là vẫn chưa thấy tiến triển gì, chim vẫn ị phân lỏng, lo quá ( k lẽ bỏ hơn 700k chỉ để đc nuôi 2 em bồ câu trong hơn 10 ngày sao hả trời). anh em nào có cao kiến, kinh nghiệm này rồi chỉ giúp mình mua đúng loại thuốc gì, sử dụng thế nào cho đúng nhất giùm với:eek:

trong thời gian điều trị tốt nhất bạn không nên cho ăn gạo cho ăn mình cám công nghiệp thôi có thể mua Fieve Tylosin 98% thuốc nhập khẫu từ bungaria giá hơi cao nhưng dùng cho nhanh nếu chim không ăn thì nhào cám đút cho nó ăn bạn ạ trộn thuốc vào cám thêm nước năn viên đút cho nó ăn

tình hình là hơi bi quan, nhưng nặng quá rồi, khó qua khỏi, nuôi gia cầm mà để bị cả tuần thì...cứ cố gắng mua các loại thuốc đường ruột, men tiêu hóa, bỏ xung điện giải và mời thú y về chích, biêt đâu may mắn

:(:( vẫn k khá lên nổi, chắc phải xem ý trời thôi, con mái bắt đầu đẻ 1 trứng rồi. sáng nay mới vệ sinh, sát trùng mấy cái chuồng xong (pha povidine với nước xịt, rồi rắc vôi bột, k biết làm vậy có đúng k), hi vọng các con khác k bị lây nhiễm.

cám ơn bạn nhiều lắm, mình mua thuốc điều trị cho mau khỏitình hình là vẫn chưa thấy tiến triển gì, chim vẫn ị phân lỏng, lo quá ( k lẽ bỏ hơn 700k chỉ để đc nuôi 2 em bồ câu trong hơn 10 ngày sao hả trời). anh em nào có cao kiến, kinh nghiệm này rồi chỉ giúp mình mua đúng loại thuốc gì, sử dụng thế nào cho đúng nhất giùm với:eek:
bạn để nặng rùi mới trị mà đòi hết nhanh thuốc tiên à ,mua thêm gói vitamin về cho nó uống tăng đề kháng

bạn để nặng rùi mới trị mà đòi hết nhanh thuốc tiên à ,mua thêm gói vitamin về cho nó uống tăng đề kháng
mình vẫn đang cho nó uống thêm điện giải vitamin, nhưng thấy k tiến triển gì lo quá, k biết bắt có đúng bệnh k nữa:confused:

sau mấy ngày quan sát thấy cặp bồ câu vẫn khỏe mạnh, đang ấp 2 trứng và vẫn đi phân lỏng, k có tiến triển gì cả ( nhưng mình đã giảm nguồn nước lại để nó ị ít nước hơn, đỡ dơ hơn), giờ thì thấy nó có biểu hiện rụng lung ( chỉ thấy những lông ngắn ở mình), thiệt là nhức đầu, mới tập nuôi chơi mà thấy nhiều biểu hiện lại quá, k biết phải làm sao luôn

Nhờ anh em bắt bệnh giúp với: con bồ câu trống Pháp (lai ) tự nhiên hôm nay thấy nó khịt khịt hơi nhiều (như nghẹt mũi, acxì vậy), thấy có ít nước ở lỗ mũi, phân thấy bình thường, đây là hình em nó
anh em giúp giùm với:(

Nhờ anh em bắt bệnh giúp với: con bồ câu trống Pháp (lai ) tự nhiên hôm nay thấy nó khịt khịt hơi nhiều (như nghẹt mũi, acxì vậy), thấy có ít nước ở lỗ mũi, phân thấy bình thường, đây là hình em nó
anh em giúp giùm với:(
chim của bạn bị CRD rồi, để chữa khỏi bệnh này bạn dùng thuốc enrofloxacine pha nước uống 3-5 ngày còn ko bạn mua loại tiêm như tylosin50 về tiêm ức cho mỗi con 1cc trong 3 ngày là khỏi hẳn
sau mấy ngày quan sát thấy cặp bồ câu vẫn khỏe mạnh, đang ấp 2 trứng và vẫn đi phân lỏng, k có tiến triển gì cả ( nhưng mình đã giảm nguồn nước lại để nó ị ít nước hơn, đỡ dơ hơn), giờ thì thấy nó có biểu hiện rụng lung ( chỉ thấy những lông ngắn ở mình), thiệt là nhức đầu, mới tập nuôi chơi mà thấy nhiều biểu hiện lại quá, k biết phải làm sao luôn
trong quá trình nuôi nhốt chim bồ câu vẫn có tình trạng 1 số cặp bị đi phân lỏng nhưng vẫn ăn uống bình thường và đẻ nở vẫn tốt đó là do thức ăn và nguồn nước uống ko đảm bảo vệ sinh gây ra bệnh mãn tính về đường ruột, bạn dùng kháng sinh loại trị ecoli cho uống mấy ngày là phân bình thường lại thôi và bạn nói là giảm nước để chim uống ít là đi phân ít lỏng là ko đúng đâu vì khi chim đi lỏng là cơ thể mất rất nhiều nướ và phải uống nhiều hơn bt để bù lượng nước đã mất đi trong cơ thể, bạn có thể bổ sung vitamin và điện giải cho chim uống thêm, còn chuyện rụng lông là bình thường vì hằng năm chim đến kỳ là phải thay lông thường vào thời điểm khoảng từ tháng 8 đến tháng 12 còn chim non thì từ khi nở đến giai đoạn thay lông đầu tiên để bước vào thời kì sinh sản là khoảng từ 2,5 tháng đến tháng thứ 4

Back