• Nhờ tư vấn chăn nuôi

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 7/10/15

1. Quangdung75 Nông dân nghèo

Chào các bạn.
      Mình đang có dự định đầu tư vào trang trại để chăn nuôi. Nhưng mình đang băn khoăn giữa hai sự lựa chọn: hoặc là nuôi lợn hoặc bò. Mình không phải là nhà nông truyền thống, kinh nghiệm chưa có, đang mong tìm được các tiền bối để học hỏi. Mình đang định đầu tư khoảng 5 tỷ đồng cho công việc này. Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ giúp. !!

Cao Minh Trình thích bài này.
      Đang tải...
    2. Cao Minh Trình

Cao Minh Trình Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      0978897484
      Đất của bạn có bao nhiêu Ha,thế đất như thế nào

3. Quangdung75

Quangdung75 Nông dân nghèo

Mình định mua 3ha hết khoảng 1 tỷ rồi. Vậy còn lại 4t
      --- @ 7/10/15 ---
      Mình dự kiến nuôi vỗ béo 59 con bò thịt, vậy có khả thi không? Và so với nuôi lợn thịt , thì mình nên chọn con nào ??
      Cảm ơn bạn

4. Cao Minh Trình

Nghề nghiệp:
      0978897484
      Thế là bạn có 30000m²,bạn trồng cỏ Va06 ,bạn cần 250m² cỏ cho 1 con bò,nv bạn có thể nuôi 120 con bò×30 củ /con mất 3,6ty ,số tiền còn lại bạn làm chuồng trai máy cắt , máy ép,bạn hãy nuôi bò sinh sản đi bạn,tính sơ sơ 15 triệu 1 con bê,1 năm bạn tính lấy 100 con bê con ,bạn đã có 1,5tỷ,trừ chi phí bạn có 1ty rui, bạn tự tính để còn vốn lưu động nhé hj nuôi bò thịt bạn sẽ vất hơn rất nhiều?đó là cách tính của tôi hjhj.

5. Phúc161

Phúc161 Nông dân nghèo

E
      E nghĩ anh nên nêu ra thêm những rũi ro nữa như 120 thì chắc gì đã động dục hết được, có con mau nhưng cũng có con lâu hoặc rất lâu.. Vài con trên 120 có đến lúc sinh khó sinh hoặc vài con sinh không ra nhau rồi bệnh v...v.v.nhà e nuôi ít mà củng hay gặp huống chi số lượng lớn ... Thì củng rất khó khăn rồi. Có dấn thân mới biết khỗ cực đây là ý kiến của riêng e, có gì anh bỏ qua cho.!

Cao Minh Trình thích bài này.
    6. Quangdung75

Mình nghe nói nuôi bò sinh sản thì vất vả hơn bò thịt. Mình chỉ định mua bê giống về khoảng 100kg, vỗ béo 3-4 tháng lên thành 200kg là xuất bán, lấy tiền quay vòng mua đợt giống mới. Như vậy có khả thi hơn nuôi bò đẻ rồi mới lấy bê ra nuôi ko? Vì như vậy thời gian sẽ bị chậm lại? Và xây chuồng khep kin cho 100 bò thịt hết khoảng bao nhiêu tiền nhỉ???

7. Cao Minh Trình

Nghề nghiệp:
      0978897484
      Uh,kiến thức tôi có hạn thôi,tham gia ý kiến chủ thớt chắt lọc đc thì dung mà :)
      --- @ 8/10/15, Original Post Date: 8/10/15 ---
      Vỗ béo thì mua bê đực,nếu vỗ béo chuồng ko cần như bò sinh sản nhốt chung đcđc,bạn nên xem các mô hình nuôi bò thịt về tham khảo,nếu ở miền bắc bạn lên xã bắc sơn-ân thi -hưng yên tham khảo?

8. minhtv

minhtv Nhà nông nghiệp dư

Bạn tính nhầm rồi. Bạn phải tính tời gian lên giống 2 tháng+ chửa đẻ 9 tháng 10 ngày + 6 tháng bê cai sữa = 18 tháng mới bán được bê con nhé.

9. Phúc161

Phúc161 Nông dân nghèo

Còn nữa 30000m2 anh ấy tính trồng cỏ hết rồi cột bò ngoài đó cho nó ăn không làm chuồn không làm nơi xử lý chất thải 250m2 cỏ va06 / 1 con có thể nuôi 120 250*120=30000m2 hết đất chưa nói đến chuyện trong quá trình trồng cỏ, cỏ chết sẽ thất thoát thức ăn mà theo e nghĩ nên chia diện tích một phần để trồng bắp để lấy thức ăn và lấy hạt nghiền cung cấp thêm tinh bột cho bò có thể ủ chua dự trử cho ăn dần không nên trồng hết diện tích cỏ nói chung lý thuyết củng chỉ là lý thuyết. Tâm động không bằng Hành động, Nghĩ đến không bằng làm được. Phương pháp duy nhất là hành động, mà chỉ có dấn thân mới tạo ra Kết Quả.!

10. thegioisinhhoc

thegioisinhhoc Nông dân nghèo

bác có đất thì nuôi bò ổn định hơn lợn, đất bác trồng MulatoII chăn thả thì trồng Ubon Ruzi

11. Quangdung75

Vâng, cảm ơn bác nhiều ạ