• nhờ tư vấn - trồng rau hữu cơ

Thảo luận trong 'Cây công nghiệp' , 24/10/16

1. bacnong Nhà nông tập sự

em đang có dự định trồng các loại rau như :dền , mồng tơi , cải xanh, muống hột...để cung cấp cho TPHCM nhưng không biết bắt đầu từ đâu mong được các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp ...
      em băn khoăn nhất là đầu ra ? em dự định trồng trên 1ha ko biết cần bao nhiêu công nhân .
      em ở tây ninh vận chuyển lên HCM mất khoảng 80-90km nữa cũng khá xa .
      rau em định trồng chỉ sử dụng phân hữu cơ không muốn phun thuốc bvtv hay hóa học gì gì được không các bác.

Đang tải...
    2. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Ban đầu thì cần khoảng 7-10 người làm luống, khi hoàn chỉnh rồi thì chỉ cần 1 người kỹ thuật và 3-4 người làm được rồi.
      Trồng rau hoàn toàn bằng hữu cơ thì được, nhưng cũng khá phức tạp vì phải điều chế thuốc trừ sâu hoàn toàn bằng thảo dược và mất 1 lượng lớn tiền mua phân bò + trico. Nói chung làm được nhưng theo mình hoàn toàn bằng hữu cơ thì trồng được diện tích nhỏ, chủ yếu phục vụ gia đình thôi. Còn mà làm thành hàng hóa thì bạn phải bổ sung phân hóa học vào, nếu không rau của bạn sẽ bị nhiều bệnh tật và còi cọc dẫn đến mẫu mã kém và cũng không đảm bảo chất lượng rau.

3. bacnong

bacnong Nhà nông tập sự

sao lúc đầu cần đến 7-10 người nhiều vậy ,không dùng 3-4 người từ đầu, mình không hiểu???
      bạn nói làm trên diện tích nhỏ trước mình thấy có lý lắm. bước đầu mình chưa có kinh nghiệm gì mà làm cái trầm lớn quá cũng ớn...
      thanks bác nhiều nhiều , chúc sức khỏe .

4. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Lúc đầu cần người lên luống, làm cỏ, xây dựng cơ sở, vật chất thì cần khoảng 7-10 người, 3-4 người thì sẽ làm lâu hơn.
      Khi cơ sở đã dần hoàn thiện thì công việc sẽ nhẹ nhàng hơn nên khi đó cần tầm 5 người là ổn.
      Khi còn đi học đh Nông Lâm TP HCM thì mình có đi trồng rau cho công ty thấy làm hơn 1 hét mà chỉ cần 1 kỹ thuật và 4 người lao động thường xuyên, còn khi nào nhiều việc quá như hái cà, thu rau thì gọi thêm bọn sinh viên như bọn mình làm mới kịp giao hàng.