• Nông nghiệp sạch ( phòng trừ côn trùng phá hoại rau quả)

Thảo luận trong 'Côn trùng' , 3/5/14

1. dongkt52a Nhà nông chính hiệu

Tình hình là thế này các bác em đang về nhà làm vườn làm mảnh vườn nho nhỏ trồng rau củ quả leo mục đích là cho gia đình ăn theo phương châm nông nghiệp SẠCH dùng phương pháp sinh học hoặc phương pháp an toàn cho môi trường.
      nhưng gặp phải 1 số sâu bệnh phá hoại như sau mong các bác, cô, chú, bạn bè....có kinh nghiệm chia sẻ giúp đỡ em:
      1. Bọ rùa
      Bọ rùa tốt thì ko phải nói rồi nhưng có bọn bọ rùa xấu (hình như là trên 28 chấm theo 1 số tài liệu nhưng em ra vườn thực tiễn thì dưới 28 vẫn hại như thường :v nên chưa biết phân biệt nào. chăc chắn 1 điều là nó có màu nâu hồng. còn mấy e bọ rùa đỏ thì ok rồi :D)
      Bị hại: ở giai đoạn ấu trùng bọ rùa ăn hết trọc màng lá. và sau khi trưởng thành cũng tương tự :V
      [​IMG] [​IMG]
      2. 1 số loại sâu cuốn lá, sâu có lắm lông : cũng ăn hết là làm ảnh hưởng tới năng suất thậm chí chết cây.

Đối tượng cây trồng: cây cà, dưa chuột, cà chua, mướp, bầu bí.

PS: em có tìm hiểu đựoc phương pháp diệt bọ xít và ruồi chích quả một cách an toàn nếu ai cần thông báo mình sẽ chụp ảnh chia sẻ :D
      Xin cảm ơn!

Last edited: 4/5/14
      Đang tải...
    2. minhlong0080

minhlong0080 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CÔNG NHÂN,NÔNG DÂN
      ở chổ mình ruồi đục quả đang hoành hành dữ quá.,bạn có cách nào hiệu quả đưa lên cho bà con xem đi

3. rep

rep Guest

Bạn dùng chai C2 đục 4 lỗ bằng cái bút bi cách đều nhau ở phần giữa chai nhé,( mình dùng que sắt nung đỏ rồi đục rất gọn và đẹp :) sau đó đổ dung dịch bả là mật với dấm tỷ lệ 50/50 rồi đem treo đầu hướng gió (quan trọng). Vườn mình bé nên cứ 2m mình đặt 1chai. Còn ngoài đồng quy mô lớn thì có thể dùng chai cocacola lớn hơn và khoảng cách hơn 10m tùy bạn điều chỉnh!
      Cách này ko những tác dụng vs ruồi đục quả mà cả với ruồi bâu trong nhà dc hết tiện cho mùa hè nắng nóng :)

Bây h đang đau đầu mấy con sâu ăn lá với bọ rùa trên giàn mướp đắng với dưa chuột @@

Ảnh minh họa:
      Onl dt ko úp dc. Nếu bạn dùng face qua địa chỉ dongkt52@gmail.com cô nha. Ko thì tối về mình úp nếu cần.
      Chúc vui!

lechicong thích bài này.
    4. dongkt52a

dongkt52a Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Farm
      Bạn dùng chai C2 đục 4 lỗ bằng cái bút bi cách đều nhau ở phần giữa chai nhé,( mình dùng que sắt nung đỏ rồi đục rất gọn và đẹp :) sau đó đổ dung dịch bả là mật với dấm tỷ lệ 50/50 rồi đem treo đầu hướng gió (quan
      --- @ 4/5/14, Original Post Date: 4/5/14 ---
      Ôi onl dt quên đăng nhập trả lời bị cắt mất rồi, có gì tối về mình úp ảnh lên nhìn cho dễ hình dung nhé!

Last edited: 4/5/14
    5. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Con bọ rùa mà pác nói chắc là con bọ cánh cam rồi, trên lưng có màu cam cam phải hem, nó là loài côn trùng phá hại cây con rất dữ, đối tượng nó rây hại là cây bầu bí.
      Biện pháp khắc phục, đất trồng phủ màng phủ nông nghiệp là rất ít khi có nó gây hại.

dongkt52a thích bài này.
    6. dongkt52a

Nghề nghiệp:
      Farm
      nó đây bác :D
      nhưng mình trồng ở nhà leo giàn với trồng cây cà ấy nên phủ màng ko khả thi lắm với lại nó từ đâu bay đến nữa ấy chứ @@
      bác có giải pháp nào nữa ko?

7. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      dùng tay pắt nó thoi bác ơi. Hoặc dùng hoá học để can thiệp sau đó cách li an toàn củng ổn mà.

8. dongkt52a

Nghề nghiệp:
      Farm
      uhm nhưng khổ nỗi mình trồng trên giàn và giàn thì lại trên ao :v nên bắt dc hết thì khó quá @@

9. skaterboi

skaterboi Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      cho em hỏi vụ bẫy ruồi đục trái
      cái chai C2 đó bẫy ruồi bằng cách nào vậy bác?
      Nó chui vô ăn mật rùi rớt xuống chết trong đó à?

10. dongkt52a

Nghề nghiệp:
      Farm
      Đúng đó bác,, nó chui vô theo mùi hương lỗ bên dưới nhưng khi ra thì theo thói quen bay lên cao ko ra dc. Bay nhiêù rôì rơi thôi :)

11. lehoa89

lehoa89 Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Tự chọn
      Hiện nay nhiều sản phẩm thuốc trừ sâu sinh học rất tốt cho cây và an toàn sức khỏe đó
      --- @ 9/12/14, Original Post Date: 5/11/14 ---
      Cửa lưới chống muỗi, cửa lưới chống côn trùng bền đẹp

dongkt52a thích bài này.