Nông nghiệp thông minh là gì ?

Rất nhiều bà con nông dân cho rằng làm nông nghiệp rất vất vả, thu nhập thấp….Bản thân tôi đang làm công chức xin nghỉ và hiện tại đang học làm nông dân thực sự cũng thấy nhiều bỡ ngỡ ban đầu. Đâu đó tôi có từng nghe thấy “ Nông nghiệp thông minh”. Qua diễn đàn mong được sự chia sẻ của anh chị, những người yêu nông nghiệp, những người có bộ óc chiến lược chia sẻ cho bản thân tôi và những anh chị em quan tâm. “ Nông nghiệp thông minh” là gì ? Tại sao cần phất triển nó ? Phát triển nó cần những yếu tố gì ? Trân trọng cảm ơn !

Rất nhiều bà con nông dân cho rằng làm nông nghiệp rất vất vả, thu nhập thấp….Bản thân tôi đang làm công chức xin nghỉ và hiện tại đang học làm nông dân thực sự cũng thấy nhiều bỡ ngỡ ban đầu. Đâu đó tôi có từng nghe thấy “ Nông nghiệp thông minh”. Qua diễn đàn mong được sự chia sẻ của anh chị, những người yêu nông nghiệp, những người có bộ óc chiến lược chia sẻ cho bản thân tôi và những anh chị em quan tâm. “ Nông nghiệp thông minh” là gì ? Tại sao cần phất triển nó ? Phát triển nó cần những yếu tố gì ? Trân trọng cảm ơn !
cụm từ này mình thấy củng lạ lạ nông nghiệp minh là sao? phạm trù của cụm từ thông minh rất rộng.không lẽ nông nghiệp thông minh là một hệ thống nông nghiệp hoàn thiện,hoàn thiện từ công nghệ..cây trồng vật nuôi...và cả nắm bắt được thời giá ?
thật ra các cụm từ nói về nông nghiệp như...vườn rau công nghệ cao...áp dụng các thành tựu khoa học vào nông nghiệp thì chỉ nói là sử dụng công nghệ cao thôi. còn nông nghiệp thông minh ...mình củng băng khoăn thông minh là như thế nào nhỉ ? .
một hệ thống đa canh hoàn thiện .cây trồng vật nuôi có tính tương tác khoa học với nhau.sản phẩm nông nghiệp đa dạng mùa nào có thu nhập sản phẩm đó.sản phẩm nào mất giá thì có sản phẩm khác bọc lót ngay....làm được điều này là cả 1 vấn đề.nhưng nếu được có gọi là nông nghiệp thông minh không ? hay là nằm ở 1 yếu tố nào cao hơn nữa ? mình củng như bạn mong được anh em mình góp ý thêm cho.

cụm từ này mình thấy củng lạ lạ nông nghiệp minh là sao? phạm trù của cụm từ thông minh rất rộng.không lẽ nông nghiệp thông minh là một hệ thống nông nghiệp hoàn thiện,hoàn thiện từ công nghệ..cây trồng vật nuôi...và cả nắm bắt được thời giá ?
thật ra các cụm từ nói về nông nghiệp như...vườn rau công nghệ cao...áp dụng các thành tựu khoa học vào nông nghiệp thì chỉ nói là sử dụng công nghệ cao thôi. còn nông nghiệp thông minh ...mình củng băng khoăn thông minh là như thế nào nhỉ ? .
một hệ thống đa canh hoàn thiện .cây trồng vật nuôi có tính tương tác khoa học với nhau.sản phẩm nông nghiệp đa dạng mùa nào có thu nhập sản phẩm đó.sản phẩm nào mất giá thì có sản phẩm khác bọc lót ngay....làm được điều này là cả 1 vấn đề.nhưng nếu được có gọi là nông nghiệp thông minh không ? hay là nằm ở 1 yếu tố nào cao hơn nữa ? mình củng như bạn mong được anh em mình góp ý thêm cho.
Được như Chú nói thì là...quá quá thông minh luôn.
Theo con "nông nghiệp thông minh" là sự kết hợp mô hình nông nghiệp với nhau hay còn gọi là mô hình kép
Như thế này không biết đã "thông minh" chưa? Mô hình Vườn - Ao kết hợp Du lịch sinh thái, Chăn nuôi Bò - Trùn quế - Gà, Vịt - kết hợp cho ra thị trường sản phẩm sạch...
Hay chủ động canh tác luân phiên mùa vụ, xen canh để đạt kết quả tốt nhất.
Cả nhà cùng bàn luận nhé!

Các bác nông dân vào cùng thảo luận nàonào, e là nông dân trẻ, kiến thức thù chưa nhiều xin đc sự chia sẽ của các lão nông ạ

Đúng như bác tranvanlocninhbinhphuoc nói, phạm trù "nông nghiệp thông minh" rất rộng và nếu áp dụng tiến bộ khoa học vào nông nghiệp thì chỉ nói là sử dụng công nghệ cao thôi, mình cũng băn khoăn không biết cụm từ này nó có ý nghĩa thế nào;
Có lẽ thông nghiệp thông minh ở gốc độ nào đó là sản xuất nông nghiệp với chi phí thấp mà đem lại hiệu quả kinh tế cao, thu nhập cao cho bà con nông dân chăng? Muốn làm được như vậy phải cải tiến, áp dụng khoa học kỷ thuật hiện đại vào nông nghiệp, phải biết trồng xen, nuôi xen để các sản phẩm nông nghiệp hổ trợ nhau,...
Kiến thức sơ sài, mong các bác chỉ giáo thêm!

Hiểu một cách đơn giản thì là làm nông nghiệp với sự đầu tư nhiều chất xám trong đó thôi. Như israen chẳng hạn, người ta làm nông nghiệp với hàm lượng chất xám lên đến 95%. Việt Nam mình có lẽ là lấy lao động chân tay và kinh nghiệm làm chính rồi. Bạn nào cũng muốn làm "nông rân" như mình thì alo nhé

Hiểu một cách đơn giản thì là làm nông nghiệp với sự đầu tư nhiều chất xám trong đó thôi. Như israen chẳng hạn, người ta làm nông nghiệp với hàm lượng chất xám lên đến 95%. Việt Nam mình có lẽ là lấy lao động chân tay và kinh nghiệm làm chính rồi. Bạn nào cũng muốn làm "nông rân" như mình thì alo nhé
Bạn có phương án gì hay không??

Bạn có phương án gì hay không??
cũng chưa chắc đầu tư nhiều chất xám là OK.cần rất nhiều hổ trợ phía chính phủ,sự linh động của ngành nông nghiệp và rất nhiều nổ lực từ nông dân thì hy vọng sẻ khá hơn.

Bác nói rất đúng ! Nhưng để đúng nghĩa là "Nông nghiệp thông minh" như các nước tiên tiến thì cần có lộ trình dài, dài lắm ! Trước mắt ta chỉ nên hiểu đơn giản để kiểm nghiệm, học hỏi, tích lũy cái đã. Như vậy cũng đã thông minh rồi !

Bác nói rất đúng ! Nhưng để đúng nghĩa là "Nông nghiệp thông minh" như các nước tiên tiến thì cần có lộ trình dài, dài lắm ! Trước mắt ta chỉ nên hiểu đơn giản để kiểm nghiệm, học hỏi, tích lũy cái đã. Như vậy cũng đã thông minh rồi !
Tất nhiên rồi. Đấy là mình lấy ví dụ điển hình cho dễ hiểu. Còn với nên nông nghiệp Việt Nam nói chung và mỗi cá nhân người Việt làm nông nghiệp nói riêng, trong điều kiện hạn hẹp về tài chính và kinh nghiệm ứng dụng công nghệ cao thì phải vận dụng từng bước rồi. Ngay như bản thân mình cũng vậy nè.

hoc toi bao gio ha bac?
theo em thi "nong dan viet" khong phi ko biet lam ma la so. duoc mua thi mat gia. dau tu nhieu khong thu dc . chu em thay trinh do kho hoc nong nghiep Viet khong kem nhu bac nghi dau
bi cac member bat be tu ngu nhieu qua.....
van dung nhung gi minh biet de xay dung 1 mo hinh nong nghiep tu dong hoa (tuy muc do). la dc roi.
can gi nghi no co "thong minh" du~ chua. thong minh hon mo hinh truoc la ok roi. quan trong la tinh hieu qua kinh te chu nhi~?
em/chau dang bo viec ve que lam nong ..... cung~ muon lam cai nay. mong duoc chi giao

Back