NUÔI BÒ BẰNG CỎ VOI TÍM CÓ ĐƯỢC KHÔNG

phuclamkh

Nhà nông tập sự
Chào cả nhà!
E có dự định trồng cỏ nuôi bò, ngoài các giống cỏ trên mạng, e thấy chỗ e có trồng 1 loại thân lá đều tím rất đẹp. Nghe người trồng nói nó tốt, năng suất cao, dinh dưỡng cao, bò rất thích ăn.
Nhưng e tìm trên mạng có ghi là cỏ voi tím nhưng không phân tích dinh dưỡng chỉ thấy ghi nó là giống độc hại.
Lên đây muốn chia sẽ anh em xem ai đi trước có kinh nghiệm giúp em vấn đề này với ạ.

skaterboi

Lão nông
Cỏ Va06 tím cũng như cỏ Va06 thường thôi. Về dinh dưỡng, cơ bản là ngang nhau
Khó tính hơn Va06 thường vì nếu thiếu nước thiếu phân thì cây rất cứng, mọc ra nhiều lông

tathuy23

Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
BQT WEBSITE
Cỏ màu tím nhiều dinh dưỡng hơn, cho bò ăn nhiều hay no dễ bị đi phân loãng. Trồng cỏ bình thường xen ít cỏ tím là được rồi, đừng trồng cỏ tím hết toàn vườn.

skaterboi

Lão nông
Cỏ màu tím nhiều dinh dưỡng hơn, cho bò ăn nhiều hay no dễ bị đi phân loãng. Trồng cỏ bình thường xen ít cỏ tím là được rồi, đừng trồng cỏ tím hết toàn vườn.
Hư cấu à. :Haha:
Nhiều dinh dưỡng hơn là nhiều hơn cái gì?
Cho số liệu cụ thể so sánh (dẫn nguồn đáng tin cậy nhé)
Bqt gì vô nói khơi khơi thế, chỉ có nông dân mới tin :Haha:

ech men

Nhà nông tập sự
Em nghe nói cỏ voi xanh đài loan hơn va06 về cả tăng trưởng, dinh dưỡng và năng suất và cây to thân mềm cũng như ít lông ( chỉ có lông ở nách lá) nhưng số liệu cụ thể để so sánh thì chả biết nên đang phân vân ko biết thực hư thế nào vì người ta bán hom va06 giá 2,3k/kg còn voi xanh đài loan thì 1,7k/kg không lẽ tốt hơn còn rẻ hơn nữa ta?

tathuy23

BQT WEBSITE
Hư cấu à. :Haha:
Nhiều dinh dưỡng hơn là nhiều hơn cái gì?
Cho số liệu cụ thể so sánh (dẫn nguồn đáng tin cậy nhé)
Bqt gì vô nói khơi khơi thế, chỉ có nông dân mới tin :Haha:
Hàm lượng đạm đó bạn. Số liệu làm gì, đơn giản lắm cho bò ăn 2 loại cỏ khác nhau nhìn phân là biết thôi. Như vậy là thực tế nhất.

Nhà mình cũng nuôi bò và mình cũng trồng nhiều loại cỏ trên 1 diện tích. Loại cỏ VA06 tím này mình thấy chịu hạn khá tốt, mùa khô không tưới thì cũng không chết được, chỉ là nó không có phát triển. Mùa mưa nó lên ầm ầm.

skaterboi

Lão nông
Hàm lượng đạm đó bạn. Số liệu làm gì, đơn giản lắm cho bò ăn 2 loại cỏ khác nhau nhìn phân là biết thôi. Như vậy là thực tế nhất.

Nhà mình cũng nuôi bò và mình cũng trồng nhiều loại cỏ trên 1 diện tích. Loại cỏ VA06 tím này mình thấy chịu hạn khá tốt, mùa khô không tưới thì cũng không chết được, chỉ là nó không có phát triển. Mùa mưa nó lên ầm ầm.
Nhờ cái số liệu mà nước ngoài phát triển hơn vn
Cũng vì nói chuyện thiếu số liệu nên nông dân VN suốt đời nói mò, làm mò mò. Mà mò mò thì chuyện làm giàu là nhờ ... hên xui.
Thế là ông bà VN đúc ra câu "giàu là tại số"
Mà họ đâu biết vì họ đang làm mò mò đâu. Lại còn hỏi "số liệu làm gì". Số liệu là để biết đâu là sự thật, là để thống kê, để thoát khỏi sự mò mẫm
Hai dà :oops:

tathuy23

BQT WEBSITE
Cũng vì nói chuyện thiếu số liệu nên nông dân VN suốt đời nói mò, làm mò mò. Mà mò mò thì chuyện làm giàu là nhờ ... hên xui.
Mà họ đâu biết vì họ đang làm mò mò đâu. Lại còn hỏi "số liệu làm gì". Số liệu là để biết đâu là sự thật, là để thống kê, để thoát khỏi sự mò mẫm
Đừng có đánh đố nhau thế chứ, để hnao có tiền tui gửi 2 lá của 2 loại đi xét nghiệm sẽ ra thôi. Nhưng tôi dám chắc với bạn bạn cho bò ăn cỏ như thế nào, hàm lượng đạm cao hay thấp bạn nhìn phân bạn sẽ thấy. Con bò nó không biết nói dối đâu bạn à. Còn cao hơn bao nhiêu thì sẽ có ngày tôi trả lời cho bạn biết.

Hài lòng cái câu Mò Mò của bác !

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH